Bác nào ở Đăk Song vào giúp em

• Thread starter kirimaru80
  • Ngày gửi
Sau hành trình vòng quanh Tây Nguyên hơn 1500 km cùng với bà xã, em quyết định dừng cuộc chơi ở Đăk Song và cũng đã xem được một chỗ như sau:
- Đất đỏ, tơi xốp, màu mỡ, thoát nước tốt
- Kín gió
- Nước tưới thoải mái
- Thuận tiện giao thông (cách quốc lộ 14 khoảng 1 km, cách thị trấn Đức An 8 km, cách thị trấn Đăk Mil 16 km, cách Buôn Ma Thuột 70 km).

Tuy nhiên:
- Đất hơi dốc
- Đất trên đỉnh đồi khá xấu, nhiều sỏi (có lẽ do bị xói mòn)
- Sát biên giới Campuchia (cụ thể là cách Ngã 3 đồn 8 khoảng 1.5 km)

Bác nào ở Đăk Song cho em hỏi là đối với mảnh đất như vậy còn vấn đề gì cần lưu ý hay không? An ninh có đảm bảo không (do sát biên giới)? Và với giá 400 - 450tr/ha đối với cà phê kinh doanh thì đã mua được chưa?
Em xin cám ơn :mellow:

Đảm bảo kín gió k? Bác có biết xem hướng gió k? Đợt này gió nhẹ hơn trc rất nhiều. Nhà bác trồng cà rồi, bác xem cà tn? Ngõ đi riêng? Nước riêng? Nếu 400-450 ngoài đó thì cũng k quá mắc, còn xem đất tn nữa. Nếu bác còn đang ở đó. Hỏi đường vào sình muống, hay sình voi xem.

--------

Còn sát biên giới k phải vấn đề. Mà hàng xóm tn? Như trong sình muống thuận hạnh, tuy toàn dân mới, ng bắc là chính, nhưng rất ok.

--------

Đất nhiều sỏi là do đất. K phải sói mòn đâu. Như trong mình. Giếng đào nước ăn 23m, xuống đáy cũng có đá sỏi gì đâu. Đất sỏi k phải sỏi, cục cục như đất nung trồng cấy hơi kém.

Last edited by a moderator:
Đảm bảo kín gió k? Bác có biết xem hướng gió k? Đợt này gió nhẹ hơn trc rất nhiều. Nhà bác trồng cà rồi, bác xem cà tn? Ngõ đi riêng? Nước riêng? Nếu 400-450 ngoài đó thì cũng k quá mắc, còn xem đất tn nữa. Nếu bác còn đang ở đó. Hỏi đường vào sình muống, hay sình voi xem.

--------

Còn sát biên giới k phải vấn đề. Mà hàng xóm tn? Như trong sình muống thuận hạnh, tuy toàn dân mới, ng bắc là chính, nhưng rất ok.

--------

Đất nhiều sỏi là do đất. K phải sói mòn đâu. Như trong mình. Giếng đào nước ăn 23m, xuống đáy cũng có đá sỏi gì đâu. Đất sỏi k phải sỏi, cục cục như đất nung trồng cấy hơi kém.

Đất kín gió, em xem đất vào buổi chiều, nằm bên mặt khuất gió của quả đồi.
Cà tốt, bông đều & đẹp. Lối đi riêng, có một đường vào chính nằm trên đỉnh đồi, đất 2 bên. Nước bơm tưới cà vài ngày không cạn.
Đất hơi có tí sỏi trên đỉnh đồi, 2 mặt đồi thì đất tốt.
Hàng xóm thì ngoài ông anh họ hàng ở thường trực ở đó, còn lại thì tới mùa mới vào. Gần đồn biên phòng nên hy vọng an ninh không phải lo.
Hiện giờ em đã về Biên Hòa, đi với bà xã nên không đi lâu được. Hiện đang chờ ông anh họ hàng hỏi chủ đất xem có bán không rồi lên đặt cọc thôi.
Bác doivonghianguoivotinh ở Đăk Song chỗ nào vậy? Hiện đang trồng gì?

Last edited by a moderator:
Em ở Thuận Bình(sình muống), Thuận Hạnh, ĐăkSong, cách đồn 8 17km. Vùng ĐăkSong này ai mà k biết và thích đất sình muống. Em trồng tiêu, có ít cà nữa. Mà sẽ phá trồng tiêu hết. Hướng gió thì là hướng Đông-Bắc đó. Xđ hướng chuẩn là biết gió(đập) mặt, gió ngang, xéo, hay khuất gió thôi. Trồng cà rất kị gió, trồng tiêu thì đỡ. An ninh thì em nghỉ k lo. Chỉ lo đất kém, gió, chung nước, chung ngõ thôi, trồng gì cũng khó. Có anh họ gần gũi củng đỡ lo. Nhưng vẫn nên cẩn trọng. Chúc bác may mắn.

Em ở Thuận Bình(sình muống), Thuận Hạnh, ĐăkSong, cách đồn 8 17km. Vùng ĐăkSong này ai mà k biết và thích đất sình muống. Em trồng tiêu, có ít cà nữa. Mà sẽ phá trồng tiêu hết. Hướng gió thì là hướng Đông-Bắc đó. Xđ hướng chuẩn là biết gió(đập) mặt, gió ngang, xéo, hay khuất gió thôi. Trồng cà rất kị gió, trồng tiêu thì đỡ. An ninh thì em nghỉ k lo. Chỉ lo đất kém, gió, chung nước, chung ngõ thôi, trồng gì cũng khó. Có anh họ gần gũi củng đỡ lo. Nhưng vẫn nên cẩn trọng. Chúc bác may mắn.

Vậy là cũng gần chỗ em định mua. Nếu định cư ở Đăk Song thì nhất định em sẽ đến chỗ bác giao lưu :).
Em còn có 1 người ông họ, ở Đăk Song. Ông ấy nói là cứ đến thị trấn Đăk Song, hỏi Tuấn cao su là ai cũng biết (đoạn này em nghi ông ấy chém quá :lol:).
Chúc bác phát tài với cây hồ tiêu. 1 ha tiêu = 4 ha cà ^_^

Vậy là cũng gần chỗ em định mua. Nếu định cư ở Đăk Song thì nhất định em sẽ đến chỗ bác giao lưu :).
Em còn có 1 người ông họ, ở Đăk Song. Ông ấy nói là cứ đến thị trấn Đăk Song, hỏi Tuấn cao su là ai cũng biết (đoạn này em nghi ông ấy chém quá :lol:).
Chúc bác phát tài với cây hồ tiêu. 1 ha tiêu = 4 ha cà ^_^

Đăk Song là khu vực thuộc hàng gió lớn nhất khu vực Đăk Nông đó. Với giá đó thì khu vực đó là quá được. Tuy nhiên bác xem đường đi thuận không, đường điện thế nào. Khu đó thì nước tưới ok. Cho hỏi bác lên đó vào thời điểm nào, hiện thời tiết năm nay hơi biến động đó, gió thì mới ngừng từ tết tới giờ. khu đó được độ cao khá gần bằng Đà Lạt. Thời tiết mát mẻ có thể canh tác một số cây trồng ôn đới. Tôi thường hay đi qua khu vực đó nên cũng biết chút ít.

Đăk Song là khu vực thuộc hàng gió lớn nhất khu vực Đăk Nông đó. Với giá đó thì khu vực đó là quá được. Tuy nhiên bác xem đường đi thuận không, đường điện thế nào. Khu đó thì nước tưới ok. Cho hỏi bác lên đó vào thời điểm nào, hiện thời tiết năm nay hơi biến động đó, gió thì mới ngừng từ tết tới giờ. khu đó được độ cao khá gần bằng Đà Lạt. Thời tiết mát mẻ có thể canh tác một số cây trồng ôn đới. Tôi thường hay đi qua khu vực đó nên cũng biết chút ít.
Cám ơn bác góp ý. Khi đi xem đất thì cái đầu tiên em xem là đường đi, điện, nước.
Em vừa mới đi xem đất Đăk Song được chừng 1 tuần thôi, như vậy về gió có chính xác không bác?

bạn lo về gió, bạn phải tới lúc sáng sớm, để xem mặt trời mọc hướng nào, tuy hướng mọc có thể thay đổi theo mùa một chút, nhưng k lệch quá. hướng gió là Đông-Bắc(nằm giữa hướng đông và hướng bắc), không có núi, đồi che. thì hưởng trọn gió. nhiều khi khuất sau đồi, nhưng vào thế gió cuộn, cuối gió thì vẫn có gió.

Cám ơn bác góp ý. Khi đi xem đất thì cái đầu tiên em xem là đường đi, điện, nước.
Em vừa mới đi xem đất Đăk Song được chừng 1 tuần thôi, như vậy về gió có chính xác không bác?

Nếu được mọt tuần thì không thấy gió rồi. Năm nay gió ngừng sớm, muốn biết gió ở đó như thế nào phải đến vào thời điếm cuối tháng 11 đến cuối tháng 1 mới thấy rõ. Có thể nói là bay cả xe đó.
Tuy nhiên đó cũng ko phải là điểm quá quan trọng. Vẫn có thể làm đc rất tốt. Đất ở đó tốt, chủ yếu giao thông, nước, điện thì cần thiết hơn.
Chúc bác được như ý. Tôi cũng ở Biên Hòa, giờ đang làm ở Đăk Nông nên về tình hình đất đai, khí hậu tương đối rõ.
Bác lên đây có dịp giao lưu.

Mấy ông này lắm vốn nhỉ....nghĩ cao và xa quá.
Mình có làm cũng chỉ bắt đầu với cái nhỏ nhất....nhanh là đc

Back