Bàn Về Thức Ăn Chăn Nuôi

• Thread starter EastHopeBN
  • Ngày gửi
Mình muốn lập topic này mong anh em trong 4room bàn về vấn đề TAGS hiện nay.
Ở đây đa phần anh em đều là những nhà chăn nuôi, vậy anh em cho bik đang dùng cám gì, chất lượng ra sao, dịch vụ thế nào? Mong anh em cho ý kiến.
( Mình cũng đang làm báo cáo lên cần một số thông tin, nhân tiện đây xin ý kiến anh em. Thanks all.)

Chính vì tin như thế mà không có bằng chứng khoa học cho đúc tin của mình.
Ngưòi nuôi nhỏ thì có thể thiều chất cho vật nuôi.
Người bỏ vốn nhiều ra kinh doanh chãn nuoi, thiếu gì tiền mà không mua đủ chất?
Nếu chỉ đủ vốn mua vật nuôi mà không có tiền mua thức ăn, chẳng đáng cười sao?
*

Có bác nào biết giá cám Con Cò C225, C235 hiện nay là bao nhiêu không..?
Em đang lên kế hoạch khởi nghiệp nuôi gà mà chưa biết giá cám loại này là bao nhiêu để dự trù chi phí..
Thank..!

Mình ở Bến Tre nuôi gà sao, mình cho gà ăn thức ăn hiệu Hi Gain SX tại Long An, mình thấy chất lượng nó không thua gì Hi - GRO nhưng giá thấp hơn.

Cám tốt đây nè các bác

Quảng cáo linh tinh

Last edited by a moderator:
Nghe các bác bàn luận sôi nổi quá. Bác chắc từng sử dụng nhiều loại cám vậy các bác post cho ae bít loại nào tốt, loại nào ko tốt để ae có thêm k/n chăn nuôi nhé. Các bác cho mức giá lun để ae cùng tham khảo:lol:.
Thay mặt ae cảm ơn các bác sẽ cho ý kiến nhé :9^:

chao các ban thành viên !
Hiên nay mình đang chuẩn bỉ nuôi nhim sinh sản mà không biêt nơi nào cung câp con giống tốt, mà ở trông tỉnh An Giang cung câp , các bạn nào biêt chi giùm minh nhé cảm ơn các bạn nhiêu
Nhớ gửi giùm minh địa chỉ cụ thể nhé thành thật cảm ơn.

chao các ban thành viên !
Hiên nay mình đang chuẩn bỉ nuôi nhim sinh sản mà không biêt nơi nào cung câp con giống tốt, mà ở trông tỉnh An Giang cung câp , các bạn nào biêt chi giùm minh nhé cảm ơn các bạn nhiêu
Nhớ gửi giùm minh địa chỉ cụ thể nhé thành thật cảm ơn.

"Lộn chuồng" rồi bác ơi.........

Chính vì tin như thế mà không có bằng chứng khoa học cho đúc tin của mình.
Ngưòi nuôi nhỏ thì có thể thiều chất cho vật nuôi.
Người bỏ vốn nhiều ra kinh doanh chãn nuoi, thiếu gì tiền mà không mua đủ chất?
Nếu chỉ đủ vốn mua vật nuôi mà không có tiền mua thức ăn, chẳng đáng cười sao?
*

Mình chỉ tán đồng 1 phần ý kiến của bác thôi
1) Đối với trang trại chăn nuôi lớn : ở Việt nam ko cần phải tìm kiếm nguồn nguyên liệu gì cả, vì đã có người nằm vùng của từng công ty sẵn sàng chờ đón chào mời. Với mỗi ngày tiêu thụ lượng thức ăn lớn nên vấn đề bảo quản sẽ không gặp nhiều rắc rối. Vì vậy với việc trộn thức ăn có thể tăng chất này giảm chất kia là điều dễ dàng với những trang thiết bị hiện có. Từ đó thấy được việc giảm chi phí về thức ăn chăn nuôi.

2) Đối với người chăn nuôi : thì tùy vào lượng đàn vật nuôi mà có liệu pháp trộn thức ăn chăn nuôi. Ở đây giá nguyên liệu sẽ cao hơn 1 phần, khó tìm hơn so với trang trại chăn nuôi số lượng lớn mua vào nguồn nguyên liệu lớn. Do vậy việc tiết kiệm chí phí sẽ ít hơn 1 phần.
Riêng đối với hộ gia đình chăn nuôi thì không thể trộn thức ăn chăn nuôi được, nếu có trộn thì đơn thuần chỉ là vài thành phần. Họ không đủ tiền để mua các phụ gia ( Rmix, bột cá, bộ thịt, ... ) vì giá quá cao, bảo quản khó. Vậy tốt nhất vẫn là mua sản phẩm có sẵn bên ngoài thị trường về trộn chung với nguồn thức ăn có sẵn ( gạo, bắp, rau, .... ). Do vậy dù có tiết kiệm thì cũng sơ sơ ( ko đáng kể ).

3) Nếu chỉ đủ vốn mua vật nuôi mà không có tiền mua thức ăn : điều này hoàn toàn có ở việt nam, và hiện diện khắp nơi. Nếu tôi nghèo thì lấy gì tôi mua thức ăn đây, buộc thôi phải tận dụng nguồn thức ăn tự nhiên. Người ta nuôi 3 tháng lớn xuất bán, tui chấp nhận nuôi 5 tháng. Nếu không làm thì lấy gì để ăn.
Bản thân gia đình mình cũng là trường hợp : ngoài việc đồng án thì ba mình cũng chăn nuôi để có thêm thu nhập ở gia đình, nhưng những năm trước đây hoàn cảnh gia đình khó, bản thân mình cùng ba đi kháp xóm, khắp làng để tìm từng cộng rau về cho vật nuôi. Đồng nghĩa với việc gia đình ko hề mua thức ăn chăn nuôi mà vẫn tạo ra sản phẩm vật nuôi dù rằng thời gian xuất bán lâu hơn.

các bác cho em hỏi có bác nào biết theo như người ta tính thì 2.8kg tăcn ra 1 kg heo đó là đối với công ty của nước ngoài .vậy đối với cam nội địa có bác nào biết bao nhiêu kg tacn ra 1 kg heo không em cam on nhieu

cám nội địa tôi thì không rõ
còn cám liên doanh tôi đang sữ dụng là 2.5
nếu gặp bày heo hoàn toàn khõe mạnh không xáo trộn nhiều về tiêu hóa thì 2.3
nhưng cũng tùy thuộc vào dòng sản phẫm và kinh nghiệm chăn nuôi nữa
cũng tiêu tốn thức ăn như,nhau tăng trọng cũng bằng nhau
nhưng chất lượng sản phẫm lại khác nhau

Mình chỉ tán đồng 1 phần ý kiến của bác thôi
1) Đối với trang trại chăn nuôi lớn : ở Việt nam ko cần phải tìm kiếm nguồn nguyên liệu gì cả, vì đã có người nằm vùng của từng công ty sẵn sàng chờ đón chào mời. Với mỗi ngày tiêu thụ lượng thức ăn lớn nên vấn đề bảo quản sẽ không gặp nhiều rắc rối. Vì vậy với việc trộn thức ăn có thể tăng chất này giảm chất kia là điều dễ dàng với những trang thiết bị hiện có. Từ đó thấy được việc giảm chi phí về thức ăn chăn nuôi.

2) Đối với người chăn nuôi : thì tùy vào lượng đàn vật nuôi mà có liệu pháp trộn thức ăn chăn nuôi. Ở đây giá nguyên liệu sẽ cao hơn 1 phần, khó tìm hơn so với trang trại chăn nuôi số lượng lớn mua vào nguồn nguyên liệu lớn. Do vậy việc tiết kiệm chí phí sẽ ít hơn 1 phần.
Riêng đối với hộ gia đình chăn nuôi thì không thể trộn thức ăn chăn nuôi được, nếu có trộn thì đơn thuần chỉ là vài thành phần. Họ không đủ tiền để mua các phụ gia ( Rmix, bột cá, bộ thịt, ... ) vì giá quá cao, bảo quản khó. Vậy tốt nhất vẫn là mua sản phẩm có sẵn bên ngoài thị trường về trộn chung với nguồn thức ăn có sẵn ( gạo, bắp, rau, .... ). Do vậy dù có tiết kiệm thì cũng sơ sơ ( ko đáng kể ).

3) Nếu chỉ đủ vốn mua vật nuôi mà không có tiền mua thức ăn : điều này hoàn toàn có ở việt nam, và hiện diện khắp nơi. Nếu tôi nghèo thì lấy gì tôi mua thức ăn đây, buộc thôi phải tận dụng nguồn thức ăn tự nhiên. Người ta nuôi 3 tháng lớn xuất bán, tui chấp nhận nuôi 5 tháng. Nếu không làm thì lấy gì để ăn.
Bản thân gia đình mình cũng là trường hợp : ngoài việc đồng án thì ba mình cũng chăn nuôi để có thêm thu nhập ở gia đình, nhưng những năm trước đây hoàn cảnh gia đình khó, bản thân mình cùng ba đi kháp xóm, khắp làng để tìm từng cộng rau về cho vật nuôi. Đồng nghĩa với việc gia đình ko hề mua thức ăn chăn nuôi mà vẫn tạo ra sản phẩm vật nuôi dù rằng thời gian xuất bán lâu hơn.

thực sự người chăn nuôi có thể tự làm thức ăn cho vật nuôi, nếu có kế hoạch cụ thể,
làm một công thức thức ăn k phải dễ, tùy thuộc vào kiến thức cũng như đúc kết kinh nghiệm qua quá trình thực hiện. Nếu làm thức ăn dễ thì hội chăn nuôi nhà mình k phải đi mua cám của công ty cho người ta kiếm lời rồi.
muốn làm thức ăn cho vật nuôi, mình cần phải am hiểu đặc điểm sinh lý vật nuôi,nhu cầu từng giai đoạn, am hiểu từng loại thức ăn có vai trò đóng góp ntn trong khẩu phần, chúng có hàm lượng dinh dưỡng như thế nào, rồi giá cả ra sao, điểm quan trọng là nguyên liệu có bán ở ngoài thị trường k (k có nguyên liệu sao mà làm được thức ăn), và đây là khó khăn mình thấy nổi bật nhất. bây giờ đi tìm chỗ bán khó quá, các bác đừng nghĩ chỉ cần có bắp, tấm, cám là làm được thức ăn, sở dĩ các công ty người ta làm thức ăn ăn vào vật nuôi phát triển tốt thì ngoài đảm bảo những yêu cầu về dinh dưỡng như họ thường ghi trên bao bì, thì còn có rất rất nhiều thành phần khác phải được đảm bảo (có thể lên tới 40 hay 50 thậm chí 100) những thành phần này gọi là chất vi lượng, để đảm bảo cung cấp đủ các vi lượng này người ta phải dùng nguyên liệu gọi là chất bổ sung (có loại tới vài trăm 1kg), đó mới chỉ là vài vấn đề sơ sơ thôi, còn vấn đề về bảo quản, mốc, vi khuẩn gây bệnh đường ruột nữa....
trong thức ăn người ta cũng phải bổ sung chất chống mốc, chống oxy hóa nên mới bảo quản được lâu như vậy. tuy nhiên mình tự sản thì mỗi lần trộn ít thôi (khoảng 100kg) bảo quản cũng được 10-15 ngày với dạng bột, còn nếu mình sử dụng máy chế biến thức ăn thủ công thì bảo quản cũng được 1 tháng (cái này hồi ở trường đại học mình làm rồi).

vậy nên nếu ai kiên trì học hỏi, theo mình sẽ làm được thôi, cái này cũng cần phải "có gan" một tí nữa, nếu có 1 người cho sẵn các bác 1 công thức để các bác làm thức ăn, các bác làm ra có dám cho trại 5000 gà của mình ăn k???
vậy nên, nếu muốn thì phải thử nghiệm từng bước, 50-100 con rồi thấy được mới làm tiếp.

ở đồng nai có một bác đầu tự mấy chục triệu để mua phần mềm về tự học làm thức ăn chăn nuôi và đã thành công nhưng mà người ta có tới 20 năm kinh nghiệm nuôi heo, còn các bác có dám k?

nếu mua cám của công ty thì tốn thêm chi phí, phải trả tiền dịch vụ để người ta chăm sóc, vì mình phải trả công cho những người làm ra cám và tiếp thị nữa, còn nếu tự pha chế, giá thành giảm xuống, phần chênh lệch đó các bác được hưởng vì không phải trả công cho người ta mà sử dụng để tự trả cho công của mình.

bác nào kiên trì sẽ làm được thôi, cố lên người chăn nuôi Việt Nam.

P/s: đây là một số kinh nghiệm mình rút ra từ nghề nghiệp (đang làm cty cám) và một vài suy nghĩ cá nhân, các bác đọc đừng chém em.

Ở đây đa phần anh em đều là những nhà chăn nuôi, vậy anh em cho bik đang dùng cám gì, chất lượng ra sao, dịch vụ thế nào? Mong anh em cho ý kiến.
( Mình cũng đang làm báo cáo lên cần một số thông tin, nhân tiện đây xin ý kiến anh em. Thanks all.)
Có bạn nào đã dùng cám gà đẻ của hãng Con voi vàng chưa, mình định dùng nhưng ko biết chất lượng ntn, mong mọi ng chia sẻ.

các anh chị cho hỏi, nếu muốn bổ sung canxi cho động vật thì có loại thuốc dạng bột nào hay khong?

Cam ơn

Bạn cho rằng rẻ tức là phẩm chất kém.
Cũng chưa chắc đúng đâu, nếu bàn về kinh doanh.
*
Trong kinh doanh, đôi khi người ta bán hàng xịn với giá rẻ:
1- Người ta sắp ra mặt hàng mới tốt và rẻ hơn nhiều,
nên hàng còn trong kho thì bán rẻ với mọi giá.
2- Muốn quảng cáo trong thị trường mới.
3- Muốn hạ đối thủ ít vốn hơn.
4- Mới mở hàng, chịu bán hoà vốn, hay lời rất ít, để quảng cáo.
*
Ngược lại, cũng trong kinh doanh, người ta bán hàng dỏm với giá mắc:
1- Ỷ mình có tiếng, mặt hàng đã quen, có nhiều người mua, cứ
giá ấy mà bán . Khách hàng không dễ tìm mặt hàng tương đương hay
tốt hơn mà mua .
2- Kiếm được hợp đồng lớn, bán xong rồi phủi tay, kệ cho thằng buôn
vật lộn với mớ hàng đọng. Thằng buôn cắn răng chịu trận, không dám
hạ giá.
*
Khỏi nói nhiều về Kinh Doanh, bàn trong bà con nghề nông, chả lẽ
nông dân chúng ta không đủ tài pha chế món ăn cho vật nuôi sao?
Sao không thể tự pha chế món ăn mà còn có thể tốt hơn thức ăn mua?
Thực lòng mà nói, tôi tự tin có thể làm thức ăn cho vật nuôi vừa
tốt hơn, vừa rẻ hơn thức ăn lám sẵn của các công ty làm thức ăn
nuôi gia súc. Ai nói không thể, thì cho biết chỗ khó ở đâu, và lý
do gì người nuôi súc vật không làm nổi thức ăn tốt cho vật nuôi?
*
Bạn nói xong, tôi sẽ đưa ra ý kiến chứng minh thức ăn tôi làm còn
tốt hơn thức ăn đi mua.
*
tôi đang dự định làm thức ăn tư chế cần bạn tu vấn công thức

Em thì đang dùng máy chế biến thức ăn chăn nuôi để tự ép cám viên nuôi gia súc

Cam nao nuoi cung duoc het,quan trong la loi nhieu hay it, cho thieu nhieu hay it, ho tro ki thuat toi dau. Cam heo nai thi xai cam tot, vi con nai can chat luong tot, heo con can chat luong tot, heo thit thi cam nao cung nhu nhau. Noi chung la dung chay theo ai, tu tron cam khong don gian ma thay ai cung khoai, chi can bao quan nguyen lieu cung da nhuc dau roi, chua ke mua hang kem chat luong. Nuoi con gi cung vay, rut ngan thoi gian nuoi thi rui ro cung it, tiet kiem may dong keo dai thoi gian thi rui ro cao, quan trong la hieu qua. Tiet kiem phai dung cho, tiet kiem sai cho la tu hai minh

Khó ở chỗ . Thức ăn tươi hàng ngày muốn tự làm pha chế được thì phải gần những khu chế xuất,hoặc tự nuôi giun dòi làm nguồn thức ăn tự chế... Đấy là chưa kể đến kiến thức về dinh dưỡng của vật nuôi " mà nông dân thuần túy ở nông thôn thường thiếu cái này"

Còn với thức ăn tự chế dạng viên bảo quản lâu để ăn dần thì còn vướng về khâu công nghệ chế biến và bảo quả nữa

Ko phải nông dân nào cũng có đủ kiến thức,tiền bạc,vùng nguyên liệu đâu ... Trong khi đó sản xuất lại manh mún ... nuôi có vài trăm con gà mà phải đầu tư cả một hệ thống lớn trong khi họ chưa có đủ những yếu tố trên . Đặt địa vị là bác . Bác có đi thuyết phục họ hàng mình ở Việt Nam . Chưa chắc người nhà bác đã ok nghe theo ... Ko tin bác cứ thử thuyết phục đi rồi biêt liền

Bác anhmytran nghĩ rằng ở VN chỉ có vài công ty chế biến thức ăn chăn nuôi ... Ko phải đâu bác à ... Nhiều lắm đó nhưng chỉ có một vài công ty xây dựng được thương hiệu và hệ thống phân phối đến tận tay người tiêu dùng thôi ...
các bác cho mih hỏi, mình nuoi heo bằng thức ăn thừa công ty. nhưng không biết khi bán lái có chê không, mính muốn 70 kg thì nuôi bằng cám thì có khả thi không? nhờ các anh chỉ dẩn giúp mới nuôi lứa đầu tiên chưa biết gì về heo, 10 con đầu này nay được 2.5 tháng khoang 60kg. tuần rồi bắt 20 con 8kg 1100k về nhà thì bà con hô mắc khong biết đúng không?

Nếu bạn đang có trang trại nái thì mình khuyên bạn nên dùng sản phẩm TD18M và TD18N của Công ty CP TACN Thái Dương, công ty này có trại giống ông bà 5.000 nái ở Nghệ An

Back