Bác Sĩ Thú Y - Chuyên Mục Cho Gia Cầm

Mục đích hướng tới Người Chăn Nuôi Thông Thái cũng như trao đổi kiến thức chuyên nghành và kinh nghiệm đã đúc kết được của bản thân. Mình xin lập chủ đề này để mọi người có thắc mắc hay đang vướng phải các vấn đề bệnh gia cầm, có thể nhận được những ý kiến tốt nhất khắc phục và điều trị hợp lý cho đàn gia cầm của mình. Mọi người tham gia xin lưu ý, chúng ta chỉ tìm ra cách khắc phục tốt nhất, không công kích nhau trên chủ đề nhé. Thanks!
Những ai có vần đề về gia cầm, cần post những thông tin cụ thể sau( càng chi tiết càng tốt nhé ):
- Loài nuôi, giống, lứa tuổi, mật độ nuôi ..v.v.v..
- Triệu chứng: về đi đứng, về ăn uống, về trạng thái phân, về thời gian mắc bệnh..v.v.v..
- Điều trị: đã điều trị thuốc gì hay chưa?, điều trị bao lâu? ..v.v.v..Mình sẽ chuẩn đoán và nêu cách điều trị cũng như hướng dẫn sử dụng thuốc, trong 100% hiểu biết mình nhé.
Nếu chủ đề này được sự ủng hộ của các bạn trên điễn đàn, mình sẽ nhân rộng ra trên các đối tượng vật nuôi khác.
Xin Admin lưu ý giúp tôi những bài cố tình gây hấn hay không có ý đóng góp.
:huh:Chúng ta luôn là con ếch ngồi ở đáy giếng, hãy cùng nhau mở rộng miệng giếng nhé :huh:
Thân chào!

Last edited:
anh ơi cho em hỏi tý ạ. gà em đã phòng dịch tả lần 1 lúc 5 ngày tuổi nhưng mới đây nó bị bệnh nên không phòng lần 2 lúc 21 ngày tuổi được. bây giờ đã 25 ngày tuổi rồi thì phòng có tác dụng không vậy? và nên cho uống hay nhỏ mắt? 1 hủ vacxin 100 liều thì pha bao nhiêu nước cất vậy anh? nhiều thắt mắt không biết hỏi ai nhờ anh giúp đở...

Về việc tiêm phòng bạn có thể tiếp tục lịch phòng khi gà khỏe, tuy không đạt 100 % hiệu xuất nhưng nó cũng hơn là mình bỏ hẳn.
Về cách định lượng nước thì bạn có thể làm theo cách của mình:
1 Bạn dùng ống tiêm rút 1 cc ( 1ml) nước pha cho vào dụng cụ dùng nhỏ mắt nhỏ mũi cho gà.
2 Bạn tiến hành nhỏ bỏ phần 1 cc nước vừa cho vào, trong khi nhỏ nhớ điếm số lượng giọt. Ví dụ bạn đếm được 20 giọt sau khi nhỏ bỏ hết 1 cc nước. Hay nói cách khác là từ 1 cc nước bạn tạo ra 20 giọt qua dụng cụ nhỏ của bạn ( số lượng giọt tùy theo dụng cụ nhỏ và kích thước lỗ nhỏ).
3 Nhỏ mắt + nhỏ mũi => 1 con gà cần 2 giọt => 100 con cần 200 giọt. mà ví dụ khi nãy 1 cc được 20 giọt. muốn được 200 giọt thì cần 10 cc nước pha. chúng ta trừ hao phần dính lọ và ống dụng cụ 1 - 2 ml. như vậy theo ví dụ trên thì cần 11 - 12 ml nước pha cho 100 con gà.
Vaccin dịch tả chỉ nhỏ mắt mũi thôi bạn( ngoại trừ chủng M tiêm cho gà lớn hơn 2 tháng).
Thân Chào!

Last edited:
anh Sanhuynh cho e hỏi tí nhe.! gà nhà e 60 3 tuần tuổi đã tiêm ngừa tả và gumbugo lần 1 rồi 4 ngày trước tụi nó bị vẩy mỏ khẹt khẹt e pha thuốc tylosin+ampicol cho nó uống vào buổi sáng 3h thay nước bình thường tối e cho uống Bcomlex+vitamiC đến nay thấy giảm rối nhưng vẫn uống tiếp 2 ngày nữa tuy bệnh có giảm nhưng còn 5 con vẫn chưa được bình thường như sau: 3 con nó đi chậm chạp và hơi xã cánh tí, 2 con kia thì một mắt nó hơi ước, có hiện tượng bị dính lại và giống như bị sưng gò má xuống tới mép miệng một bên con mắt bị ước, phân nó thì giống như sáp có màu cafe sữa màu hơi hơi đỏ đỏ hơn tí, 5 con này vẫn ăn nhưng không bằng mấy con khác trong bầy. e hỏi thêm 1 vấn đề nữa là mình pha nước thế nào để gà thích uống nước nhiều hơn.!xin a góp ý thêm dùm e. cám ơn a nhiều.!
Hôm qua còn 5 con vậy thì hôm nay nó bị thêm gần 20 con điều ước 1 con mắt và có mấy con bị sưng 1 bên mặt rồi a ơi

Có thể bị cầu trùng

Cho mình hỏi chút nghe. Gà mình mới nở được 2 ngày, nuôi bằng PP úm đèn, có một số con hậu môn bị sưng đỏ, vài con chết có hiện tượng đàm nhiều trong cổ và thực quản, gan gà mổ ra có vết loang màu vàng nhạt, hiện tại mình cho uống Tylosin và Terra + Vitamin C. Mình đang nghĩ nó bi CRD và viêm phổi, còn hậu môn sưng đỏ chưa biết bệnh gì . Cho mình hỏi gà mình bị sao và điều trị thế nào cho phù hợp?

Tư vấn trị gà bị khẹt

Bạn tư vấn giúp tôi cách trị dứt điểm bệnh khò của con gà trống đá lai 50-50.Một số thôn tin về bệnh chú ta là:
Gà trống đá mỹ lai 50-50
Nặng 2k650
Ăn uống bình thường nhưng thở nghe cà ót cà ót, bầu diều làm như có hơi hay bọt gì đó, đầu và mặt no nóc như bị sưng không có sỗ gà. Phân nó lỏng.
Bạn vui lòng cho biết nguyên nhân cách phòng và trị như thế nào để tôi còn tránh cho các con trong bầy vì tôi đang nuôi khoản 20 con gà trống, và cho hỏi bệnh có lây hay không có cần nuôi riêng hay không. Cám ơn và mong tin bạn

Theo em anh có thể sử dụng Suanovil 20 của merial pháp về chích

anh Sanhuynh cho e hỏi tí nhe.! gà nhà e 60 3 tuần tuổi đã tiêm ngừa tả và gumbugo lần 1 rồi 4 ngày trước tụi nó bị vẩy mỏ khẹt khẹt e pha thuốc tylosin+ampicol cho nó uống vào buổi sáng 3h thay nước bình thường tối e cho uống Bcomlex+vitamiC đến nay thấy giảm rối nhưng vẫn uống tiếp 2 ngày nữa tuy bệnh có giảm nhưng còn 5 con vẫn chưa được bình thường như sau: 3 con nó đi chậm chạp và hơi xã cánh tí, 2 con kia thì một mắt nó hơi ước, có hiện tượng bị dính lại và giống như bị sưng gò má xuống tới mép miệng một bên con mắt bị ước, phân nó thì giống như sáp có màu cafe sữa màu hơi hơi đỏ đỏ hơn tí, 5 con này vẫn ăn nhưng không bằng mấy con khác trong bầy. e hỏi thêm 1 vấn đề nữa là mình pha nước thế nào để gà thích uống nước nhiều hơn.!xin a góp ý thêm dùm e. cám ơn a nhiều.!
Hôm qua còn 5 con vậy thì hôm nay nó bị thêm gần 20 con điều ước 1 con mắt và có mấy con bị sưng 1 bên mặt rồi a ơi

Theo như thông tin bạn cung cấp có thể Gà nhà bạn đang bị bệnh Hô Hấp Mãn Tính hay còn gọi là bệnh C.R.D và có biểu hiện ghép thêm 1 mần bệnh khác đó là cầu trùng hay co thể là E.coli.
Về việc điều trị của bạn mình nghĩ hoàn toàn ok. Tuy nhiên bạn nên tiếp tục điều trị khoản 3 - 5 ngày thì mới có kết quả mong muốn và bạn có thể pha chung 2 loại trên cũng tốt. Bạn có thể tham khảo phần trả lời #35 + # 39 trong topic này của bạn Lloyl.
Thông thường để nước sạch( đừng sử dụng nước máy trực tiếp ) và nhiệt độ phù hợp ( không quá 28 độ ) là gà có thể uống theo nhu cầu rồi. Tuy nhiên bạn có thể pha vào nước các SP như đường Gluco hay Bcomplex mà bạn đang sử dụng, một số SP loại này được cho thêm chất tạo màu đỏ kích thích gà uống nhiều hơn ( đỏ như Sting Dâu ấy).
Thân chào!

--------

ACE cho hỏi gà con được khoảng 5 tuần tuổi xảy ra tình trạng cắn mổ nhau ngoài thiếu khoáng thì còn có khả năng mắc bệnh gì nữa không? Gà đi ra phân rắn, khuôn, có màu trắng và xanh, một số đi phân có màu hơi hồng. Gà có hiện tượng ủ rũ, kém ăn.

Bạn tham khảo phần trả lời # 27 trong topic này.
Thân chào!

--------

cho em hỏi nữa là: gà em khoảng trên 1kg ăn uống bình thường nhưng ỉa phân lỏng và kèm theo phân có màu đỏ đỏ như là thịt của quả cà chua, như vậy nó bị gì vậy ạ?

Bạn tham khảo phần trả lời # 91 của bạn hongquan911 trong Topic này
Thân chào!

--------

Cho mình hỏi chút nghe. Gà mình mới nở được 2 ngày, nuôi bằng PP úm đèn, có một số con hậu môn bị sưng đỏ, vài con chết có hiện tượng đàm nhiều trong cổ và thực quản, gan gà mổ ra có vết loang màu vàng nhạt, hiện tại mình cho uống Tylosin và Terra + Vitamin C. Mình đang nghĩ nó bi CRD và viêm phổi, còn hậu môn sưng đỏ chưa biết bệnh gì . Cho mình hỏi gà mình bị sao và điều trị thế nào cho phù hợp?

Điểm mấu chốt của vấn đề gà Bạn là hậu môn sưng đỏ đấy. Bệnh này còn được gọi là bệnh thương hàn và lị ( hậu môn sưng đỏ do viêm ruột cấp).
Bệnh này trên gà con chủ yếu là phòng là chính còn nếu gà không chết sau 5 đến 7 ngày thì xem như gà không mắc bệnh.
Để phòng bệnh này bạn lưu ý ở gà bố mẹ và vệ sinh kỹ ổ gà hay máy ấp ( nếu gà ấp bằng máy ). Thông thường bệnh này sẽ gây chết phôi sớm ( tỉ lệ nở trong ổ thấp ) hoặc nở ra thì vài ngày cũng chết.

Thân chào!

Last edited:
Gà bỏ ăn, chỉ đứng mà không đi lại.

Anh sanghuynh và mọi người cho em hỏi một chút ạ. Gà nhà em được trên 10 tháng tuổi, gà tre, nặng tầm hơn 1kg (nhưng thực ra mang nó về nhà nuôi mới được 3 tháng, gà được người quen cho ạ). Bình thường em để nó trong một cái lồng, buổi sáng, trưa, chiều lại lên cho nó ăn, thả ra để nó chơi trong sân một lúc rồi lại cho bắt vào.
Trưa hôm qua em lên chơi với nó, nó vẫn khỏe mạnh, ăn uống bình thường. Thế mà lúc chiều lên cho ăn thì nó không chịu ăn nữa. Đến trưa nay lên cho ăn vẫn ko ăn. Mở cửa lồng ra thì nó vẫn ra, nhưng chỉ đứng 1 chỗ vỗ cánh mà không đi lại nhiều, cũng ko chạy theo chủ như mọi hôm, ko gáy nhiều nữa. Đến chiều lên cũng thế. Em giơ một mẩu lá rau ra trước mặt nó, nó chỉ mổ 1 cái rồi lại thôi.
Mà bình thường, chỉ cần nghe có tiếng chân người lên đến tầng 4 (em để nó ở tầng 5), là nó đã đứng lên nhảy nhót loạn xạ rồi, mở lồng là ra ngay. Hôm nay lên đến nơi rồi mà nó vẫn ngồi trên cái thanh ngang của lồng, ko thèm đứng xuống luôn. Nhưng lúc em chuẩn bị đi xuống, nó lại đứng dậy, ngó nghiêng.
Mà mào gà vẫn đỏ,dựng bthường, mắt vẫn trong, lỗ mũi ko có nước tèm nhèm, màu phân xanh xanh trắng trắng như bình thường, mà hơi keo keo một tí, mùi hôi hơn mọi hôm. Thỉnh thoảng nó vẫn tự rỉa lông rỉa cánh, phản xạ vẫn tốt, nghe tiếng gọi hoặc tiếng động vẫn quay ra. À, bình thường em cho nó ăn thóc trộn với ít ngô xay vụn vụn.
Gà nhà em bị làm sao ko ạ. Vì đây là lần đầu nuôi gà nên thấy bất thường em lo lắm. Mà em cũng rất thương nó. Anh giúp em với ạ. Em cảm ơn

bác thử kiểm tra theo mấy cách này xem thế nào
1 bác thử kiểu tra diều gà có bị đầy hơi không

2 bác kiểm tra phân gà có lỏng không và có màu xanh hay màu trắng hặc có lẫn máu không.v.v.phân có nhầy nhày ko
tôi bác bắt nó lên đưa mỏ gà gần đến tai của bác rồi nghe kĩ xem nó có hen hò khè hay có tiến khẹc'' khẹc'' hặc gà phát ra tiếng lạ không

3. bác kiểm tra hậu môn có bị ướt không
nói trung bác bỏ chút thời gian để ý , theo dõi xem gà có gì khác thường không
nhưng trước tiên em nghĩ bác lên dùng mới loại thốc này đã bác lên cho gà uống những loại thốc bổ này để kéo dài thời dan đã rồi tính sau

bác xem gà cần gì thì cho dùng thứ đây nha
- cho gà uống glucoza : ( glucoza) tác dụng ,giúp Cung cấp năng lượng ( khi gà không ăn được) và tăng sức đề kháng

-. cho gà uống vitamin C : ( vitamin C ) tác dụng giúp tăng sức đề kháng ,rât tốt để hỗ trợ điều trị bệnh

-. cho gà uống Bcomlech : ,( Bcomlech) giúp trợ lực cho vật nuôi

- . cho gà uống điện giải : (điện giải ) tác dụng giúp cung cấp các chất điện giải cần thiết giúp gà chống mất nước và bổ sung nước vào cơ thể của vật nuôi chú ý gà tiêu chảy ra nhiều nước rât hay bị mất nước lên gà hay bị khô chân lên phải bổ sung ngay điện giải để chống mất nước

- cho gà uống vitamin K : khi mất máu do bị cầu trùng cấp hay ỉa ra máu ( vitamin K ) giúp phòng trống chảy máu và các bệnh xuất huyết , cầm máu trong trường hợp bị thương,phẫu thật hặc dung trong thời gian cắt mỏ

- . anagil hặc paracetamol.: tác dụng hạ sốt , giảm đau và hỗ trợ điều trị bệnh

- men tiêu hóa: tác dụng giúp chống rối loạn tiêu hóa và giúp hấp thụ thức ăn tốt, chống tiêu chảy sống phân

- . bổ gan : điều hòa chức năng gan .chức năng tiết mật , tăng cường khả năng bài tiết của thận và giải độc gan thận khi dùng kháng sinh và tăng sức đề kháng cho gà rất tốt để hỗ trợ điều trị bệnh

Một topit lanh quanh với chuyện gà ngóe nhưng đầy tính người làm sao, liên quan đến cơm áo gạo tiền của nhiều gia đình. Không biết khi em có thành quả có thể ẳm một em gà đến nhà bác chủ thăm bác được không? mong lắm thay!

gà ăn phân của nhau

bác sĩ cho em xin ý kiến về hiện tượng lạ này với , mấy bữa nay gà nhà em nó có sở thích là ăn phân của nhau trước giờ em chỉ thấy gà ăn uống nước nhiều trào ngược nước ra gà xúm vô ăn thì có nhưng nay phát hiện tình trạng này không biết là do gà thiếu chất hay bị bệnh? em dẵ thử nhốt gà lên chuồng cao tránh tiếp xúc với phân 1 thời gian nhưng bữa nay thả xuống lại bị như vậy .gà không bị cầu trùng

Mọi người giúp tôi với. Đàn gà nhà tôi đc 60 ngày tuổi. Có vài con bĩ sã cánh nhưng vẫn ăn uống và khoẻ mạnh sau 3, 4 ngày thì đi phân trắng có dính chút máu và chết. Tôi mổ thử thì thấy nội tạng vẫn bình thường. Không biết là bệnh gì nữa. Nó mà lây ra cả đàn là chết tôi. Cấp cứu cấp cứu.

Mọi người giúp tôi với. Đàn gà nhà tôi đc 60 ngày tuổi. Có vài con bĩ sã cánh nhưng vẫn ăn uống và khoẻ mạnh sau 3, 4 ngày thì đi phân trắng có dính chút máu và chết. Tôi mổ thử thì thấy nội tạng vẫn bình thường. Không biết là bệnh gì nữa. Nó mà lây ra cả đàn là chết tôi. Cấp cứu cấp cứu.
em nghĩ đầu tiên bác lên cho gà uống vitamin k đi đã để nhằm giúp cầm máu và chống xuất huyết
em nghĩ rất có thể gà của bác bị bệnh cầu trùng cấp như đó chỉ là phỏng đoán chứ không giám khẳng định là chính sác cài này bác lên theo rõi kĩ xem còn triệu trứng gì nữa không rồi up thông tin lên đây để bác sanghuynh giup đỡ

Bác Suonghuynh cao tay giúp em với, hôm nay lại thêm một con nữa trong đàn 2 cánh cứ sệ xuống giống mấy con hôm trước bịnhưnhưng vẫn ăn uống đi lại khỏe mạnh. EM đã cho cả đàn uống thuốc phòng cầu trùng và tách riêng em đó ra để theo dõi, nhưng quan trong là không biết là bệnh gì nên k biết nên làm gì tiếp?
11

Bác Suonghuynh cao tay giúp em với, hôm nay lại thêm một con nữa trong đàn 2 cánh cứ sệ xuống giống mấy con hôm trước bịnhưnhưng vẫn ăn uống đi lại khỏe mạnh. EM đã cho cả đàn uống thuốc phòng cầu trùng và tách riêng em đó ra để theo dõi, nhưng quan trong là không biết là bệnh gì nên k biết nên làm gì tiếp?
11
bác có thế để lại số điện thoại , để tư vấn trực tiếp thì sẽ nhanh chóng hơn có lẽ bác Suonghuynh bận công việc riêng nên không thế trao đổi với mọi người

Cảm ơn bác đi lên làm giàu, số đt của em là 0948936536 nhưng làm thế nào để liên lạc với Bác Suonghuynh được ạ.

Cảm ơn bác đi lên làm giàu, số đt của em là 0948936536 nhưng làm thế nào để liên lạc với Bác Suonghuynh được ạ.
cái này thì em chịu thôi , rất tiếc kiến thức của em hạn hẹp không giúp gì được bác , mong bác thông cảm
mà bác có bao nhiêu con gà và gà được bao nhiêu ngày tuổi rồi
bác xem ngoài triệu trứng trên thì còn triệu trứng nào khác không

Một topit lanh quanh với chuyện gà ngóe nhưng đầy tính người làm sao, liên quan đến cơm áo gạo tiền của nhiều gia đình. Không biết khi em có thành quả có thể ẳm một em gà đến nhà bác chủ thăm bác được không? mong lắm thay!

Chân thành cám ơn tấm chân tình của bạn! Tuy nhiên vì điều kiện công việc cũng như tệ xá còn nhiều bề bộn nên xin hẹn bạn khi khác. Mong một ngày cùng bạn lân la cà phê bàn " chuyện gà ngóe". Vậy mình tiếp tục nhờ bạn nuôi con gà đó nhé! Thân Chào!

--------

bác sĩ cho em xin ý kiến về hiện tượng lạ này với , mấy bữa nay gà nhà em nó có sở thích là ăn phân của nhau trước giờ em chỉ thấy gà ăn uống nước nhiều trào ngược nước ra gà xúm vô ăn thì có nhưng nay phát hiện tình trạng này không biết là do gà thiếu chất hay bị bệnh? em dẵ thử nhốt gà lên chuồng cao tránh tiếp xúc với phân 1 thời gian nhưng bữa nay thả xuống lại bị như vậy .gà không bị cầu trùng

Như thông tin bạn cung cấp thì có thể gà bạn có thể có 2 nguyên nhân gây bệnh:
1 Thiếu dinh dưỡng: bệnh phổ biến trên đàn gà nuôi nhốt, thiếu đất - không gian hoạt động, cho ăn 1 loại thức ăn duy nhất ( gạo, lúa ) tuy nhiên để đến mức ăn phân của chính nó thì mình thấy hơn ít phổ biến => khắc phục thì bạn bổ xung các loại khoáng và acid-amin trong thức ăn hay nước uống.
2 Do bị ký sinh trùng: do nhiễm sán- lãi - sên ( cho ăn cào cào sống) thật sự thì mình nghiên về khả năng này hơn vì khi nhiễm nặng những con ký sinh trùng này thay đổi tập tính của vật chủ( ở đây là ăn phân chính mình) để tiếp tục vòng đời cho ký sinh trùng cái này hơi phức tạp nên mình tạm nói tới đây => tìm mua các SP sỗ Giun Sán tại cửa hàng thuốc thú Y. và làm theo hướng dẫn nhà sản xuất. Thân chào!

--------

Thành thật xin lỗi bạn vì sự trả lời chận trễ này! vì hiểu biết còn hạn chế sợ không trả lời hết những thắc mắc của mọi người nên xin phép được không cống bố số đthoại. Xin mọi người thông cảm! tuy nhiên các bạn có thể để lại số điện thoại mình sẽ contact trong trường hợp quá cấp bách, vì nhiều lúc online nhưng không kịp viết trả lời câu hỏi.
Trở lại vấn đề của gà bạn mình có thể khẳng định không phải do cầu trùng, mà có thể do 1 trong 2 hay cả 2 tên thủ phạm khác đó là E.coli và Clostridium Perfringen.
Triệu chứng do 2 tên này rất giống nhau khó phân biệt tuy nhiên có 1 cách điều trị sẽ giãi quyết cả 2 anh. Thông thường thú sẽ ăn ít lại hay chúng ta không thấy có biểu hiện gì rõ ràng ngoài việc ủ rủ, xù lông. Tuy nhiên nó làm chết gà rất nhanh từ 3 -5 ngày, và những con to khỏe nhất trong bầy sẽ dễ mắc bệnh và die rất lẹ.
Cách xữ lý:
- Bổ sung vi khuẩn có lợi ức chế vi khuẩn có hại: bạn có thể tìm mua các SP chưa men vi sinh ( hay gọi tắt là men sống ) chứa dòng vi khuẩn Bacillus subtilis hay anh em của nó cũng ok, nhóm vi khuẩn này có khả năng tăng sinh nhanh trong đường tiêu hóa sản sinh 1 chất có tên Surfactin khống chế 2 tác nhân trên. Lưu ý khi bổ xung cái này nhớ ngừng các biện pháp sử dụng kháng sinh nhé. bạn nên cho uống trực tiếp các con bi bệnh và pha nước uống hay trộn vào thức ăn cho cả bầy.
- Bổ xung B.Comlex C tăng sức đề kháng cho Gà, cho ăn thức ăn giàu xơ giúp tống chất độc trong đường tiêu hóa ra ngoài.
Thân chào!

--------

cái này thì em chịu thôi , rất tiếc kiến thức của em hạn hẹp không giúp gì được bác , mong bác thông cảm
mà bác có bao nhiêu con gà và gà được bao nhiêu ngày tuổi rồi
bác xem ngoài triệu trứng trên thì còn triệu trứng nào khác không

Cám ơn Bác đã trấn an mọi người giúp mình!
Qua đây xin nhắc mọi người hãy làm theo hướng dẫn khai bệnh như mình đã để ở đầu Topic. Mọi người càng cung cấp thông tin càng nhiều càng đúng với yêu cầu thì mình trả lời càng nhanh chóng. Vì khi nhận câu hỏi quá ít thông tin mình phải suy nghĩ thật nhiều trong cách trình bày sao cho người quan tâm có thể nắm bắt được và hơn cả 1 liệu pháp điều trị đó là làm sao có lợi nhất. Đôi khi những bệnh dù điều trị được như ý nghĩa không có nên không phải cần phải tiếp tục điều trị. Vài dòng tâm ý mong mọi người vui lòng chấp nhận.
! Vì Người Chăn Nuôi Thông Thái !

Last edited:
May quá chú gà e nhốt riêng để theo dõi đã khỏe hơn nhiều rùi, hai cánh đã gần về đúng vị trí, chắc là cả đàn không sao rùi. Cảm ơn bác sĩ rất nhiều!

Back