bán nhím giống và phương thức tính

• Thread starter manhtuantc
  • Ngày gửi
M

manhtuantc

Guest
Hiện giá nhím đang dần trở về thời kỳ đầu 2005-2006. nếu như bà con sợ đầu ra cho nhím giống thì e xin tính ở mức bán nhím thịt. nếu đầu tư 10 đôi với giá hiện nay khoảng 8tr/1cặp. sau 9tháng thì bắt đầu sinh sản. nuôi nhím bán thịt ở tầm 10kg( bán dễ hơn là nuôi đến 18-20kg) nhím thịt đạt trọng lượng nhanh hơn so với nuôi nhím giống. chăn nhiều hơn là được thì cho trung bình mất khoảng 1năm 9tháng để thu hồi vốn. vốn ban đầu 10cặp x8=80tr. 10cặp thì mỗi năm cho trung bình15 đôi(30con). với giá nhím thịt hiện nay khoảng 400k/kg. vậy là sẽ thu hồi 30x4=120tr. trừ đi chi phí cho vào khoảng 20tr vẫn lời đc 100tr. đặc điểm nhím lại dễ nuôi ít bệnh tật. đẻ ít nên luôn đảm bảo ko đủ cung cấp cho thi trường. nhím lại ăn rau củ quả nên đảm bảo chất lượng thịt. còn muốn thu hồi vốn nhanh thì các bác có thể tìm nhím đã đến thời kỳ sinh sản. hiện nhà e đang có nhu cầu bán tạm 10 đôi nhím giống 2-5 tháng tuổi giá dao động từ 7tr5-8tr5. chủ yếu là nhím 4-5tháng tuổi. mong nhận được sự ủng hộ của bà con

lý thuyết của bạn nghe thú vị lắm, vậy bạn để lại mà thực hành đi bán chi cho uổng vậy? lý thuyết và thực tiễn hơi xa nhau, có rất nhiều yếu tố khác quyết định nữa như: bệnh tật, thức ăn 30 cặp nhím trong vòng 1 năm 9 tháng là 20tr bạn có chắc ko? nhím thịt 2 năm nữa 400000/kg có chắc ko? nuôi nhím chưa chắc đã đẻ điều như lý tưởng đâu 1 nhím cái mỗi năm đẻ 3 con có chắc ko? và còn nhiều yếu tố khác nữa ko kể ra hết được...

trả lời bác

lý thuyết của bạn nghe thú vị lắm, vậy bạn để lại mà thực hành đi bán chi cho uổng vậy? lý thuyết và thực tiễn hơi xa nhau, có rất nhiều yếu tố khác quyết định nữa như: bệnh tật, thức ăn 30 cặp nhím trong vòng 1 năm 9 tháng là 20tr bạn có chắc ko? nhím thịt 2 năm nữa 400000/kg có chắc ko? nuôi nhím chưa chắc đã đẻ điều như lý tưởng đâu 1 nhím cái mỗi năm đẻ 3 con có chắc ko? và còn nhiều yếu tố khác nữa ko kể ra hết được...
e đó chỉ là tính trung bình. có con cái đẻ đều 2 lứa 1 năm mỗi lứa 2 con thậm chí như nhà e có con đẻ đều 3con 1 lứa và cho 2 lứa 1 năm. bù trừ cho con đẻ chậm. vì thế nếu chọn được đàn nhím giống tốt 1 năm với 10con cái đẻ bác có thể thu trung bình từ 20-30đôi, điều đó là hoàn toán có thể. chỉ là tính trung bình thôi mà. trên lý thuyết và tình hình thị trường hiện nay thì là như thế, bán đc nhím giống trước tội gì phải bán nhím thịt vội, với cả nuôi nhím giống và nhím thịt chế độ chăn cũng khác nhau mà. cho dù thị trường bão hoà với giá 200k/1kg=1kg thịt bò => thu được 60tr -20tr thì cũng đc 40tr. vậy là sau khi đầu tư gốc mỗi năm ít thì bác cũng thu được 50% lợi nhuận. dễ nuôi dễ chăn. còn tình hình bệnh tật và 1 số nhím mà bà con thắc mắc trong thời gian vừa rồi có 1 số nhím tự nhiên chết đó là do lái buôn tham tiền nhập nhím giá rẻ chênh lệch giữa các vùng, điều kiện thời tiết thay đổi,chăm sóc không có kỹ thuật + với các lái buôn thường tiêm thuốc tăng trọng để kiếm lời mới dẫn đến nhím chết gây hoang mang trong dư luận. còn con nhím ăn chủ yếu rau củ quả tuỳ thuộc từng địa phương mà có phương pháp chăn có thể khác nhau 1 chút nên ít bệnh tật hơn nhiều vật nuôi khác, bác cứ thử đi hỏi hoăc tham quan 1 số trang trại nhím lớn.

Back