• bác nào trồng dừa trả lời giúp e với

Thảo luận trong 'Cây ăn quả' , 18/3/16

1. namdtvt92

namdtvt92 Học làm nông dân

#Ductb, Bác cho e hỏi dừa chỗ bác trồng hiện như thế nào rồi ạ? em cảm ơn!
      có thể cho e xin 500 ảnh vs ạ

2. Ductb

Ductb Nông dân nghèo

lát nữa mình chụp ảnh nhé. mình trồng 1,5 năm từ lúc cây bé như của bạn. bây giờ cây cao 3,5 m tính đến ngọn lá. chưa có thân. nhưng dạo này bị bọ cánh cứng ăn lá nõn ghê quá
      --- @ 25/8/17, Original Post Date: 23/8/17 ---
      --- @ 25/8/17 ---
      --- @ 25/8/17 ---

Các file đính kèm:

3. namdtvt92

#Ductb: cảm ơn a nhé! nếu bị bọ thì phải trị thôi a? 1,5 năm như vậy có vẻ là cây phát triển oke đó a nhỉ? cây con mới trồng a có chăm sóc ntn vậy a?

4. Ductb

Ductb Nông dân nghèo

mình muốn làm vườn kiểu hữu cơ nên bạn thấy đấy. vườn mình toàn cỏ. có ng đến xin cắt cho bò mình ko cho. có ng bảo mình dở hơi. vậy mà mình thấy dừa, táo, đu đủ, bưởi, ổi vẫn phát triển tương đối tốt. lâu nay mình ko bón gì cả. mặc dù đất mới đôn là đất xấu. để cỏ mình thấy có lợi nhiều thứ. bọ dừa rất dễ tiêu diệt nhưng mình hạn chế tối đa thuốc sâu nên khi nào ko thể bắt đc nữa thì mình mới dùng thuốc. nếu có dùng thì mình dùng vibasu dạng hạt rắc lên nõn đỡ ảnh hưởng đến xung quanh
      --- @ 26/8/17, Original Post Date: 26/8/17 ---
      mình muốn làm vườn kiểu hữu cơnên bạn thấy đấy. vườn mình toàn cỏ. có ng đến xin cắt cho bò mình ko cho. có ng bảo mình dở hơi. vậy mà mình thấy dừa, táo, đu đủ, bưởi, ổi vẫn phát triển tương đối tốt. lâu nay mình ko bón gì cả. mặc dù đất mới đôn là đất xấu. để cỏ mình thấy có lợi nhiều thứ. bọ dừa rất dễ tiêu diệt nhưng mình hạn chế tối đa thuốc sâu nên khi nào ko thể bắt đc nữa thì mình mới dùng thuốc. nếu có dùng thì mình dùng vibasu dạng hạt rắc lên nõn đỡ ảnh hưởng đến xung quanh

namdtvt92 thích bài này.
    5. namdtvt92

#Ductb Cảm ơn a! nhưng để nhiều cỏ sợ cây bị ăn hết chất dinh dưỡng! hóng 1 năm nữa xem ntn vậy? hjhj... có j a cứ thông tin lên đây cho e tham khảo vs a nhé!

6. Ductb

Ductb Nông dân nghèo

ko có gì đâu bạn. cỏ ăn rồi cỏ sẽ chết. mình chỉ sợ rắn thôi. he

namdtvt92 thích bài này.
    7. tree102

tree102 Nhà nông chính hiệu

Anh cho em hỏi dừa em bị đóm lá, em có nên cắt tỉa lá bị bệnh, và bị trị bằng thuốc gì?

8. Sauden101279

Sauden101279

Làm kinh tế tư cay dừa được k
      cho minh hoi lam kinh tê từ cay dừa được không vay, năng xuat the nao. Xin cảm on truoc

9. tree102

tree102 Nhà nông chính hiệu

Dừa của em trồng hơn cả tháng nay mà không thấy lớn, lá nó cứ đóm vàng vàng rồi đen dần. Mấy anh xem cái hình rồi cho em hướng giải quyết giúp với, rầu quá rầu!!!

10. namdtvt92

#tree102 của bác ăn thua gì ạ? của e 2 tháng còn chưa đc như cây của bác! :(

11. HuyTranBenTre

HuyTranBenTre Học làm nông dân

Cây sống từ đất và thông qua bộ rễ. Nên chú trọng đất trồng và bộ rễ của cây.

tree102 thích bài này.