Bàn về khởi nghiệp nông nghiệp (Cập nhật phần 2)

Cảm ơn chú nhiều, tiện thể chú có nhận dạy các kĩ thuật này không ạ ? cháu không học j về nông nghiệp nên đọc cũng không hiểu hết cho cháu xin đến học để về tự làm được không chú hihi

Có gì thắc mắc không hiểu cứ còm trong này, chú nhiệt tình giải đáp
Em theo dõi các bài viết của anh từ rất lâu. Từ hồi anh mày mò làm nhà lưới rẻ, béc tưới ... Chính trên này nhiều người chửi anh, kêu anh chém gió này kia. Nay khi khát khao nông nghiệp của em lại bùng cháy và đang có điều kiện để làm ( khoảng 15ha) lại mò vào diễn đàn và thật vui khi anh đã thành công với nhà lưới và béc tưới của mình. Chắc là hơi khó nhưng em cũng mạnh dạn " đề đạt" là anh có thể lập đội xây dựng để triển khai thi công nhà lưới và hệ thống tưới cho người có nhu cầu và mới làm như em không ạ ^^
@ Gửi bạn có ý định trồng rau sạch có giấy!
Bạn cũng vướng y như mình cái giấy Vietgap như là " bán" ấy giá của nó quá kinh khủng với một người nông dân, trong khi thị trường rau sạch giá cao thì ít người mua, giá thấp thì bán lại lỗ, thị trường đúng là điều mệt mỏi với mọi người.

vodinhtien

Thứ thiệt
Nông dân @
@Én bạc
Đã có những bạn trẻ mua béc tưới, nghiên cứu lý thuyết cách làm hệ thống tưới rồi tự làm cho mình. Bà con chung quanh đến xem rất thích vì nó rẻ mà tưới hiệu quả, nhờ các bạn ấy làm giúp; giờ có thêm nghề làm hệ thống tưới...tất bật suốt ngày...
khach hang.png

vodinhtien

Thứ thiệt
Nông dân @
Em theo dõi các bài viết của anh từ rất lâu. Từ hồi anh mày mò làm nhà lưới rẻ, béc tưới ... Chính trên này nhiều người chửi anh, kêu anh chém gió này kia. Nay khi khát khao nông nghiệp của em lại bùng cháy và đang có điều kiện để làm ( khoảng 15ha) lại mò vào diễn đàn và thật vui khi anh đã thành công với nhà lưới và béc tưới của mình. Chắc là hơi khó nhưng em cũng mạnh dạn " đề đạt" là anh có thể lập đội xây dựng để triển khai thi công nhà lưới và hệ thống tưới cho người có nhu cầu và mới làm như em không ạ ^^
@ Gửi bạn có ý định trồng rau sạch có giấy!
Bạn cũng vướng y như mình cái giấy Vietgap như là " bán" ấy giá của nó quá kinh khủng với một người nông dân, trong khi thị trường rau sạch giá cao thì ít người mua, giá thấp thì bán lại lỗ, thị trường đúng là điều mệt mỏi với mọi người.
anh không thể lập đội thi công đi làm khắp nước. Có nhiều bạn tự làm được rồi. Em tải các files bản vẽ và dự toán về nghiên cứu sẽ tự làm được. Có gì anh hướng dẫn thêm cho

vodinhtien

Thứ thiệt
Nông dân @
Rau húng lủi rất khó tính. Trồng ngoài trời, Vào mùa mưa nó bị nấm bệnh, thân lá thân đen và rụi dần...Bởi vậy, tháng này rau húng lủi ở chợ bán 150 ngàn một kg.
Mình trồng rau húng lủi trong nhà màng, không bị bệnh.
Nếu ta làm nhà màng 1.000m2, mỗi ngày cắt 30 m2 dc khoảng 20-30 kg, bán cho lái bằng 50% giá chợ 1 gia đình đủ sống. Ngày nào cũng có tiền vô...

anh không thể lập đội thi công đi làm khắp nước. Có nhiều bạn tự làm được rồi. Em tải các files bản vẽ và dự toán về nghiên cứu sẽ tự làm được. Có gì anh hướng dẫn thêm cho
Dạ em cám ơn anh ạ, em cũng kỹ sư nên chắc không khó để làm ^^. Cơ bản là em không có time để có mặt trên đó chỉ đạo thôi. Mà đi ống nước tận dụng mắc lưới luôn thì liệu có chịu lực được không anh? Em coi bản vẽ thì cũng không thấy anh nhắc tới mỗi trụ bê tông cách nhau bao nhiêu là tối ưu nhất ấy ạ

vodinhtien

Thứ thiệt
Nông dân @
Dạ em cám ơn anh ạ, em cũng kỹ sư nên chắc không khó để làm ^^. Cơ bản là em không có time để có mặt trên đó chỉ đạo thôi. Mà đi ống nước tận dụng mắc lưới luôn thì liệu có chịu lực được không anh? Em coi bản vẽ thì cũng không thấy anh nhắc tới mỗi trụ bê tông cách nhau bao nhiêu là tối ưu nhất ấy ạ
Các đường dóng kích thước đều có. Em mở bản vẽ AutoCAD ra, bấm vô là rõ hết

Học xong đại học, đi làm, đi học, làm lại từ đầu...Tâm huyết mỗi câu :"học thức làm con người ta sai một cách có bài bản". Về quê làm ruộng cũng khó chứ đừng nói đến chuyện khác. Ai dám bỏ cơ hội bên ngoài để về quê, 85% gia đình, bạn bè thân thiết phản đối còn 15% ủng hộ nửa vời vì ai tin mình làm được việc vất vả. 0,01% niềm tin do mình an ủi bản thân sẽ làm được là hy vọng thành công. Nhưng thành công đó là bản lĩnh của người dám làm dám chịu đấy!
"Đứng ngắm bình minh nhớ hôm nào
Bãi đất cỏ hoang chỗ thấp cao
Cỏ cây rậm rạp, ao lạnh ngắt
Giờ gọn đẹp hơn, Vợ (My love) nghĩ sao?
Mình cũng thế, dân thành phố, chưa làm nông bao giờ, bảo về quê trồng rau, rất nhiều người can.

Chú Tiến ơi, cho con tâm sự tí. Khi con xin nghỉ làm nhà nước, bên nhà chồng con bảo con bị hâm. Con bỏ tất cả nhà cửa của cải ra đi về rẫy lấy lại ít đất (sau khi ba con mất vì ung thư năm 46tuổi, mẹ con cho thuê hết) dọn dẹp và bắt đầu. Những tưởng thằng chồng nó sẽ xuống phụ vợ nuôi con, ai ngờ 3 năm nay con vẫn tự lực 1 mình. Bảo nó thì nó nói "ai kêu em siêng quá làm gì, mấy thằng "ngon" bị người ta lấy hết rồi đâu tới lượt em". Giờ con đã pó tay.
Tự làm nhà, tự cày cuốc, vất vả nhưng nhiều lúc thất bại cũng nản. Tiền bạc, thời gian, sức khỏe ra đi, chỉ mong ngày 1 khá lên, giữ lại được đất ba mẹ vất vả dựng lên. Nhưng vẫn chưa ra gì, nợ đẻ nợ. Nản.
Nhà thì có ông em trai, suốt ngày đòi bán đất mua xe hơi. Không thể nói sao cho nó hiểu. Có tiếc cũng chẳng làm được j. Chán.
Trước khi nghỉ nhà nước, con cũng mộng trồng rau sạch, vì ngày càng có nhiều người chết trẻ, mọi người cũng dần ý thức được. Nhưng sau đó con dần bỏ cuộc vì nhiều lý do. Và chính chú đã "thổi" lại ngọn lửa trong con, cho con động lực để tiếp tục dù mọi thứ vẫn chưa bắt đầu. Tính con rất bi quan, tự ti nhưng trong công việc con chưa bao giờ bỏ cuộc. Đời con chỉ sợ nhất là không có sức khỏe và sợ biến cố lớn trong cuộc sống.
Dù chưa gặp chú ngoài đời nhưng chú cho con cảm nhận chú như người ba thứ 2 của con. Khi nào có điều kiện con mong được gặp chú học hỏi. Có nhiều vấn đề về nông nghiệp nhiều khi con chẳng biết tâm sự cùng ai, các chú thím con còn bảo con ***, trồng rau mà hok xịt thuốc lấy gì ăn.
Cố gắng nhé bạn!
Bạn nên hợp tác 1, 2 người làm cùng để chia sẻ cv, tâm tư, ý tưởng, hoặc thuê thêm người làm.

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH