• Dismiss Notice

bàn luận về giống dê người nông dân đang nuôi

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 26/3/15

1. nghiabinhphuoc Nhà nông nghiệp dư

Khu vực bình phước đang nuôi nhiều loại dê khác nhâu, dê bách thảo, dê boer, dê cỏ,vậy các giống này thì giống nào tôt ah, mục đích nuôi sinh sản và thịt, a e có kinh nghiệm chỉ với ah

Đang tải...
    2. penulove

penulove Nhà nông tập sự

nếu bạn chủ yếu nuôi sinh sản và thịt và thức ăn chủ yếu là cỏ thì bạn nên nuôi dê bách thảo, giống này tính thích nghi rất cao, bạn nuôi con cái là dê bách thảo, con đực giống là con lai F1 Boer vs bách thảo, thế hệ con được sinh ra sẽ mang đặc tính thích nghi mạnh của dê Bách Thảo và tính tăng trọng nhanh, nặng của dê Boer, hiện tại ở Ninh Thuận mình đang nuôi theo xu hướng này

motnua thích bài này.
    3. 0967064586

0967064586 Nhà nông nghiệp dư

A cho e hỏi nếu nuôi dê nhốt chuồng mà mình cho ăn cỏ không thì có được k ak

4. hoangha49

hoangha49 Nông Dân Daklak

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Củng được, nhưng giống nười ăn cơm ko suốt đời vậy....cho nên càng đa dạng càng tốt nhé, đây là mấu chốt thành công hay là ko thành công.
      --- @ 26/3/15, Original Post Date: 26/3/15 ---
      Mổi giống có ưu và nhược riêng
      Qua tìm hiểu cho thấy Dê BT thì tăng trọng vừa, mắn đẻ, nuôi con tốt, tính thích nghi cao, còn Boer thì Tăng trọng nhanh, chịu kham khổ, ăn tạp, tầm vóc lớn.....nhưng lại ko mắn đẻ.
      Cho nên nếu nuôi hướng thịt, thì chọn dàn nền là cái Bách thảo, và đực nọc là boer, con lai F1 giữa Bt và boer thừa hưởng các ưu điểm của bố mẹ

5. nghiabinhphuoc

nghiabinhphuoc Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      lam vườn
      Cảm ơn bạn, chỗ mình trồng cây hồ tiêu bằng nọc sống cây keo nêncho ăn loại nay, người dân ở khu mình toàn cho ăn bằng loại lá này dê phát tiến rât nhanh,
      mục đích minh nuôi đẻ và lấy thịt

6. loCòm

loCòm Dê cỏ

Nghề nghiệp:
      Nong dan tap su
      Chỗ mình lâu nay toàn nuôi cỏ thuần. Ko đủ dê thịt mà bán. Bjo bắt đầu lấy dê đực [Boer x Cỏ] về nuôi. Nhà nào đi trước là toàn bán giống 160k/kg. Ko biết tới này bán thịt giá cả sẽ ra sao, có đc ưa chuộng và thị trường rộng như dê cỏ nữa ko. Các bác đã nuôi lâu định hướng giùm em với!
      Thanks!

7. MAI QUỐC TÝ

MAI QUỐC TÝ BƯỚC CHUYỂN MÌNH CHO CON ẾCH

--- @ 27/3/15, Original Post Date: 27/3/15 ---
      dê bok không mắn đẻ???mắn đẻ theo bạn thì ntn mới là mắn đẻ..đẻ nhiều con 1 lứa hả..ví dụ;3 con trên lứa...mới mắn đẻ hả.?

8. hoangha49

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Cho mình hỏi là câu hòi này hỏi khích hay hỏi đố?

9. MAI QUỐC TÝ

hỏi fheo sự mắn đẻ của dê bo mà bạn chja sẽ vì mình thấy dê bo vẫn đẻ như dê bách thảo...k gì khác..bạn nói bok mắn đẻ nên mình thắc mắc...!!nếu nói giống bo mắc hơn bách thảo thì mình thắc mắc làm gì....bạn đừng hiểu lầm..

10. hoangha49

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Bạn đả nói vậy thì mình củng nói luôn, sự mắn đẻ ở đây là khoảng cách giữa 2 lứa đẻ ngắn lại, độ tuổi động dục của boer củng chậm hơn....chứ ko phải số lượng dê con trong 1 lứa đẻ.
      P/s: dê BOER chứ ko phải dê BO

nghiabinhphuoc thích bài này.
    11. MAI QUỐC TÝ

hihi...z là hjểu rồi...bạn nói theo khoa học đấy hả...giữa hai lứa đẻ k khác đâu nhé...ở đây cư đẻ song sau 2tháng là đưa vào Đực là bầu lại hết nhé...có thể là 1tháng nữa cơ đấy tùy vào người nuôi muốn cho sớm hay muộn...nếu nói bo đực thành thục trễ hơn bách thảo thì mình đồng ý chứ còn nói cái là không đâu nhé..do Đực có sung để làm nó chịu giống k thôi...
      Mà bắt lỗi chi Bo hay Boer vậy bạn aj mà chẳng biết...thích sao làm z thôi...