Bàn về cây khổ qua

• Thread starter penulove
  • Ngày gửi
Có ai biết hiện tượng "lãi ngọn" ở cây khổ qua vào mùa lạnh không?? Xin chỉ giáo!!
Mình mô tả hiện tượng như thế này :
khi vào mùa lạnh (khoảng tháng 11 và 12 âm lịch) thì ở nơi mình ( Ninh Thuận) thì khổ qua hay bị hiện tượng mà nhiều nông dân gọi là lãi ngọn vào mùa lạnh, chủ yếu là khổ qua mới xuống giống, chừng nào thời tiêt ấm trở lại thì cây mới bình thường. cây bị lãi ngọn có hiện tượng ở phần ngọ giống như bị cùi vậy, không còn lớp lông mịn, không có râu, lá bị phồng lên, dày, k có phẳng, ít đẻ nhánh, trái rất ít, nhỏ, chậm lớn khi lá già có hiện tượng bị đốm. kiểm tra thì không có sâu hại gì. cùng 1 mảnh đất, cùng hàng thì giống địa phương ít bị hơn, còn giống lai thì gần như toàn bộ, mình trồng giống lai chiatai 59.
mình xuống giống vào đầu tháng 12, khi nhỏ thì cây phát triển bình thường, sau 1 tháng thì bắt đầu bị như vậy, mình cũng có dụng cụ đo nhiệt độ thì lúc đó ban ngày cao nhất 30, ban đêm có hôm xuống còn 15 độ, rất lạnh
đến hiện tại, thời tiết có ấm hơn thì những cây bị hiện tượng như vậy cũng bắt đầu phát triển hơn tý, ngọn mướt hơn, có nhánh nhiều và bắt đầu có trái, nhưng vẫn rất chậm
Bác nào có kinh nghiệm xin được thỉnh giáo

Theo suy luận của mình, khi lạnh quá hoạt động trao đổi chất trong cây chậm lại do sự trao đổi của các ion trong thân cây kém linh hoạt. trong điều kiện đó, ta thử tăng nồng độ ion bằng một ion hoạt động hóa học mạnh là K xem sao. Cách đưa thì tức thời phun lên lá, nhưng lâu dài và tốt nhất là cung cấp nhiều lượng (đa lượng), tức phân KCl qua rễ. (lẽ tất nhiên là cung cấp các ion khác cân đối thông qua bón phân cân đối).
Bạn thí nghiệm thử xem và thông báo lại mình biết nhé.

bây giờ mà thử nghiẹm thì hơi muôn rồi, khổ qua của mình đã được gan 80 ngày, đành phá bỏ những cây bị lãi ngọn để lại những cây giống địa phương vậy. chờ mùa sau mình sẽ thử nghiệm xem sao, cảm ơn leviet đã chia sẽ nhé, rất hữu ích.
3500m2 mà cách mỗi ngày chỉ thu được 150kg lời ít quá, bi giờ mới có lời được 1tr1 thôi, đầu tư từ đầu tới giờ hết 11tr. gần tết nghe ở đâu giá khổ qua lên thì không biết chứ ở mình tụt giá thê thảm, từ 9k/1kg giờ còn 6k/kg, càng gần tết càng giảm, nơi thu mua cứ bảo gần tết hàng không đi xa được
sẵn tiện ai biết chính xác mùa nào thích hợp nhất cho trồng bí đao chanh cho mình xin thông tin với, làm trái mùa như khổ qua khó làm quá, nếu giá không cao thì lỗ chắc

thời tiết mỗi vùng khác nhau, ơ khu mình vùng (đức trọng lâm đồng) thì thương trồng vào đầu mùa mưa từ tháng 2 đến thang 7 âm lịch bí đao thường cho năng suất cao và giá cũng ổn định hơn va tuy vào từng năm nũa! thân bạn

Back