• Dismiss Notice

    Bài toán giảm chi phí thức ăn cho 300-500 con gà

    Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 15/12/13

    1. thanhtung2808 Nhà nông nghiệp dư

      tình hình là tổng đàn gà nhà em 150 con, thức ăn thì em tự kiếm như rau muống thì đi hái, bột bắp thì mua các hộ nông dân giá cũng rẻ chỉ 5000ngan/kg, cám thì nhà có, cơm gạo cũng có sẵn, đầu cá và ruột cá cũng có 1 ngày được 1,5kg nhưng chỉ đủ cho đàn gà hiện tại, anh em nào có cao kiến gì về thức ăn mà mình tự kiếm vẫn đảm bảo nhu cầu dinh dưỡng cho gà khi tổng đàn nâng lên 300- 500 ko? em muốn nâng đàn lên mà suy nghĩ chưa ra về thức ăn cho chúng nó, thực phẩm thì mua phụ thôi chứ mà mua nhiều thì chi phí cao quá cũng ớn, mong a e chỉ giáo giúp:wacko:
       
      Đang tải...
    2. skaterboi

      skaterboi Nhà nông chính hiệu

      Bài viết:
      2.137
      Đã được thích:
      843
      Nghề nghiệp:
      Nuôi thỏ
      có quen thằng nào giỏi quy hoạch tuyến tính, hoặc ông thầy nào biết môn này
      nhờ ổng giải cho 1 phát là ra ngay và luôn B)
       
    3. vu_tuan

      vu_tuan Nhà nông nghiệp dư

      Bài viết:
      2.091
      Đã được thích:
      516
      Nghề nghiệp:
      nông dân
      Thôi nhờ thầy lang bốc cho bải thuốc. Tự chế cám cũng như thầy lang ấy, thầy càng giỏi càng biết phối hợp nhiều bài thuốc thì trị bệnh càng hay. À Bác có học kinh tế vĩ mô chỉ bảo cho bạn ấy đường đi nước bước
       
    4. binh26

      binh26 Nhà nông chính hiệu

      Bài viết:
      170
      Đã được thích:
      25
      Nghề nghiệp:
      KD tu do
      Giá bắp gì mà 5 triệu 1kg vậy
       
    5. qwerty

      qwerty Nhà nông nghiệp dư

      Bài viết:
      124
      Đã được thích:
      18
      Nghề nghiệp:
      Công nhân
      chắc bạn ấy nói là 5000/1kg, chỉ được tài bắt bẻ không hà:unsure:
       
    6. GaLongAn174

      GaLongAn174 Nhà nông nghiệp dư

      Bài viết:
      72
      Đã được thích:
      51
      Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi
      Cái j nhà cũng có sẵn, chỉ có bắp là fai mua. thế sướng bạn nhất rồi còn j :D
       
      Cuong Mit thích bài này.
    7. gakochet9x96

      gakochet9x96 Nhà nông tập sự

      Bài viết:
      992
      Đã được thích:
      134
      Nghề nghiệp:
      Giàu
      Có sẳn cũng phải bán lưng cho trời mới ra hạt lúa, cũng phải tính chi phí chứ.
       
    8. nongdan.phutho

      nongdan.phutho Nhà nông nghiệp dư

      Bài viết:
      190
      Đã được thích:
      245
      Nghề nghiệp:
      kinh doanh tự do
      Giá bắp ( nếu đã phơi khô) mà chỉ có 5000đ 1kg thì bạn thả cho gà vận động thật rộng, ngày chỉ cần cho ăn bắp bột là gà lớn vù vù, mà thịt lại đặc biệt thơm ngon..đấy là cách nuôi hiệu quả nhất đấy
       
      1 person likes this.
    9. Shin_Gu

      Shin_Gu Nhà nông nghiệp dư

      Bài viết:
      240
      Đã được thích:
      32
      Nghề nghiệp:
      Tự do
      vấn đề là pạn chọn thời gian nuôi dài hay ngắn thôi, thời gian dài thì giảm đc tiền thức ăn ( cho ăn độn rau , chuối,...... ) nuôi kiểu này thì lời nhìu hơn , chỉ tội 1 cái là 5 6 tháng mới bán ( mà thời gian dài thì rủi ro bệnh tật cũng nhìu hơn :huh:)
       
    10. vanthanh_dl

      vanthanh_dl Nhà nông chính hiệu

      Bài viết:
      180
      Đã được thích:
      96
      Nghề nghiệp:
      Giáo Viên
      Bác này nói vậy là không đúng rồi! Nếu gà ăn bắp không làm gì đủ chất mà phát triển chứ? Bác đã nuôi gà mà cho ăn bắp không mà chưa? nó sẽ cắn lông và mổ thịt nhau ăn luôn đấy chứ!
       
    11. namekct

      namekct Nhà nông chính hiệu

      Bài viết:
      503
      Đã được thích:
      160
      Nghề nghiệp:
      thất nghiệp
      nuôi thả vườn số lượng vừa đủ thì cũng không đến nỗi mổ nhau đâu bác
      chủ yếu là gà nó không có kg thôi
       

    Chia sẻ trang này

    Đang tải...
    Đang tải...