Bài toán làm nông dân

• Thread starter Người Nông Dân 94
  • Ngày gửi
Em đang muốn lập dự án nuôi Gà,Bò,Dê. & thức ăn cho Gà,bò,Dê & cách chế biến thức ăn & cách phòng bệnh,dịch,để sang năm sẽ bắt tay vào làm.
anh chị của em, có gia đình hết rồi, nên em sống độc thân, tự lập. em cũng thích làm nông dân lắm hơi cực nhưng không bon chen giống ở SG, em chán cuộc sống đi làm công ăn lương rồi nên nay em viết ra ý định của em mong được mọi người giúp đỡ góp ý.
----------------------------------------------------
1: Làm lương ăn tháng:
em năm nay 21t công việc em làm ổn định hiện tại 1 tháng em được ~ 5tr3, và đang chờ kết quả xét lương,vì chưa có kết quả nên em sẽ tính ở mức ~ 6tr vậy. và dự án này em dự định năm sau mới bắt đầu làm. lương sẽ 1 năm xét 1 lần sẽ tăng theo thời gian mỗi lần với năng lực của em tăng cao cũng chỉ ~ 50 > 60$ < là cùng, chưa kể cty nó kiếm chuyện không lên lương hoặc lên 5>10$. em sẽ tính như sau.
6.000.000 x 12 tháng + 1 tháng 13 = 78.000.000/1 năm x 2năm = 156.000.000 (năm thứ 2 sẽ tính thêm ~ ><40$ tiền lương tăng nên em sẽ lấy con số là 40$ x 21.500 = 860.000.000 VNĐ x 12 tháng = 10.320.000 + 156.000.000 = 166.320.000 (tổng lương 2 năm) nhưng nếu trừ tiền xài, điện, nước, xăng,ăn,mặc,đám....! thì 1 tháng em chỉ dư được ~ >< 3tr vào mức 1 năm ~ 35tr vậy là 2 năm được ~ >< 70tr
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------
2: Làm Nông Dân.
Muốn làm nông dân trước hết phải chọn con vật, cây trồng..em chọn trước hết là Bò + Gà sau này ổn định được thức ăn sẽ nuôi thêm Dê, vì em nghe nói Dê đói nó hay phá
A: Tiền vốn.
cày hết năm nay nữa em có số vốn ~ 90tr (cái này vay mượn >< ~ 10,15tr em có thể xoay xở thêm)
B: Đất.
đất nhà em có sẵn ở quê, do em chưa cầm sổ đỏ nên cũng không biết diện tích chính xác là bao nhiêu, & đất vườn + nhà + rừng trên 1 mảnh khá rộng. do em vào TP sống từ nhỏ nên bây giờ không biết nó rộng khoảng bao nhiêu nữa, em nhắm chừng cả đất vườn + nhà vs rừng ~ 12.000m2, trong đó có >< ~ 5000m2 (có thể làm đất vườn, vì lên nữa nó thành đất rừng, xa nhà khó quản lý "trộm cắp phá hoại")
Đất ruộng & đất bãi. nhà em có 7 sào (ruộng ngoài đó không nằm chung 1 mảnh) đất bãi ~ 10x200 (đều cho mướn hết)
C : Ngoài lề xíu----
hiện tại ~ 6>7000m2 nhà em đang trồng keo lá to to, hình như là keo lai em không rõ lắm, được ~ 11 năm, đường kính ~ 15 >23cm gì đó ( vì lâu rồi em không về nên em chỉ nhắm chừng mọi người thông cảm cho em) em không biết định giá của nó bao nhiêu nữa, nghe chị em kêu rẻ bèo, còn nhiều người kêu bán được kha khá (nếu được giá em bán hết sẽ có 1 ít vốn đầu tư)
------------------------------------------------------------------------------------------------------
3: Chuồng trại + nhà ở:
A : Chuồng.
Chuồng Bò:

nhà em có sẵn 1 cái chuồng (~ 3x7 gì đó em không rõ,có thể nhốt 5,6 con) rồi chỉ cần nâng cấp lên, và đổ nền xi măng làm máng ăn.
Chuồng Gà:
nhà em cũng có 1 chuồng gà + Heo dính liền nhau nhỏ ~ 2x6 em tính đập vách ra làm thành 1 rồi xây thêm (rộng ra xíu trong ~ số tiền có)
B: Nhà ở.
hiện tại nhà em chỉ còn 1 cái nhà bếp nhỏ nhỏ ~ 3x6 cao ~4,5x3 (nhà lớn đập bán rồi) em tính về sửa lại nhà này ở, nhưng chưa có Giếng + nhà WC (vì ở quê hồi trước toàn chơi nhà WC đào ở xa nhà nên bây giờ không có) Giếng thì do hồi trước nhà em đào (35m nhưng chỉ xài được vài năm nó khô rồi)
----------------------------------------------------------------------------------------------------------
em tính khoan 1 cái giếng (104 ly vừa xài vừa tưới..) em không biết ~ bao nhiêu tùy vào mét (em nghe chị gái nói ngoài đó khoan giêng không được, không có nước hoặc nước vàng, nhưng em nghĩ khoan 70m chẳng nhẽ bọn thợ khoan không biết nơi nào có nước, nơi nào không) nước vàng thì mình sẽ mua máy lọc.chứ nge bà chị nói giếng nhà bả chuẩn bị đào hết 40tr, nặng vốn quá các bác ơi
*Em tính như vậy mọi người chỉ bảo cho em những chỗ sai sót để em được học hỏi chút ít kinh nghiệm với ạ.
-------90tr (vốn gốc) TIẾN HÀNH TỪNG BƯỚC:
VẬT NUÔI:
MUA 2 CON BÊ CÁI lai sin 1CON ~ 13TR/2 = 26TR (CÒN 64TR)
KHOAN GIẾNG (104 ly vừa tưới vừa xài) ~13TR + MUA 1 MÁY BƠM HỎA TIỄN ~4TR + MÁY LỌC NƯỚC ~4TR DÂY NHỢ BỒN CHỨA NƯỚC ~1TR5 = ~ 22,5TR
(CÒN 41.5TR) LÀM NHÀ WC THEO KIỂU TP (DÍNH LIỀN NHÀ :eek: VÌ EM CŨNG HƠI SỢ MA:rolleyes: + NÂNG CẤP NHÀ Ở THÊM XÍU ~5TR
(CÒN 36,5TR)
NÂNG CẤP CHUỒNG: CHUỒNG GÀ ĐẬP VÁCH THÔNG QUA CHUỒNG HEO =1 MỞ RỘNG THÊM ~ 3x4 (GÌ ĐÓ TÙY VÀO GIÁ LÀM CÀNG RẺ MỞ RỘNG HƠN) ~ 5TR
(CÒN 31.5TR) LÁNG NỀN XI MĂNG CHUỒNG BÒ ~ 2TR
(CÒN 29.5TR) MUA GÀ GIỐNG ~30 CON MÁI 10 CON TRỐNG VỪA VỪA =40 CON ~100K/CON = 4TR & ~ 100 CON GÀ CON ~ 30K/CON/100 CON = 3TR =7TR/GA
(CÒN 22,5TR) GIỐNG CỎ ~ 6K/1KG/360KG/ ~ 1000m2 = (dư sẽ trồng thêm chỗ khác thiếu thì mua thêm cái này em chưa trồng nên không biêt nhờ mấy anh cị tính dùm em nhé) E MUA ÍT GIỐNG TRÙN NỮA NUÔI CHO GÀ ~ 1TR
(còn ~19TR) tiền ăn uống xài + thức ăn cho gà...vv) EM NGHỈ LÀM ĐƯỢC TRỢ CẤP THẤT NGHIỆP ~3 THÁNG MỖI THÁNG ĐƯỢC ~3,6TR. NẾU TRỤ ~ 1NĂM EM RÚT BẢO HIỂM RA CÓ THÊM ÍT ~ >< 35TR (AK QUÊN NỮA GIỐNG GÀ "CHẮC CÓ LẼ" EM CÓ THỂ THƯƠNG LƯỢNG VS CÔ EM CHO GỐI ĐẦU CÁI NÀY EM CHƯA THỬ)
TRONG THỜI GIAN RẢNH EM SẼ TRỒNG THÊM CÂY CHUỐI,CÂY ĐU ĐỦ,.... và có thể làm thêm gì đó ứng biến tùy theo..NẾU THÀNH CÔNG EM SẼ NHẮM ĐẾN CON DÊ TIẾP THEO (LỢI THẾ ĐẤT RỘNG)
em đã nêu ra hết tình cảnh của em bây giờ rồi mong anh em, cô chú trên diễn đàn, góp ý chỉnh sửa dùm em những chỗ còn thiếu sót ạ! :( nếu được năm sau ~ 3/2016 em sẽ nghỉ làm về quê tiến hành ngay ạ. à có anh chị nào, có trang trại 3 mô hình trên gần TPHCM cho em tham quan học hỏi kinh nghiệm với ạ:)

Last edited by a moderator:
Mình đang làm nên mình chân thành góp ý với bạn.với dự định của bạn mình nghĩ bạn nên làm ở tp tiếp đi.tháng dư 3tr là tương đối rồi.h bạn còn trẻ ráng cày cuốc thêm khoảng 5,10 năm khi đã có vốn bạn làm vẫn chưa muộn đâu.Làm nông h fải có vốn,và đầu tư nhiều mới có kinh tế,ngoài ra còn đủ thứ chuyện dịch bệnh,giá cả lên xuống,nông dân làm lâu năm họ chịu dc chứ trẻ,chưa có kinh nghiệm làm sẽ gặp rủi ro,sẽ mau nản mà đến đó thì xin làm lại việc cũ cũng khó.
Bạn hãy thử tính 2 con bò lai sind mà 26tr chắc bê 4,5th(hoặc vùng bạn giá bò quá rẻ)giá rẻ mà nuôi ss ít sẽ ko có kinh tế 1 con bò nuôi hơn 2 năm mới đẻ 1 lần,rồi nuôi bê con thêm 1,5năm mới lên giống,chửa.bạn thấy thời gian rất là lâu ...mà thu nhập ít lắm
Gà nuôi vài chục con thì sẽ ko lời bao nhiêu,dịch,giá xuống lỗ nữa.
Trong khi h bạn nghỉ làm sẽ ko có nguồn thu nữa.thường người ta ko bằng lòng với gì mình đang có,công việc bạn đang làm dù gì bạn cũng rành,tới tháng lãnh lương vậy mà khỏe ít lo...làm nông nhiều thứ rủi ro bạn ko lường trước dc đâu
Mình góp ý thật mong bạn đừng buồn

Em trời thương nên công việc vô cùng tốt, trang trại bây giờ ổn định lắm. Nghẹt cái em tự thấy bản thân chưa đủ kinh nghiệm nên xách ba lô vô Sài Gòn thử thách bản thân rồi. Đọc bài của bác xong nhớ lại mình mấy năm trước tự nhiên muốn về thí bà luôn :(
haha thích thì quay về thử sức tiếp đi bác, hồi tối em chạy về nhà ăn cơm, ông anh kêu em để tiền sau này có học hay làm gì khác thì có tiền mà học, đừng lo mua xe mua điện thoại gì nữa hết. em cũng không tính nói cho gia đình biết, nghe ổng nói vậy em nói luôn, năm sau em về quê chăn nuôi rồi! ổng nói nào là không làm được đâu, (bạn ổng có ông anh làm trang trại nuôi mấy chục ngàn con gà + mấy trăm con heo, bị phá sản vì tiền thức ăn quá nhiều 1 ngày >< 50tr) nên ổng nói
Úi giời, đọc mà nhức hết cả mắt. A tính xa và sát quá, a làm chắc chắn ko đuợc đâu. Duờng như a ở TP HCM phải ko, nếu đúng thì a nên bỏ mộng đi, tốt nhất a nên đi làm công, khi nào vững chắc rồi tính sau. Tôi thấy a cũng có sự suy nghĩ, và tính toán đấy, mà ko gì sát với cái gì, chỉ nội cái tính luơng đã thấy có vấn đề rồi. Anh nói là luơng a 5t3, mà chưa có quyết định tăng luơng thôi tính 5t nghe còn dc, tính ra 6tr là thấy bị hớ rồi, rồi 1 năm làm huởng 13 tháng luơng. Tháng 13 là thuởng, nó cắt bất cứ lúc nào, cái này hên xui, ko ai nói trc dc. Việc tăng luơng cũng thế, a tính sẵn việc a dc tăng luơng luôn vào đấy, có thể a sẽ dc tăng đấy, nhưng đó là việc tuơng lai, và nó chưa xảy ra, nếu có gì, a sẽ bị hụt lúc ấy a sẽ ko thể nhúc nhích đuợc, nên mình nghĩ a tính rất chủ quan, và chủ quan thuờng thuờng là mang lại những việc như bị hớ, sụp hầm..... Vì mình từng học kế toán và làm kế toán luơng nên mình góp ý anh thế thôi.
ý chắc tại em ghi hơi nhiều, nên bác đọc bị rối. đúng là em tính khá sát vì em chưa thực hành nên không nắm rõ được về làm nông khởi nghiệp lại từ đầu nó sẽ hao hụt ở chỗ nào. nên em đăng topic nhờ ace tính dùm như vậy có bị hao hụt hay...gì ko. em đang ở TPHCM em trả lời "vấn đề lương" vì lỡ nói như trên, (tháng lương 13 bắt buộc cty nào cũng vậy, số tiền này không phải tiền thưởng) cty còn có khoản (đi ko trễ, ko về sớm, không nghỉ.. được thưởng ~150k >600k tùy số người chia ra, cái này tùy tháng do mình nên em không tính nhé) nếu em không đi trễ +về sớm..vv trung bình 1 tháng em được ><5tr5 (tháng này em được 5tr7..) nên em vẫn dữ mức cơ bản là 5tr3xx nếu bác bóp cổ em phải tính về 5tr là nó sẽ sai hướng tính rồi, vs năng lực của em, em cảm thấy lương lên bèo nhất cũng phải được 30$ vì cái này chưa có kết quả nên em chưa giám chắc chắn chờ mấy ngày nữa có kết quả em sẽ tính lại, hiện tại mức lương e 5tr3xx nếu lên bèo 30$ x 21.500 =??? +5tr3xx =??? có được 6tr không ( ở trên em tính luôn 2 năm vì chăn nuôi cũng phải mất >1,5 năm ms có kết quả mà,nếu mức lương không được 6,5tr/2 năm tới. mà bác lại khuyên em đi làm công @@ thì.... biết khi nào cho em cưới vợ được đây hiz! bác cũng giống ông anh em hôm trước em về nhà ông kêu để dành tiền rồi sau này thích học hay làm gì thì có mà làm, em kêu qua năm e về chăn nuôi thì lại bị so sánh với đi làm hồ @@ hiz hiz sao người lớn toàn nghĩ tới đi làm công không vậy

haha thích thì quay về thử sức tiếp đi bác, hồi tối em chạy về nhà ăn cơm, ông anh kêu em để tiền sau này có học hay làm gì khác thì có tiền mà học, đừng lo mua xe mua điện thoại gì nữa hết. em cũng không tính nói cho gia đình biết, nghe ổng nói vậy em nói luôn, năm sau em về quê chăn nuôi rồi! ổng nói nào là không làm được đâu, (bạn ổng có ông anh làm trang trại nuôi mấy chục ngàn con gà + mấy trăm con heo, bị phá sản vì tiền thức ăn quá nhiều 1 ngày >< 50tr) nên ổng nói

ý chắc tại em ghi hơi nhiều, nên bác đọc bị rối. đúng là em tính khá sát vì em chưa thực hành nên không nắm rõ được về làm nông khởi nghiệp lại từ đầu nó sẽ hao hụt ở chỗ nào. nên em đăng topic nhờ ace tính dùm như vậy có bị hao hụt hay...gì ko. em đang ở TPHCM em trả lời "vấn đề lương" vì lỡ nói như trên, (tháng lương 13 bắt buộc cty nào cũng vậy, số tiền này không phải tiền thưởng) cty còn có khoản (đi ko trễ, ko về sớm, không nghỉ.. được thưởng ~150k >600k tùy số người chia ra, cái này tùy tháng do mình nên em không tính nhé) nếu em không đi trễ +về sớm..vv trung bình 1 tháng em được ><5tr5 (tháng này em được 5tr7..) nên em vẫn dữ mức cơ bản là 5tr3xx nếu bác bóp cổ em phải tính về 5tr là nó sẽ sai hướng tính rồi, vs năng lực của em, em cảm thấy lương lên bèo nhất cũng phải được 30$ vì cái này chưa có kết quả nên em chưa giám chắc chắn chờ mấy ngày nữa có kết quả em sẽ tính lại, hiện tại mức lương e 5tr3xx nếu lên bèo 30$ x 21.500 =??? +5tr3xx =??? có được 6tr không ( ở trên em tính luôn 2 năm vì chăn nuôi cũng phải mất >1,5 năm ms có kết quả mà,nếu mức lương không được 6,5tr/2 năm tới. mà bác lại khuyên em đi làm công @@ thì.... biết khi nào cho em cưới vợ được đây hiz! bác cũng giống ông anh em hôm trước em về nhà ông kêu để dành tiền rồi sau này thích học hay làm gì thì có mà làm, em kêu qua năm e về chăn nuôi thì lại bị so sánh với đi làm hồ @@ hiz hiz sao người lớn toàn nghĩ tới đi làm công không vậy
Nếu có niềm tin và kiến thức thì hãy cứ làm. Nông dân nuôi gà còn được lên ti vi tấm gương nuôi gà giỏi chả nhẽ trí thức lại thua họ. Năm đầu tiên vừa làm vừa học, năm thứ 2 là có thu nhập rồi đó. Khi bắt đầu thấy rất nhiều khó khăn, nhưng tại sao những nông dân chữ viết chưa thạo vẫn làm được! Vẫn đủ tiền nuôi con lên tới đại học, còn trí thức lại sợ ko làm được? Còn đi làm công cũng như thế thôi, cũng chỉ đủ tiền nuôi con lên tới đại học thôi. Mà ở phố chênh lệch giàu nghèo cao quá nên con cái nó dễ bị tư ti sinh ra hỏng người. Ở quê con cái nhà nghèo sẽ có tình cảm với ba mẹ nhiều hơn vì nó cùng với ba mẹ lao động từ nhỏ. Chứ con cái thành phố mà nhà nghèo thì nó tự ti khủng lắm! Và hỏng nhanh lắm!

Bạn viết bài này thì tôi càng chắc chắn là bạn về làm ko được đâu, bạn còn trẻ, tính chủ quan của bạn còn cao lắm, với lại bạn còn rất ỷ lại vào khả năng mình, bạn chưa tính được những gì ngoài ý muốn xảy ra, bạn chỉ thấy cái trước mắt và nó che mất 10 cái đứng phía xa sắp đến. Ko sao cả, bạn trẻ mà, cứ thất bại vài lần rồi cũng sẽ có ngày thành công. Nói với bạn 1 câu: đừng vì những lời khen, nịnh vớ vẩn của 1 số người mà tự tin quá mức, dễ thất vọng lắm!!!! Chúc vui vẻ!!!!
Nếu có niềm tin và kiến thức thì hãy cứ làm. Nông dân nuôi gà còn được lên ti vi tấm gương nuôi gà giỏi chả nhẽ trí thức lại thua họ. Năm đầu tiên vừa làm vừa học, năm thứ 2 là có thu nhập rồi đó. Khi bắt đầu thấy rất nhiều khó khăn, nhưng tại sao những nông dân chữ viết chưa thạo vẫn làm được! Vẫn đủ tiền nuôi con lên tới đại học, còn trí thức lại sợ ko làm được? Còn đi làm công cũng như thế thôi, cũng chỉ đủ tiền nuôi con lên tới đại học thôi. Mà ở phố chênh lệch giàu nghèo cao quá nên con cái nó dễ bị tư ti sinh ra hỏng người. Ở quê con cái nhà nghèo sẽ có tình cảm với ba mẹ nhiều hơn vì nó cùng với ba mẹ lao động từ nhỏ. Chứ con cái thành phố mà nhà nghèo thì nó tự ti khủng lắm! Và hỏng nhanh lắm!

Phải vậy ko bác, hay là năm đầu tiên vừa học vừa làm, năm thứ 2 bỏ học đi làm, năm thứ 3 bỏ làm đi thi lại, năm thứ 4 bỏ học bỏ làm luôn ^^

Quê bạn ở đâu?mình nêu ra cho bạn thấy nhiều cái khó khăn mà bạn phải gặp.tại mình thấy cái bạn chọn ko khả thi lắm.vốn ít mà nuôi bò thì lâu ăn lắm,mình ko thấy bạn trồng hay nuôi gì để có thu nhập hàng ngày.chẳng hạn như trồng rau thơm,cải... tận dụng nguồn phân bò,dê.nếu gần chợ trồng tốt 1000m2 cải hay rau thơm bạn ko fải lo tiền sinh hoạt hằng ngày.
nếu có đất rộng để trồng cỏ,(cỏ cho dê,vừa cho gà ăn)cây sua đủa thì nuôi dê nên nuôi trước bò.khi nào vốn mạnh tý bạn nuôi bò vẫn chưa muộn(giá bò h cao,giá hơi ảo)bạn rào chuồng,khuôn viên nuôi dê chừng 500-1000m2 thì sẽ ko sợ fá..dê vốn ít hơn,nhân đàn nhanh hơn.bên cạnh đó bạn có thể trồng thêm mít chẳng hạn.vừa có trái bán,nhánh lá cho dê ăn...

Mình chỉ xin có ý kiến thế này.
Ý định của bạn la đúng có mục tiêu sống đáng khen. Nhưng bạn cần một kế hoạch cụ thể hơn, bạn co tri thức chắc có thể lập kế hoạch đươc, và cố gắng càng thực tế thì càng ít rủi ro.
Theo mình bạn nghĩ việc về làm nông nhưng chưa có chuẩn bị và vốn quá thấp chỉ đủ để làm các công tác chuẩn bị. Bạn nên nghỉ ra vật nuôi cây trồng mà có thu nhập sớm, lấy ngắn nuôi dài khoan hãy đầu tư dàn trãi. Ngưng việc mua bò vi phí đầu tư cao lâu có doanh thu nên chết vốn. Sios tiền đó bạn co thể nuôi dê hoặc nuôi thỏ sẽ tốt hơn. Ngoài ra bạn phải trồng trọt để bán thu nhập hàng ngày thi may ra bạn se trụ được đến ngày co thu nhập của của các vật nuôi mà bạn đang đầu tư
Chỉ 1 câu lấy ngắn nuôi dài và có sự chuẩn bị tốt, kế hoach tôt.
Thanks

Bạn viết bài này thì tôi càng chắc chắn là bạn về làm ko được đâu, bạn còn trẻ, tính chủ quan của bạn còn cao lắm, với lại bạn còn rất ỷ lại vào khả năng mình, bạn chưa tính được những gì ngoài ý muốn xảy ra, bạn chỉ thấy cái trước mắt và nó che mất 10 cái đứng phía xa sắp đến. Ko sao cả, bạn trẻ mà, cứ thất bại vài lần rồi cũng sẽ có ngày thành công. Nói với bạn 1 câu: đừng vì những lời khen, nịnh vớ vẩn của 1 số người mà tự tin quá mức, dễ thất vọng lắm!!!! Chúc vui vẻ!!!!

Phải vậy ko bác, hay là năm đầu tiên vừa học vừa làm, năm thứ 2 bỏ học đi làm, năm thứ 3 bỏ làm đi thi lại, năm thứ 4 bỏ học bỏ làm luôn ^^
em sẽ cân nhắc lại những dòng bác chia sẻ
Quê bạn ở đâu?mình nêu ra cho bạn thấy nhiều cái khó khăn mà bạn phải gặp.tại mình thấy cái bạn chọn ko khả thi lắm.vốn ít mà nuôi bò thì lâu ăn lắm,mình ko thấy bạn trồng hay nuôi gì để có thu nhập hàng ngày.chẳng hạn như trồng rau thơm,cải... tận dụng nguồn phân bò,dê.nếu gần chợ trồng tốt 1000m2 cải hay rau thơm bạn ko fải lo tiền sinh hoạt hằng ngày.
nếu có đất rộng để trồng cỏ,(cỏ cho dê,vừa cho gà ăn)cây sua đủa thì nuôi dê nên nuôi trước bò.khi nào vốn mạnh tý bạn nuôi bò vẫn chưa muộn(giá bò h cao,giá hơi ảo)bạn rào chuồng,khuôn viên nuôi dê chừng 500-1000m2 thì sẽ ko sợ fá..dê vốn ít hơn,nhân đàn nhanh hơn.bên cạnh đó bạn có thể trồng thêm mít chẳng hạn.vừa có trái bán,nhánh lá cho dê ăn...
em cũng tính tới chuyện nuôi dê trước, nhưng vì em chưa biết tí gì về nuôi dê hết trước đây 2 ông chú em có nuôi dê + trâu bò, vừa làm lái buôn trâu bò. không hiểu vì sao mà mấy ổng bị (sập cầu) dê chết hết còn trâu bò thì em không biết bị gì, nhưng từ đó không ai quay lại nghề này nữa,có bà cô em thì buôn bán chăn nuôi đều bị thất bại tới bây giờ thì bả có 1 trang trại nuôi gà ~ ><1500 con đẻ,~ 500 con gà con choai choai vs 1 đàn heo ~100 con. dê có hôi hơn bò không bác, nếu mình làm chuồng gần nhà có sao không? mà nuôi dê thì phải có cỏ rồi mới mua con giống được, không là thả ra nó phá lắm phải không bác
Mình chỉ xin có ý kiến thế này.
Ý định của bạn la đúng có mục tiêu sống đáng khen. Nhưng bạn cần một kế hoạch cụ thể hơn, bạn co tri thức chắc có thể lập kế hoạch đươc, và cố gắng càng thực tế thì càng ít rủi ro.
Theo mình bạn nghĩ việc về làm nông nhưng chưa có chuẩn bị và vốn quá thấp chỉ đủ để làm các công tác chuẩn bị. Bạn nên nghỉ ra vật nuôi cây trồng mà có thu nhập sớm, lấy ngắn nuôi dài khoan hãy đầu tư dàn trãi. Ngưng việc mua bò vi phí đầu tư cao lâu có doanh thu nên chết vốn. Sios tiền đó bạn co thể nuôi dê hoặc nuôi thỏ sẽ tốt hơn. Ngoài ra bạn phải trồng trọt để bán thu nhập hàng ngày thi may ra bạn se trụ được đến ngày co thu nhập của của các vật nuôi mà bạn đang đầu tư
Chỉ 1 câu lấy ngắn nuôi dài và có sự chuẩn bị tốt, kế hoach tôt.
Thanks
cãm ơn bác đã tư vấn em cũng nghĩ tới vấn đề nuôi dê trước nuôi bò, vì dê thì em nghe nói ~ 7tr 1 cặp giống nuôi 7 tháng là sinh hạ hay gì đó, nhưng vì em chưa có chút nào kinh nghiệm về dê cả, nuôi dê có hay bị bệnh tật gì không bác? nuôi dê chắc mình phải chuẩn bị cỏ xong rồi mới mua con giống hã bác? và mình nuôi gần nhà có hôi không?

em cũng tính tới chuyện nuôi dê trước, nhưng vì em chưa biết tí gì về nuôi dê hết trước đây 2 ông chú em có nuôi dê + trâu bò, vừa làm lái buôn trâu bò. không hiểu vì sao mà mấy ổng bị (sập cầu) dê chết hết còn trâu bò thì em không biết bị gì, nhưng từ đó không ai quay lại nghề này nữa,có bà cô em thì buôn bán chăn nuôi đều bị thất bại tới bây giờ thì bả có 1 trang trại nuôi gà ~ ><1500 con đẻ,~ 500 con gà con choai choai vs 1 đàn heo ~100 con. dê có hôi hơn bò không bác, nếu mình làm chuồng gần nhà có sao không? mà nuôi dê thì phải có cỏ rồi mới mua con giống được, không là thả ra nó phá lắm phải không bác

cãm ơn bác đã tư vấn em cũng nghĩ tới vấn đề nuôi dê trước nuôi bò, vì dê thì em nghe nói ~ 7tr 1 cặp giống nuôi 7 tháng là sinh hạ hay gì đó, nhưng vì em chưa có chút nào kinh nghiệm về dê cả, nuôi dê có hay bị bệnh tật gì không bác? nuôi dê chắc mình phải chuẩn bị cỏ xong rồi mới mua con giống hã bác? và mình nuôi gần nhà có hôi không?
Kinh nghiệm ah? Bạn quên câu băn khoăn này đi, những người như bạn lần đầu về làm nông thì làm gì có kinh nghiệm và người ta vẫn cứ nuôi. Có thể hiệu suất không cao nhưng cũng không đến nổi phá sản đâu. Khi nuôi bất cứ vật gì thi công tác chuẩn bị chuồng thức ăn là quan trọng. Trong quá trình nuôi bạn sẽ vỡ lẽ ra được nhiều thứ thôi

theo minh mo hinh cua ban rat tot...nhung theo minh hien tai ban nen nuoi de..boi ban da co san keo roi,,,cong them trong it co nua,,,ma rui ro no ko cao nhu bo,,,thu 2 ban nen ket hop nuoi giong ga ta moi cua vn do la giong ga minh du,,,nuoi theo kieu chi cho an bap + trun+trong co voi nua nhe,,,dam bao 5thang sau ban co thu nhap,,,ak wen trong them bap nua tai dat nha ban roing,,,minh dang lam mo hinh nay,,,von minh chi co 40t,,do ban,,,ma van dang lai rai nha

uk đá phá mạt là khó nước nhất, hầu như gấp phải đá đó thì k có nước, 1 số cái thì khoan đc trên 50m thì đổi đá may ra mới có nhưng tỉ lệ nhỏ lắm, Chỗ bạn đá màu đỏ hay đá màu xanh
Chổ mình đá màu xanh, thường khoan bùn nhìu lắm. Cho mình hỏi nếu chổ giếng có mạt thì khoan cách nó bao xa để tránh mạt nhỉ? Hay dãi đất đó bị mạt hết? Đất nhà mình cũng 300m vuông nên mình nghĩ cũng còn cơ hội

Dê hôi hơn bò nhiều bạn ah.nuôi dê thì fải làm chuồng cao như kiểu nhà sàn,vật liệu chủ yếu là tre,tầm vong(lên google kiếm)
Còn nuôi bò hay dê thì bạn đều fải chuẩn bị trước nguồn thức ăn tùy theo bạn nuôi nhiều hay ít.dê thì ngoài cỏ bạn nên trồng thêm cây sua đủa dê rất thích,ngoài ra có thể trồng thêm mít thái,hay mít nghệ tùy nhu cầu vừa bán vừa có nguồn thức ăn cho dê.nếu biết nuôi thỏ thì có thể trồng thêm rau lan,đọt bán dây cho dê ăn...ít vốn đất rộng thì mình fải chịu khó nuôi trồng kết hợp để tận dụng nhiều thứ...

Chổ mình đá màu xanh, thường khoan bùn nhìu lắm. Cho mình hỏi nếu chổ giếng có mạt thì khoan cách nó bao xa để tránh mạt nhỉ? Hay dãi đất đó bị mạt hết? Đất nhà mình cũng 300m vuông nên mình nghĩ cũng còn cơ hội
Bùn ở trong đất cũng k lo, tại vì chống ống rồi bùn không thể vô được, nếu vô được là do kỹ thuật người khoan chống ống chưa kỹ, đá bị mạt cũng có rất nhiều trường hợp, nhưng đa số đá xanh bị mạt thì khoan xuống sâu sẽ đổi qua đá xanh nguyên khối không có nước. Đá xanh rất dễ có nước, mực nước chỗ mình đá xanh thường có là 20 đến 40m trên 50m là khoan hên xui nhưng đa số xui nhiều, còn ở chỗ bạn đá phá mạt lên tới 40m khoan thêm theo mình nghĩ thì hên xui dữ lắm, theo mình bạn nên khoan chỗ dọc bờ rào hàng xóm đã có nước thì may ra tránh được dải đá phá mạt

vẫn còn sợ ma thì không làm được. Xác định làm chuyên nghiệp thì cái gì cũng có thể làm và lao vào. từ đỡ đẻ cho bò, tiêm chích cho lợn gà, xúc phân, dọn chuồng xí, thức đêm hôm, thậm chí phải tính cả đến nước cầm dao rượt đuổi trộm giữa đêm nữa
bác nói quá chuẩn

Back