Bạn thường sử dụng phân bón nào ?

Thời gian gần đây... MXH rộ lên hiện tượng thử phân bón Sạch bằng cách uống, nhằm thăm dò anh em Agriviet hiện đang sử dụng phân bón của nhãn hiệu nào, và vì sao ? Điều này giúp anh em tiết kiệm chi phí mà hiệu quả lại cao.

Anh em bình chọn và chia sẽ kinh nghiệm bón phân nhé !

Nhằm chứng minh phân bón của công ty mình sạch, ông Nguyễn Văn Tâm, Tổng giám đốc Công ty cổ phần kết nối sản xuất thương mại dịch vụ phân bón Rồng Vàng Đất Việt DC (RVĐV) đã hòa phân bón vào nước để... uống.
GS Nguyễn Lân Dũng, chuyên gia hàng đầu về nông nghiệp cho rằng, người không phải là cây nên việc uống phân bón như vậy có thể không ảnh hưởng đến người nhưng có tốt cho cây hay không thì lại là chuyện khác.

"Ở đây, thành phần của phân bón đó là gì mới quan trọng, không phải là người uống không sao mà tốt cho cây.

Cần phải xem, phân bón đó đã được cơ quan nào kiểm nghiệm, có chứng nhận, giấy phép của Bộ Nông nghiệp và PTNT chưa còn việc uống ở đây chẳng có nghĩa lý gì cả", GS Dũng nói.

Cũng theo GS, phân bón có 2 loại, trong đó, một loại là nguyên tố như NPK thì không thể uống được còn loại như các enzim... thì có thể uống, tuy nhiên, không có tác dụng gì với cây cả.

Đồng thời, khi chúng tôi đặt câu hỏi về việc ông đã chứng kiến ai hòa phân bón vào nước uống để chứng minh cho việc sạch, an toàn chưa? GS Dũng khẳng định, việc uống phân bón lá như vậy là "vớ vẩn" và không có ai làm như vậy cả.

"Không, đây là chuyện vớ vẩn. Phân bón lá đều có NPK mà chất này không uống được còn nếu là ceamin thì có thể uống nhưng sản xuất rất đắt và không dễ dàng.

Tôi muốn nói một cái gì đó, nhưng không biết nói thế nào hết.
Tôi muốn viết một cái gì đó, nhưng không biết viết làm sao hết.
Tối qua, bằng kiến thức hóa học phổ thông, tôi có viết 1 email này cho các anh em của tôi:

Một học sinh học xong hóa học lớp 9, thừa khả năng để làm phép thử này.
Anh em chắc chắn là học xong lớp 9, đừng để cho tụi uống phân bón lừa đảo nhé.

Uống phân để chứng tỏ điều gì??? Dạy cho nông dân uống phân để đánh giá chất lượng chăng??? Hài vô đối thủ rồi. Mình xin chia sẻ cách làm của mình, xin mọi người góp ý! Qua tháng nắng (khoảng tháng 11 âm lịch) mình bón 50 kg phân bò (hiện tại đang ủ với Trichoderma)/ gốc chanh, sau đó cuốc hết đất đấp vào ụ (để được các vườn đẹp tý thôi:D) sau đó mình làm hệ thống tưới nhỏ giọt và sử dụng phân bón vo cơ như trong hướng dẫn (hình)

Ngoài các loại phân trên thì lâu lâu mình tưới k-humate. Hiện tại về phần nguyên liệu mình đã có đủ trộn bộ trong tay và cũng đã tính toán công thức xong rồi (Công thức mình không chia sẽ, vì làm không biết có thành công không).

Mong mọi người cho ý kiến!

À quên, các đồ nghề cũng cần chuẩn bị đó là:
1/ Dụng cụ đo pH đất (cái này có rồi)
2/ Dụng cụ đo tổng chất rắn hòa tan - hay gọi là tds (cái này chưa mua)
3/ Bút đo pH nước (chưa mua)
4/ Bút đo đọ mặn của nước - Ở Bến Lức nước thường mặn vào khoảng tháng 2-3 âm lịch (cái này chưa mua luôn, nhưng nếu không mua thì bất máy lên alo bên đơn vị quản lý nước hỏi về độ mặn hiện tại của sông x,y,z.. gì đấy là có ngay:)

Last edited by a moderator:
Thấy bác xài phân Haifa nhiều nhỉ, dành cho rau ăn lá thì Haifa là tương đối ok, nhưng với cây ăn quả và hàng rau hoa thì dòng Kristalon của Yara hoặc là Kemaco tốt hơn
2 loại đó mua ở đâu thế pác?

Em hay dùng phân bón thuỷ phân từ xác cá . Nhưng hiện nay chỉ có các loại của nư ớc ngoài . Mong sớm có phân sinh học trong nước có uy tín để bớt chảy máu ngoại tệ

Thời gian gần đây... MXH rộ lên hiện tượng thử phân bón Sạch bằng cách uống, nhằm thăm dò anh em Agriviet hiện đang sử dụng phân bón của nhãn hiệu nào, và vì sao ? Điều này giúp anh em tiết kiệm chi phí mà hiệu quả lại cao.

Anh em bình chọn và chia sẽ kinh nghiệm bón phân nhé !

GS Nguyễn Lân Dũng, chuyên gia hàng đầu về nông nghiệp cho rằng, người không phải là cây nên việc uống phân bón như vậy có thể không ảnh hưởng đến người nhưng có tốt cho cây hay không thì lại là chuyện khác.

"Ở đây, thành phần của phân bón đó là gì mới quan trọng, không phải là người uống không sao mà tốt cho cây.

Cần phải xem, phân bón đó đã được cơ quan nào kiểm nghiệm, có chứng nhận, giấy phép của Bộ Nông nghiệp và PTNT chưa còn việc uống ở đây chẳng có nghĩa lý gì cả", GS Dũng nói.

Cũng theo GS, phân bón có 2 loại, trong đó, một loại là nguyên tố như NPK thì không thể uống được còn loại như các enzim... thì có thể uống, tuy nhiên, không có tác dụng gì với cây cả.

Đồng thời, khi chúng tôi đặt câu hỏi về việc ông đã chứng kiến ai hòa phân bón vào nước uống để chứng minh cho việc sạch, an toàn chưa? GS Dũng khẳng định, việc uống phân bón lá như vậy là "vớ vẩn" và không có ai làm như vậy cả.

"Không, đây là chuyện vớ vẩn. Phân bón lá đều có NPK mà chất này không uống được còn nếu là ceamin thì có thể uống nhưng sản xuất rất đắt và không dễ dàng.
ban co su dung phan bon sinh hoc gold tech chua? minh rat muon biet hieu quả su dung cua no. cam on ban

ban co su dung phan bon sinh hoc gold tech chua? minh rat muon biet hieu quả su dung cua no. cam on ban
Muốn biết thì mua dùng thử đi bạn! Riêng mình thì cái hàm lượng ghi trên nhãn chai thì bé tẹo mà 1 chai 100cc pha ra 1000 lít thì quá nhỏ nên ko mua sài. Vã lại chai 100cc toàn những chất bình thường mà hét giá 300-530k, cái trò buôn bán chả hiểu, lại nói với nông dân là bán cho bác thì 350k, nhưng bác nói với người khác là 530k dùm cháu thì khác gì lừa đảo, chiêm mồi để nông dân cắn câu.

Muốn biết thì mua dùng thử đi bạn! Riêng mình thì cái hàm lượng ghi trên nhãn chai thì bé tẹo mà 1 chai 100cc pha ra 1000 lít thì quá nhỏ nên ko mua sài. Vã lại chai 100cc toàn những chất bình thường mà hét giá 300-530k, cái trò buôn bán chả hiểu, lại nói với nông dân là bán cho bác thì 350k, nhưng bác nói với người khác là 530k dùm cháu thì khác gì lừa đảo, chiêm mồi để nông dân cắn câu.
nghe người ta tâng bóc sản phẩm quá nên cũng nghi ngờ, tham khảo ý kiến trước rồi mua, hên là chưa mua kg bây giờ là hối hận rồi. vậy mà tư vấn một hồi chúng nó bảo bán cho em với giá góc là 395k đấy!

nghe người ta tâng bóc sản phẩm quá nên cũng nghi ngờ, tham khảo ý kiến trước rồi mua, hên là chưa mua kg bây giờ là hối hận rồi. vậy mà tư vấn một hồi chúng nó bảo bán cho em với giá góc là 395k đấy!
Không mua là quyết định sáng suốt đó bạn! Nó bán giá gốc thì lấy gì ăn? 100cc 395k, phân bón gì ghê quá, công nghệ nano cái mốc xì, toàn bỏ những thứ vớ vẫn vào nước thì ko tan hết nên lôi cái máy nghiền ra mà nghiền thì gọi là công nghệ nano:D

các bác cho e hỏi,e mới làm trang trại được tư vấn dùng NPK, theo các bác Đầu Trâu Bình điền có tốt không ah ?
so sánh với các loại NPK khác thì có kinh tế không ah?
các bác hay dùng npk gì ah

Tôi đã canh tác cây cao su, cây ăn trái, cây khoai mì trên vùng đất đông nam bộ, cụ thể khu vực bình phước. Tôi thường sử dụng phân vi sinh đã qua xử lý rất hiệu quả vì không tốn nhiều công lao động để bỏ cho cây và giá cả hợp lý một tấn chỉ hơn 1 triệu vnd đến tay người dùng, cũng loại này nhưng khi các cty đóng thương hiệu riêng của họ thì sẽ lên gấp 3 đến 4 lần khi đến tay nông dân tùy từng loại.
Nếu các bạn muốn bổ sung thêm trico hay các loại phân sinh học có chất lượng tốt, uy tín để nhân sinh khối lên thì dùng những loại nấm này ủ với với phân vi sinh sẽ hiệu quả hơn kinh tế hơn là cầm một đóng tiền để mua các loại đã thành phẩm trên thị trường, quảng cáo nghe rất hay nhưng những nhãn hiệu phân ta không kiẻm soát được chất lượng. hoặc kết hợp ủ vi sinh vớí phân bò.
Trong quá trình bón phân kết hợp bón 1 lượng ít hóa học đúng thời điểm để thúc đẩy quá trình phát triển của cây trong các giai đoạn cần thiết sẽ giảm lượng lớn phân hóa học và không bị thất thoát, bóc hơi khi chỉ sử dụng phân hóa học Và vẫn đáp ứng đủ lượng dinh dưỡng cây cần và tạo môi trường hữu cơ giup giữ ẩm, tạo độ xốp cho cây sẽ dễ trao đổi chất và hấp thu dinh dưỡng tốt hơn, đất không bị bạt màu khi mà chúng ta chỉ dụng hóa học thì chi phí lớn, đất sẽ nhanh bị bạt màu, tuổi thọ cây giảm và phẩm chất nông sản không cao.
Đó là cách sử dụng phân bón của tôi và tôi cũng đã có trao đổi cho một số anh em cùng canh tác với mình trong cách làm nông nghiệp. Qua quá trình chia sẽ trao đổi thì anh em cũng đã làm theo cách này và nhận thấy có hiệu quả thật sự.
Một vài dòng muốn chia sẽ cùng các Bác có gì sai sót chưa phù hợp mong Bqt và các bác bỏ qua.
Nếu các bác ở bình phước có thể đến thăm vườn và giao lưu thêm. để làm sao người nông dân chúng ta giảm được chi phí đầu tư, hiệu quả kinh tế trong sản xuất nông nghiệp ngày cao.
mong nhận được chia sẽ của mọi người qua số máy. 01626915679. Tên hữu thủy

các bác cho e hỏi,e mới làm trang trại được tư vấn dùng NPK, theo các bác Đầu Trâu Bình điền có tốt không ah ?
so sánh với các loại NPK khác thì có kinh tế không ah?
các bác hay dùng npk gì ah
Bình điền là ok rồi, nước ngoài người ta còn dùng phân mình thì hà cớ gì phải mua phân bón ngoại nhập?không phải tôi quảng bá cho Bình điền nhe nhưng thú thật bgiờ phân giả nhiều wa!, phân đầu trâu thì ít hơn. Nói về bón phân thì theo tôi cần bòn phân hữu cơ thì cây mới bền được, còn muốn xử lý nghịch vụ, bón thúc thì mới xài vô cơ; chủ yếu là 2 loại phân này thôi còn các phân bón lá gì đó không có nhìu tác dụng đâu mà giá...trên trời

Bình điền là ok rồi, nước ngoài người ta còn dùng phân mình thì hà cớ gì phải mua phân bón ngoại nhập?không phải tôi quảng bá cho Bình điền nhe nhưng thú thật bgiờ phân giả nhiều wa!, phân đầu trâu thì ít hơn. Nói về bón phân thì theo tôi cần bòn phân hữu cơ thì cây mới bền được, còn muốn xử lý nghịch vụ, bón thúc thì mới xài vô cơ; chủ yếu là 2 loại phân này thôi còn các phân bón lá gì đó không có nhìu tác dụng đâu mà giá...trên trời
Chuẩn rồi pác ơi, nhưng trong thời gian nuôi trái cũng cần bón phân vô cơ cho nó có nâng suất nhá:D

Nếu để thúc đẩy quá trình sinh trưởng của cây theo tôi bắt buộc phải dùng hóa học tùy từng thời giai đoạn mà sử dụng hàm lượng cân đối hợp lý, vì quá trình này cần cho cây phát trIển một cách đồng loạt và dể kiểm soát và phòng trừ sâu bệnh hiệu quả. Đấy chỉ là khởi đầu của quá trình chăm sóc để cây ra ngich vu còn phụ thuộc nhiều yếu tố nữa.

các bác cho em hỏi ở địa phương em ng dân hay dùng ngô và đậu tương nghiền nhỏ bón trực tiếp vào gốc cây họ nói bón vậy cây mới tốt.nhờ a c e giaỉ thích tác dụng của ngô và đậukhi bón trực tiếp cho cây/tại sao ng dân ko dúng tiền mua ngô đậu để mua phân lợngà ủ mục để bón?

Back