Bàn về khởi nghiệp nông nghiệp (Cập nhật phần 2)

hohuuthuc

.
BQT WEBSITE
Nông dân @
Quê hương Võ Thị Sáu e ơi! Đất nhiều nhưng sức ng có hạn, chị chỉ biết cố gắng hết sức thôi.
Quê hương Chị võ thị sáu thì trồng cây lêkima đi Chị hai néo

Cảm ơn bác vì hài viết rất tâm huyết và cụ thể. Những tài liệu bác chia sẻ mang rất nhiều giá trị cho những người ít kinh nghiệm như em. Cảm ơn bác rất nhiều.

hohuuthuc

.
BQT WEBSITE
Nông dân @
M
khoan lổ gắn hai van cánh chuồn trên hông thùng sơn nước cũ. Một van gần nắp thùng, 1 van gần đáy thùng.
Dùng ống thợ hồ 5mm gắn vô đầu van. Ống gắn van trên nối vào "ống nước ra" trước máy bơm (khoan lổ 5mm trên ống 60mm, lắp van xe đạp vô làm nòng để gắn ống). Ống gắn van dưới gắn vào "đầu hút" sau máy bơm.
Khi máy bơm hoạt động, nó hút dung dịch phân vào ống qua van đáy, hòa vào nước tưới đem bón cho cây, đồng thời, một dòng nước theo ống gắn "đầu đẩy" trước máy bơm chảy vô thùng bù chổ dung dịch bị hút ra bởi ống ở đáy thùng.
Muốn cho dung dịch phân ra nhiều hay ít, ta điều chỉnh 2 cái van
Mai Cháu mới lắp chỗ bét tưới. Cháu nên dùng mũi khoan nào ạ.

vodinhtien

_
Nông dân @
M
Mai Cháu mới lắp chỗ bét tưới. Cháu nên dùng mũi khoan nào ạ.
Tôi dùng mũi khoan 5mm, một số bạn dùng mũi khoan 5,5mm nói dễ lắp béc hơn và nếu phải mở ra lắp lại không bị hư ren

pqthinh

Thành viên mới
Mình từ bé đã làm nông nghiệp, thời bao cấp. thu hoạch của những năm 1980 không đủ ăn, gạo trắng không đủ, phải ăn thêm khoai ....
Quyết tâm học nghề, ước mong sao không phải cầm cuốc. và đến năm 1993 đã chính thức có việc làm và thu nhập từ nghề học được. 1994 cà phê lên giá (40.000), tiếp tục làm vườn. Năm 2000 lại bỏ vườn (cà phê 3000). 2010 khu vực vườn mình có điện. với vốn kiến thức điện và vi tính sẵn có. Mình quay lại mảnh vườn, thấy những người bạn xung quanh thu nhập sầu riêng, măng cụt, bơ, tiêu ... trên 400 triệu/ 1ha/ năm mà ham. Mình lại tiếp tục làm vườn với mảnh đất chỉ là cà phê già cỗi.

Theo mình, làm vườn không khó. Điều cần trước tiên là phải có đất, đó là vốn lớn nhất ( tiền tỉ). Sau đó là thời gian, cây bơ, cây sầu riêng ... sau 3 - 4 năm cho trái. nhưng có thu nhập ổn định phải từ 5- 7 năm. 5 - 7 năm chờ đợi phải có việc làm và thu nhập khoảng 50 triệu/ năm....và phải có thời gian chăm sóc vườn.
Hiện nay thu nhập từ vườn của mình chỉ bằng lương công nhân. Thời gian chăm sóc vườn chỉ 1 tiếng/ ngày.
Khoảng 5 năm nữa hy vọng sẽ bằng những người bạn bên cạnh.
Vài điều chia sẻ cùng các bạn. mong sẽ giúp chút gì cho các bạn trẻ....

File đính kèm

Last edited:

giangbi1711

Thành viên mới
Mình từ bé đã làm nông nghiệp, thời bao cấp. thu hoạch của những năm 1980 không đủ ăn, gạo trắng không đủ, phải ăn thêm khoai ....
Quyết tâm học nghề, ước mong sao không phải cầm cuốc. và đến năm 1993 đã chính thức có việc làm và thu nhập từ nghề học được. 1994 cà phê lên giá (40.000), tiếp tục làm vườn. Năm 2000 lại bỏ vườn (cà phê 3000). 2010 khu vực vườn mình có điện. với vốn kiến thức điện sẵn có. Mình quay lại mảnh vườn, thấy những người bạn xung quanh thu nhập sầu riêng, măng cụt, bơ, tiêu ... trên 400 triệu/ 1ha/ năm mà ham. Mình lại tiếp tục làm vườn với mảnh đất chỉ là cà phê già cỗi.

Theo mình, làm vườn không khó. Điều cần trước tiên là phải có đất, đó là vốn lớn nhất ( tiền tỉ). Sau đó là thời gian, cây bơ, cây sầu riêng ... sau 3 - 4 năm cho trái. nhưng có thu nhập ổn định phải từ 5- 7 năm. 5 - 7 năm chờ đợi phải có việc làm và thu nhập khoảng 50 triệu/ năm....và phải có thời gian chăm sóc vườn.
Hiện nay thu nhập từ vườn của mình chỉ bằng lương công nhân. nhưng khoảng 5 năm nữa hy vọng sẽ bằng những người bạn bên cạnh.
Vài điều chia sẻ cùng các bạn. mong sẽ giúp chút gì cho các bạn trẻ....
Bác nói rất hay. đó là cả 1 đời kinh nghiệm rất đáng học hỏi. Muốn giàu nhanh trong khi đang nghèo khó là 1 điều không tưởng!!!

Mới vô đọc trang, dù không biết gì về NN , rất cảm tấm lòng và sư nhiệt tình mà anh Tiến đã dành cho moi người cho bà con nông dân và những người yêu trồng trọt. Sẵn hỏi các anh chị em chút : tôi có 1000m vuông ở Bà Rịa ( Hòa Long ) mà tôi đang ở SG , nhưng cũng có thời gian rảnh , tuần có thể đi về 2 lần, nếu mướn người thì nên trồng cây gì , vốn tôi có khoảng 400 tr quay đầu , nhờ các anh chị em chỉ giáo . Rất cảm ơn !

vodinhtien

_
Nông dân @
Mới vô đọc trang, dù không biết gì về NN , rất cảm tấm lòng và sư nhiệt tình mà anh Tiến đã dành cho moi người cho bà con nông dân và những người yêu trồng trọt. Sẵn hỏi các anh chị em chút : tôi có 1000m vuông ở Bà Rịa ( Hòa Long ) mà tôi đang ở SG , nhưng cũng có thời gian rảnh , tuần có thể đi về 2 lần, nếu mướn người thì nên trồng cây gì , vốn tôi có khoảng 400 tr quay đầu , nhờ các anh chị em chỉ giáo . Rất cảm ơn !
Ở SG có nhiều cửa hàng rau quả sạch, họ rất cần sản phẩm. Anh nên bỏ thời gian gặp gở họ tìm hiểu nhu cầu rồi lựa chọn sản phẩm sẽ làm để cung ứng cho họ...
Thường các cửa hàng, nhà trẻ, xí nghiệp cần mỗi thứ 1 ít và phải cung ứng hàng ngày
Anh làm 1 nhà lưới theo mẫu, trồng rau củ mỗi thứ 1 ít...
Ở xa, anh nên khoán việc hoặc khoán sản lượng cho nhân công dễ quản lý hơn.

Le thi Khanh ly

Có kinh nghiệm
Hòa Long anh có ở khu đất đỏ ko, đất đỏ tuy tốt nhưng trồng rau ăn lá, cây rau màu không đạt đâu. Vốn nhiều mà đất có 1 sào đầu tư bỏ công. E nghĩ a nên rào lại trồng cây ăn quả bỏ đó. Hoặc tìm miếng đất rộng hơn đầu tư. Làm nông thì bỏ hết tâm huyết vào làm, còn ko để tiền thủ thân đi anh, đầu tư vào ko chăm được thì chăngt có thu đâu. Khu Hòa Long, Long Phước giờ trộm cắp nhiều lắm, thứ j bọn nó cũng hốt, từ dê, bò, chuối, đến cái xe cà tàng nó cũng ko tha đâu

Hòa Long anh có ở khu đất đỏ ko, đất đỏ tuy tốt nhưng trồng rau ăn lá, cây rau màu không đạt đâu. Vốn nhiều mà đất có 1 sào đầu tư bỏ công. E nghĩ a nên rào lại trồng cây ăn quả bỏ đó. Hoặc tìm miếng đất rộng hơn đầu tư. Làm nông thì bỏ hết tâm huyết vào làm, còn ko để tiền thủ thân đi anh, đầu tư vào ko chăm được thì chăngt có thu đâu. Khu Hòa Long, Long Phước giờ trộm cắp nhiều lắm, thứ j bọn nó cũng hốt, từ dê, bò, chuối, đến cái xe cà tàng nó cũng ko tha đâu
Cám ơn Khanh Ly, mình là chị he he ( 43 tuổi ) Minh cũng sợ trộm cắp lắm. Trông quít thì sao chị ? Có người bạn tính làm chung với mình, xuống đó mướn đất thêm làm nữa . Ở chỗ từ Ủy Ban Hòa Long đi tới đường gì quên tên rồi mà từ đó đi thẳng ra Long Hải đó chị ( cách UB chừng 2 cây số )

Ở SG có nhiều cửa hàng rau quả sạch, họ rất cần sản phẩm. Anh nên bỏ thời gian gặp gở họ tìm hiểu nhu cầu rồi lựa chọn sản phẩm sẽ làm để cung ứng cho họ...
Thường các cửa hàng, nhà trẻ, xí nghiệp cần mỗi thứ 1 ít và phải cung ứng hàng ngày
Anh làm 1 nhà lưới theo mẫu, trồng rau củ mỗi thứ 1 ít...
Ở xa, anh nên khoán việc hoặc khoán sản lượng cho nhân công dễ quản lý hơn.
Cám ơn anh Tiến đã chỉ vẽ. Em sẽ ngâm cứu phương án này . bắt đầu tìm hiểu chắc phải hỏi anh nhiều hơn nữa . Phiền anh ạ ( em là nữ đó anh )

Le thi Khanh ly

Có kinh nghiệm
Cám ơn Khanh Ly, mình là chị he he ( 43 tuổi ) Minh cũng sợ trộm cắp lắm. Trông quít thì sao chị ? Có người bạn tính làm chung với mình, xuống đó mướn đất thêm làm nữa . Ở chỗ từ Ủy Ban Hòa Long đi tới đường gì quên tên rồi mà từ đó đi thẳng ra Long Hải đó chị ( cách UB chừng 2 cây số )
Nhà e ở gần đó, chị cần thì e chạy lên giúp chị. E cũng dự tính trồng rau, đang thử thổ nhưỡng có hợp không mới làm "thiệt". Hòa Long có mấy dự án trồng quýt, bưởi của hội nông dân cho vay vốn. Trồng cây có múi vùng mình phải phun thuốc nh lắm. Trong ấp Phong Phú, Long Phước có ông anh kia trồng quýt đường, phun thuốc đến nỗi dị ứng loét da từ trên đầu xuống người phải đi lọc máu. Chị để ý vùng nào hợp cây nào ng ta trồng nh cây đó, nói chung tỉnh mình ko hợp cây có múi, có trồng cũng ko cạnh tranh lại hàng của Tây Nam Bộ. Chi rào đất lại trồng chuối chà rám đi, ăn ngon, giá khá cao, chị đem lên SG bán tệ lắm cũng 25k/kg, hoặc trồng đu đủ, mít cũng được. Mấy loại này ít phun thuốc, tuần chị về 2 lần thu cũng ổn. Đất ít quá khó làm lắm. Còn trồng rau, chị ko đam mê ko làm được đâu.

Là gì nhở

Thành viên mới
Bài viết của bác thấm lắm ạ. Rất thực tế. Nhưng cháu chưa hiểu béc tưới nước của bác.