bác nào sành về bỏ nọc bò cho em hỏi cái này được ko ạ

• Thread starter phucloihoang238
  • Ngày gửi
em có 2 con bò mẹ 1 con đã 2 lứa và 1 con tơ chưa bỏ nọc lần nào. bò mẹ 2 lứa thi đang cho con bò con 5 tháng bú. vào ngày 25/8 ÂL vừa rồi em thấy hiện tượng bò con 5 tháng cứ cõng 2 con bò mẹ và bò tơ nên em đi bỏ nọc tính tới giờ đã được 1 tháng. khi động đực thi 2 con bò thường kêu đực vào mỗi sáng và có chảy nhớt màu trắng trong. giờ 1 tháng rồi ko thấy nó kêu đực nữa nhưng mỗi lần chiều dẫn bò vào chuồng thi con bò con 5 tháng vẫn nhảy con bò tơ. còn con bò mẹ thi có thấy ra nước hơi đục ở âm hộ. cả 2 con bò âm hộ đều nở to. ai có kinh nghiệm chỉ em 2 con bò đã đậu thai chưa. vì em hiểu nhiều về bò cho lắm. sợ chờ đợi mất thời gian của mình. em xin cảm ơn

em có 2 con bò mẹ 1 con đã 2 lứa và 1 con tơ chưa bỏ nọc lần nào. bò mẹ 2 lứa thi đang cho con bò con 5 tháng bú. vào ngày 25/8 ÂL vừa rồi em thấy hiện tượng bò con 5 tháng cứ cõng 2 con bò mẹ và bò tơ nên em đi bỏ nọc tính tới giờ đã được 1 tháng. khi động đực thi 2 con bò thường kêu đực vào mỗi sáng và có chảy nhớt màu trắng trong. giờ 1 tháng rồi ko thấy nó kêu đực nữa nhưng mỗi lần chiều dẫn bò vào chuồng thi con bò con 5 tháng vẫn nhảy con bò tơ. còn con bò mẹ thi có thấy ra nước hơi đục ở âm hộ. cả 2 con bò âm hộ đều nở to. ai có kinh nghiệm chỉ em 2 con bò đã đậu thai chưa. vì em hiểu nhiều về bò cho lắm. sợ chờ đợi mất thời gian của mình. em xin cảm ơn

Việc này tôi xin tạm chẩn đoán như sau:

_ Có khả năng con bò mẹ đã mang thai rồi... (nếu dịch sinh lí ra ít, hơi đục & sánh đặc)

_Còn chú bò cái tơ kia cũng đủ điều kiện để làm mẹ, vì bò tơ kia cũng đủ gần 17 tháng tuổi đời rồi... nhưng ít có khả năng mang thai hơn. Đoán khoảng 60% là có chữa, còn 40% là chưa được
Vì 40% chưa có chửa là (âm hộ còn nở to).

** Cả 2 bò mẹ & bò cái tơ (chị) có biểu hiện âm hộ còn nở to...đó là nguyên nhân bị "Quấy rối tình dục"...! Mà thủ phạm chính là chú bê non 5 tháng tuổi ngày nào cũng mơn trớn & quấy rối...!
******************************************************************************************

Muốn biết chính xác:
Bạn nhìn lại mép (âm hộ) của 2 bò cái nó có dấu hiệu hơi nhăn nhúm & dịch bên trong đã keo...
Thử bằng cách: thấm dịch bên trong lên tay xem đã keo chưa & màu bên trong đã hơi trắng vàng không còn màu hồng nữa, đó là biểu hiện mang thai của bò. (vì bò chửa ở gia đoạn đầu rất khó phán đoán qua hình dạng bên ngoài...!)

*** Một biện pháp chính xác hơn là bạn tách khỏi chú bê con đó ra khoảng trên 20 ngày...mà biểu hiện đó ko còn cũng như ko có dấu hiệu bò lên giống ...thì đã được rồi...!

Bò này được chăm sóc quá tốt, nên dư thừa thể chất...nên cũng có biểu hiện như vậy, dù cho đã chửa rồi..!

Hayc cố gắng theo dõi thêm 1 chu kì nữa là biết ngay.
Thân chào bạn.

chờ bác Chí trả lời để học ké lâu quá.Bác Chí cho xin luôn 1 bài các dấu hiệu bò đã chữa , 0 chữa,khám bằng mắt,bằng tay giúp dân chăn bò tụi em với bác nghen.thanks Bác

Chào các anh chị.các anh chị cho e hỏi nhà e có một con bò thường xuyên ra nhớt màu trắng như chiếc đũa nhưng lại không kêu giống hay bỏ ăn.4 vú lại xòe ra đầu vú có chấm trắng vắt không có sữa ở vú có hai gân khoảng 5cm chạy lên ngực.âm hộ nhăn hơi bcác ạnh chị cho e hỏi thế là bò lên giông hay đã có chửa ạ?

Back