Bàn Về Thức Ăn Chăn Nuôi

• Thread starter EastHopeBN
  • Ngày gửi
Mình muốn lập topic này mong anh em trong 4room bàn về vấn đề TAGS hiện nay.
Ở đây đa phần anh em đều là những nhà chăn nuôi, vậy anh em cho bik đang dùng cám gì, chất lượng ra sao, dịch vụ thế nào? Mong anh em cho ý kiến.
( Mình cũng đang làm báo cáo lên cần một số thông tin, nhân tiện đây xin ý kiến anh em. Thanks all.)

em đang dùng cám cho gà loại techfarm nhưng loại lày chất lượng kém và giá thành lại rẻ lên em dùng cho gà hậu bị là thích hơp nhất con cám gà đẻ thì chỉ dùng loại CIPI là tốt nhất và giá cao nhất gà em đẻ sẻ dùng loại cám lày

Thanks bạn. CP cũng mạnh về gà đẻ nhưng của họ chủ yếu dành cho con vịt đẻ thôi. Những loại cám nội địa thì giá thành bao giờ cũng rẻ hơn, nhưng chất lượng kém hơn. Bà con chăn nuôi hay thích dùng cám rẻ. Như thế thì thấy lợi trc mắt mà cái lâu dài hok thấy đc.

Bạn cho rằng rẻ tức là phẩm chất kém.
Cũng chưa chắc đúng đâu, nếu bàn về kinh doanh.
*
Trong kinh doanh, đôi khi người ta bán hàng xịn với giá rẻ:
1- Người ta sắp ra mặt hàng mới tốt và rẻ hơn nhiều,
nên hàng còn trong kho thì bán rẻ với mọi giá.
2- Muốn quảng cáo trong thị trường mới.
3- Muốn hạ đối thủ ít vốn hơn.
4- Mới mở hàng, chịu bán hoà vốn, hay lời rất ít, để quảng cáo.
*
Ngược lại, cũng trong kinh doanh, người ta bán hàng dỏm với giá mắc:
1- Ỷ mình có tiếng, mặt hàng đã quen, có nhiều người mua, cứ
giá ấy mà bán . Khách hàng không dễ tìm mặt hàng tương đương hay
tốt hơn mà mua .
2- Kiếm được hợp đồng lớn, bán xong rồi phủi tay, kệ cho thằng buôn
vật lộn với mớ hàng đọng. Thằng buôn cắn răng chịu trận, không dám
hạ giá.
*
Khỏi nói nhiều về Kinh Doanh, bàn trong bà con nghề nông, chả lẽ
nông dân chúng ta không đủ tài pha chế món ăn cho vật nuôi sao?
Sao không thể tự pha chế món ăn mà còn có thể tốt hơn thức ăn mua?
Thực lòng mà nói, tôi tự tin có thể làm thức ăn cho vật nuôi vừa
tốt hơn, vừa rẻ hơn thức ăn lám sẵn của các công ty làm thức ăn
nuôi gia súc. Ai nói không thể, thì cho biết chỗ khó ở đâu, và lý
do gì người nuôi súc vật không làm nổi thức ăn tốt cho vật nuôi?
*
Bạn nói xong, tôi sẽ đưa ra ý kiến chứng minh thức ăn tôi làm còn
tốt hơn thức ăn đi mua.
*

Bác Trần ak. Ở đây mình đang nói về tình hình sử dụng cám hiện nay của ng chăn nuôi, chất lượng cũng như giá thành và năng suất. Mình hok phê phán gì cả. Mình cũng bik rằng dân Việt dùng hàng Việt. Nhưng trong chăn nuôi hok đơn giản như vậy. Mình là đại lý cám của EH và NewHope cùng nhiều SP khác. NHưng mình chả bao giờ dám cho 3000 viitj đẻ của mình ăn cám vịt đẻ của EH, vì sao vì cho an một ngày ngày hum sau vào nhặt trứng bik ngay. Mình vẫn dùng hàng của CP để chăn nuôi vịt đẻ.( đẻ gần 9 thành) cho loại khác vào ăn đảm bảo hok vượt 8 thành. Thân

Bạn không thể làm được thức ăn cho vật nuôi, hoàn toàn dựa vào thức ăn đi mua,
thì phải chịu thế thôi. Không phải trên đời không ai có thể làm thức ăn tốt hơn và
rẻ hơn EH và NewHope. EH và NewHope mang hàng sang Mỹ, Nhật, Úc, thì chưa
chắc đã ăn được các mặt hàng khác . Nói thế không phải là hàng Mỹ, Nhật, Úc, bao
giờ cũng hơn EH và NewHope, mà tôi muốn nói, trong thị trường nhỏ bé ở ViệtNam,
chỉ có vài đối thủ cạnh tranh nhau thôi, mà nông dân thì không có gan tự làm được
thức ăn, thì thằng chột làm vua xứ mù, chứ nó cũng còn xa mới được bình thường.
*

Ai nói không thể, thì cho biết chỗ khó ở đâu,

Khó ở chỗ . Thức ăn tươi hàng ngày muốn tự làm pha chế được thì phải gần những khu chế xuất,hoặc tự nuôi giun dòi làm nguồn thức ăn tự chế... Đấy là chưa kể đến kiến thức về dinh dưỡng của vật nuôi " mà nông dân thuần túy ở nông thôn thường thiếu cái này"

Còn với thức ăn tự chế dạng viên bảo quản lâu để ăn dần thì còn vướng về khâu công nghệ chế biến và bảo quả nữa

Ko phải nông dân nào cũng có đủ kiến thức,tiền bạc,vùng nguyên liệu đâu ... Trong khi đó sản xuất lại manh mún ... nuôi có vài trăm con gà mà phải đầu tư cả một hệ thống lớn trong khi họ chưa có đủ những yếu tố trên . Đặt địa vị là bác . Bác có đi thuyết phục họ hàng mình ở Việt Nam . Chưa chắc người nhà bác đã ok nghe theo ... Ko tin bác cứ thử thuyết phục đi rồi biêt liền

thì thằng chột làm vua xứ mù

Bác anhmytran nghĩ rằng ở VN chỉ có vài công ty chế biến thức ăn chăn nuôi ... Ko phải đâu bác à ... Nhiều lắm đó nhưng chỉ có một vài công ty xây dựng được thương hiệu và hệ thống phân phối đến tận tay người tiêu dùng thôi ...

Trong sản xuất thức ăn chăn nuôi thì chưa có công ty nào là hoàn thiên về chất lượng cả mà chỉ tốt ở một số mặt hàng nào đó mà thôi hoặc chất lượng không cao nhưng lại rất ổn định. Các bác chăn nuôi thì nên chọn sản phẩm cho vật nuôi của mình cho phù hợp .Còn việc tự sản xuất thức ăn cho vật nuôi của minh theo tôi là hơi khó bởi lẽ chúng ta chưa có mô hình chăn nuôi tương xứng để đầu tư dây truyền chế biến thức ăn (cái này biết được là vì mình đã nhiều năm làm đại lý thức ăn cho các công ty)

Bác Amytran đi wa xa với chủ đề mình đề cập. Em cảm thấy bác rất chi là thông thái các vấn đề trên lý thuyết. Thân.

Trong sản xuất thức ăn chăn nuôi thì chưa có công ty nào là hoàn thiên về chất lượng cả mà chỉ tốt ở một số mặt hàng nào đó mà thôi hoặc chất lượng không cao nhưng lại rất ổn định. Các bác chăn nuôi thì nên chọn sản phẩm cho vật nuôi của mình cho phù hợp .Còn việc tự sản xuất thức ăn cho vật nuôi của minh theo tôi là hơi khó bởi lẽ chúng ta chưa có mô hình chăn nuôi tương xứng để đầu tư dây truyền chế biến thức ăn (cái này biết được là vì mình đã nhiều năm làm đại lý thức ăn cho các công ty)

Theo như bác nói thì bác đã làm đại lý thức ăn lâu năm cho nhiều công ty khác nhau.Như vậy thì có lẽ bác sẽ biết được thế mạnh của các công ty đó .Vậy bác có thể cho mình biết thức ăn cho chăn nuôi heo thì theo bác sản phẩm của công ty nào là tốt ?còn về mặt chất lượng thì theo mình nghĩ cũng còn phụ thuộc nhiều thứ lắm và cơ bản thì vẫn là giá cả sao cho cạnh tranh nhất mà vẫn mạng lại lợi nhuận cho công ty họ

Theo như bác nói thì bác đã làm đại lý thức ăn lâu năm cho nhiều công ty khác nhau.Như vậy thì có lẽ bác sẽ biết được thế mạnh của các công ty đó .Vậy bác có thể cho mình biết thức ăn cho chăn nuôi heo thì theo bác sản phẩm của công ty nào là tốt ?còn về mặt chất lượng thì theo mình nghĩ cũng còn phụ thuộc nhiều thứ lắm và cơ bản thì vẫn là giá cả sao cho cạnh tranh nhất mà vẫn mạng lại lợi nhuận cho công ty họ
Nếu bác nuôi heo thì nên dùng cám của công ty CP B bởi cám của CP chất lượng tốt mà rất ổn định nhưng chỉ nên dùng cám dành cho heo nạc thôi nhé còn heo lai thì bình thường thôi bác ah . chúc bác chăn nuôi may mắn

người chăn nuôi tốt nhất nên tự kiểm chứng chất lượng cám thức ăn qua thực tế chăn nuôi hơn là đi nghe mấy lời mỹ miều của nhà sản xuất.Còn giá cả tùy thuộc mất giá đồng tiền đến đâu, xăng, tỷ giá...vv.. Mặt này thường người dân không với tới được. Người ta thường hay nói cụm từ "4 nhà", nhưng theo tình hình hiện nay thì nhà ai náy giữ.

*
tốt hơn thức ăn đi mua.
*[/QUOTE]

anh này nói không đúng rồi. có thể bà con nông dân mình sản xuất được thức ăn cho gia súc gia cầm, tôi không phủ nhận. nhưng không phải là chuyện dể.
thứ nhất: bà con không có đủ thông tin về nhu cầu dinh dưỡng cho gia súc gia cầm. ở mổi giai đoạn con này cần hàm lượng bao nhiêu. hàm lượng loại này, loại kia. ví dụ: lợn con cần thức ăn khác lợn me. lợn nái đẻ cần thức ăn khác lợn hậu bị
thứ 2: trong một giai đoạn sản xuất của vật nuôi nếu mổi ngày bà con nông dân chế biến thức ăn ngày hôm nay hàm lượng các chất dinh dưỡng khác ngày hôm sau thì vật nuôi sẽ dể bị sôc (stress) làm giảm khả năng sản xuất thị trứng...
* cái chính là đủ dinh dưỡng và giá cả phải thấp nhất
* ở các công ty thức ăn chăn nuôi của việt nam công thức thức ăn mà họ sản xuất cũng không phải của người việt nam. đa phần là mua của nước ngoài. nếu có gì mạo phạm mong bác bỏ qua nha,
tôi cũng là một nông dân. tôi mở trang trại cũng muốn tự mình sản xuất thức ăn thứ nhất là tận dụng nguồn nguyên liệu sẳn có ở địa phương, giá thành rẻ. nhưng nếu mà nuôi theo quy mô lớn, quy mô công nghiệp thì anh phải cân nhắc nên chế biến hay dùng thức ăn của nhà máy.
các loại cám công nghiệp hiện nay tôi thấy cám của công ty cargill khá đắt nhưng rất tốt. nhất là dùng cho nái đẻ.

Last edited by a moderator:
tự làm tă chăn nuôi theo tôi là 1 điều không thể làm được, vì giá bắp hiện tại ở chổ tôi là 7500 đ/kg, giá cám gạo 5500 đ/kg. trong khi đó giá 1 kg tă cn loại dành cho nái, nọc hậu bị của cong ty bemeg (hỏng nhớ rõ) có 8000 đ/kg, hỏi các bác đường nào lợi hơn, cho ăn tăcn hay cho ăn bắp và cám gạo ( nuôi heo rừng)...
tôi đồng ý với bác quang trung53 là hiện nay tôi thấy cám của công ty cargill khá đắt nhưng rất tốt......

thân chào các bạn!
Thức ăn chăn nuôi là hỗn hợp nhiều thành phần
ngành sản xuất thức ăn chăn nuôi xuất hiện nước ta trong khoản 15 năm gần đây bắt đầu bởi công ty tnhh pháp việt với thương hiệu cám con cò sau đó là sự phát triển mạnh mẽ của ngành sản xuất thức ăn chăn nuôi với sự ra đời hàng loạt nhãn hiệu sản phẩm thức ăn chăn nuôi, sứ có mặt của các công ty nước ngoài và trong nước.Sự phát triển đó là tất yếu bởi sự phát triển mạnh mẽ của ngành chăn nuôi nước ta với nhiều mô hình trang trại chăn nuôi theo mô hình công nghiệp, phát triển theo thị trường.
việc phát triển nhanh và mạnh mẽ của ngành chăn nuôi đòi hỏi một yêu cầu đó là thức ăn cho gia súc, gia cầm theo hướng công nghiệp do đó cần có nguồn thức ăn đảm bảo được các yêu cầu như đủ thành phần dinh dưỡng... để tăng trọng lượng
Hiện nay nguyên liệu nhập khẩu chiếm tới trên 54,6% giá trị sản xuất (tương đương 9.300 tỷ đồng), trong đó riêng ngô và khô dầu đậu nành khoảng 1,2-1,3 triệu tấn.Theo kết quả kiểm tra của Cục chăn nuôi trên 408 mẫu thức ăn chăn nuôi, trong đó 200 mẫu lấy ngẫu nhiên tại các nhà máy, cơ sở sản xuất thì có tới 116 mẫu không đạt tiêu chuẩn như đã công bố (chiếm 58%) và 208 mẫu lấy trên thị trường thì có 172 mẫu không đạt tiêu chuẩn như đã công bố (chiếm 82,7%). Chất lượng thức ăn không đạt yêu cầu nêu trên đã gây thiệt hại cho người chăn nuôi.
Sự phụ thuộc quá lớn vào nguồn nguyên liệu nhập khẩu, mất cân đối trong quy hoạch phát triển, hạn chế trong kiểm tra chất lượng thức ăn..., đang đặt ra cho các nhà quản lý, các doanh nghiệp trong ngành thức ăn chăn nuôi quá nhiều khó khăn để có thể phát triển bền vững, đủ sức cạnh tranh trên "sân chơi" WTO.

Tôi đang nuôi bồ câu, có công thức làm cám bồ câu, có máy móc,... nhưng vẫn chưa dám tự sản xuất vì còn rất nhiều vấn đề phải bàn.
Thú thật, ai cũng biết tự sản xuất thì lợi nhuận lúc nào cũng cao, nhưng "nhất nghệ tinh, nhất thân vinh", do đó chúng ta chỉ có thể phát huy lợi thế của mình, nhưng không thể "lấn sân" sang thế mạnh của người khác.
Thực hiện 01 dây chuyền sản xuất cám khó thì không khó, nhưng tốt, đầy đủ và bảo đảm thì cần nhiều vấn đề lắm.
Huhu, nuôi bồ câu nhưng hiện nay cám cho bồ câu "đặc chủng" vẫn chưa có!!!

Hiện nay nguyên liệu nhập khẩu chiếm tới trên 54,6% giá trị sản xuất (tương đương 9.300 tỷ đồng), trong đó riêng ngô và khô dầu đậu nành khoảng 1,2-1,3 triệu tấn.Theo kết quả kiểm tra của Cục chăn nuôi trên 408 mẫu thức ăn chăn nuôi, trong đó 200 mẫu lấy ngẫu nhiên tại các nhà máy, cơ sở sản xuất thì có tới 116 mẫu không đạt tiêu chuẩn như đã công bố (chiếm 58%) và 208 mẫu lấy trên thị trường thì có 172 mẫu không đạt tiêu chuẩn như đã công bố (chiếm 82,7%). Chất lượng thức ăn không đạt yêu cầu nêu trên đã gây thiệt hại cho người chăn nuôi.
Thế mà người chăn nuôi vẫn tin rằng họ không thể tự làm được tốt
bằng hay tốt hơn thức ăn gia súc đi mua.
*
Cái thời đại lạc hậu người chăn nuôi phải làm thức ăn gia súc đã
qua rồi, và không trở lại.
*

Bạn cho rằng rẻ tức là phẩm chất kém.
Cũng chưa chắc đúng đâu, nếu bàn về kinh doanh.
*
Trong kinh doanh, đôi khi người ta bán hàng xịn với giá rẻ:
1- Người ta sắp ra mặt hàng mới tốt và rẻ hơn nhiều,
nên hàng còn trong kho thì bán rẻ với mọi giá.
2- Muốn quảng cáo trong thị trường mới.
3- Muốn hạ đối thủ ít vốn hơn.
4- Mới mở hàng, chịu bán hoà vốn, hay lời rất ít, để quảng cáo.
*
Ngược lại, cũng trong kinh doanh, người ta bán hàng dỏm với giá mắc:
1- Ỷ mình có tiếng, mặt hàng đã quen, có nhiều người mua, cứ
giá ấy mà bán . Khách hàng không dễ tìm mặt hàng tương đương hay
tốt hơn mà mua .
2- Kiếm được hợp đồng lớn, bán xong rồi phủi tay, kệ cho thằng buôn
vật lộn với mớ hàng đọng. Thằng buôn cắn răng chịu trận, không dám
hạ giá.
*
*
tốt hơn thức ăn đi mua.
*

Chào Bác,hiện nay em cũng đang trăng trở về việc tự pha chế thức ăn,rất mong bác cho em ít kinh ngiệm.Cám ơn bác nhiều

đúng ra thì cám của công ty sản xuốt thì vẫn tốt hơn vì họ có chuyên gia và được nghiên cứu cẩn thận rồi bán ra thị trường cám mà người dân tự phối trộn thì vẫn kém hơn vì thiếu nhiều chất
cám gà đẻ thì cám CP là tốt nhất còn gà thị thì cám gà trắng japha là tốt nhất giá hai loại này cao nhất

Back