Bác nào nuôi bồ câu, giúp em với

• Thread starter ducvtr
  • Ngày gửi
Các bác giúp em với:

Nhà em có 1 đôi chim bố mẹ, con con nở được 4 ngày rồi. Nhưng chim bố mẹ bị bệnh, ăn rất ít và cũng ko cho con ăn mấy nên con nó rất bé và yếu. Có con còn chưa mở mắt.

Em có 2 đôi chim khác: 1 đôi ấp được 10 ngày rồi nhưng em soi thì ko có cồ, 1 đôi nữa thì đang nuôi con được 15 ngày.

Các bác cho em hỏi, giờ em có thể lấy 2 chim con của đôi bị bệnh cho 1 trong 2 đôi này nuôi vú được ko? Có sợ chim con cũng nhiễm bệnh và truyền bệnh ko?

Bệnh của chim bố mẹ: Chậm chạp, thả cũng ko ra khỏi chuồng, run lẩy bẩy, đi phân lỏng, thi thoảng còn có máu tươi. Có lúc còn bị nôn, ăn rất ít. Có hiện tượng sốt, mỏ ướt.

Em nghĩ là nó bị cầu trùng hoặc là thương hàn. Em cho nó uống tạm Tetracilin, Bisepton và thuốc chữa bệnh thương hàn của gà. Vì mấy thuốc đặc trị Cầu trùng thì chỗ nhà em ko có bán.

Các bác cho em ít kinh nghiệm, em mới nuôi nên chưa biết nhiều về các loại bệnh.

Em cảm ơn!

chào bạn. đúng là chim của bạn đã bị bệnh rồi, nếu chim bố mẹ bị bệnh thì sẽ ko cho chim con ăn và rất khó để nuôi đấy, nếu trên 1 tuần tuổi ta có thể nuôi bộ bằng cám công nghiệp hoà loãng, còn ghép với các đôi khác còn khó hơn, nếu đôi chim của bạn ghép trùng ngày nở hoặc hơn kém nhau 1-2 ngày thì đc. nếu cách xa qua nếu bạn đem chim con ghép vào chim bố mẹ sẽ cắn chết ngay. còn chim của bạn bị bệnh theo mình nghĩ đã bị neucatson rồi. bạn cho uống thuốc tây chỉ có tác dụng trị các bệnh kế phát do vi khuẩn gây ra thôi. con nếu đúng là neucatson thì bạn nên dùng kháng thể gà cho uống hoặc tiêm( nếu nặng thì cả uóng và tiêm mới mau khỏi) bệnh này do vi rút gây nên cho nên chỉ dùng kháng thể mới khỏi đc thôi. chúc bạn mau chữa lành cho chim

Kinh nghiệm tôi nuôi chưa nhiều, trường hợp này bạn bắt cặp con 15ngày ra bỏ cặp kia vào tỷ lệ thành công không cao, có khi sống và có thể chết. Bạn nên đổi cặp con vào buổi tối, sau 1ngày sẽ có kết quả, nhớ dành nhiều thời gian quan sát. Nếu ko làm thì sớm muộn gì cặp con cũng chết, thôi thì ta cố gắng. 2trứng chim ko có trống là bình thường, có lẽ thời tiết lạnh ảnh hưởng sinh lý chim trống, do đẻ lứa đầu, do chim trống ko sung, trường hợp này bạn đem lúa ngâm nảy mầm, mầm dài khoảng 2 - 3mm đem cho ăn và đợi kết quả sau 15ngày. Về bệnh thì có lẽ bạn phát hiện quá trễ nên khó cứu. Kinh nghiệm cá nhân của tôi, chúc bạn thành công.

Cảm ơn các bác!

Hôm qua em đã bỏ trứng của đôi ko có cồ và thay bằng chim con của đôi bố mẹ bệnh. Chúng cho ăn và nuôi bình thường rồi bác ah.

Theo chuẩn đoán thì chim bị tụ huyết trùng, em cũng đang cho cả đàn uống thuốc.

Các bác giúp em với:

Nhà em có 1 đôi chim bố mẹ, con con nở được 4 ngày rồi. Nhưng chim bố mẹ bị bệnh, ăn rất ít và cũng ko cho con ăn mấy nên con nó rất bé và yếu. Có con còn chưa mở mắt.

Em có 2 đôi chim khác: 1 đôi ấp được 10 ngày rồi nhưng em soi thì ko có cồ, 1 đôi nữa thì đang nuôi con được 15 ngày.

Các bác cho em hỏi, giờ em có thể lấy 2 chim con của đôi bị bệnh cho 1 trong 2 đôi này nuôi vú được ko? Có sợ chim con cũng nhiễm bệnh và truyền bệnh ko?

Bệnh của chim bố mẹ: Chậm chạp, thả cũng ko ra khỏi chuồng, run lẩy bẩy, đi phân lỏng, thi thoảng còn có máu tươi. Có lúc còn bị nôn, ăn rất ít. Có hiện tượng sốt, mỏ ướt.

Em nghĩ là nó bị cầu trùng hoặc là thương hàn. Em cho nó uống tạm Tetracilin, Bisepton và thuốc chữa bệnh thương hàn của gà. Vì mấy thuốc đặc trị Cầu trùng thì chỗ nhà em ko có bán.

Các bác cho em ít kinh nghiệm, em mới nuôi nên chưa biết nhiều về các loại bệnh.

Em cảm ơn!
bạn lấy cặp thứ nhứt .cho cặp thứ 3 nuôi và cặp thứ 3 bạn đút vài hôm sẻ biết mỏ thôi

Back