bảo quản trứng bằng ngăn mát tủ lạnh??

• Thread starter betoan
  • Ngày gửi
mình muốn dùng ngăn mát (để trái cây của tủ lạnh) để bảo quản trứng lau trên 10 ngày được không các bác?mình đặt nhiệt kế vào kiểm tra thử có khi nhiệt độ hạ xuống 7-8 0C. không biết có ai đã làm chưa cho mình xin ý kiến với.

Bạn muốn bảo quản trứng để ăn dần hay muốn tích thành lượng trứng lớn để đưa vào máy ấp.?

trường hợp dùng làm thực phẩm thì yên tâm . Ngăn lạnh nhà mình lúc nào cũng có trứng gà do mình nuôi . Để cả tháng có sao đâu .

7-8 độ thì ko được đâu bạn . Nhiệt độ chuẩn là 15-18 sẽ cho tỉ lệ nở cao nhất.
Thời gian tích trứng ko quá 1 tuần . Với nhiệt độ trên . Nhiều người ủ trứng trong thùng cát ẩm . Nếu bạn ở trong Nam nhiệt độ luôn cao cần phải chú ý hơn . Còn ngoài bắc mùa này để trứng trong phòng là ok . vì nhiệt độ mùa này thấp.

ko qua một tuần bạn ạ . Cho ấp càng sớm thì tỉ lệ nở càng cao .Để càng lâu thì càng giảm. " Cái này mình đọc tài liệu của VIện chăn nuôi"

mình muốn dùng ngăn mát (để trái cây của tủ lạnh) để bảo quản trứng lau trên 10 ngày được không các bác?mình đặt nhiệt kế vào kiểm tra thử có khi nhiệt độ hạ xuống 7-8 0C. không biết có ai đã làm chưa cho mình xin ý kiến với.

Trứng để trong tủ lạnh thì không ấp được vì không có oxy cho trứng thở.

Trứng để trong tủ lạnh thì không ấp được vì không có oxy cho trứng thở.
vấn đề này thì bác CanTruong sai rồi ... Trứng muốn bảo quản được lâu thì cách duy nhất là bỏ vào ngăn mát , ngăn để rau của tủ lạnh. Đây là phương pháp rất tốt và được kiểm chứng... Trung bình , trứng bảo quản trong tủ lạnh có thề giữ được 12 -15 ngày. Bí quyết để bảo quản trứng gà để ấp giữ được lâu và tỷ lệ nở cao thì ta nên để những nơi mát mẽ và ngăn mát của tủ lạnh là tốt nhất.
Khi chuẩn bị đem trứng đi ấp thì chúng ta nên đem trứng ra ngoài . Và sẽ gặp hiện tượng trứng đổ mồ hôi. Lấy khăn khô lau trứng 2,3 lần cho đến khi khô hẳn sau đó thì đem cho gà ấp.
Hiệu quả như thế nào thì bà con nông dân nên làm thử để có kinh nghiệm. Nhưng bất mí là 10 chổ ấp trừng trên bình dương thì chỗ nào cũng khuyên cách bảo quản tốt nhất là để vào ngăn mát của tủ lạnh để giữ trứng được lâu.

cho hỏi bác loantam đã từng làm chưa vậy.không phải mình không tin bạn nhưng đến gan 50 quả... hic...

vấn đề này thì bác CanTruong sai rồi ... Trứng muốn bảo quản được lâu thì cách duy nhất là bỏ vào ngăn mát , ngăn để rau của tủ lạnh. Đây là phương pháp rất tốt và được kiểm chứng... Trung bình , trứng bảo quản trong tủ lạnh có thề giữ được 12 -15 ngày. Bí quyết để bảo quản trứng gà để ấp giữ được lâu và tỷ lệ nở cao thì ta nên để những nơi mát mẽ và ngăn mát của tủ lạnh là tốt nhất.

Thật sự tôi kiểm chứng kiểu đó!
Đúng là nhiệt độ đểm phôi sống lâu là khoảng 15 độ (cái này tôi không nhớ chính xác) nhưng nếu để vào tủ lạnh thì lấy oxy đâu mà cung cấp cho phôi?

Vì trên vỏ trứng có những lỗ nhỏ li ti để nước thoát ra, cung cấp oxy cho trứng (nếu nhiệt độ thấp quá trình này sẽ diễn ra chậm hơn)

loantam đã viết:
Khi chuẩn bị đem trứng đi ấp thì chúng ta nên đem trứng ra ngoài . Và sẽ gặp hiện tượng trứng đổ mồ hôi. Lấy khăn khô lau trứng 2,3 lần cho đến khi khô hẳn sau đó thì đem cho gà ấp.

Không phải "đổ mồ hôi" mà do nhiệt độ của trứng thấp hơn không khí nên không khí xung quanh trứng gặp nhiệt độ thấp đông lại thành nước (giống xung quanh ly nước đá)

loatam đã viết:
Hiệu quả như thế nào thì bà con nông dân nên làm thử để có kinh nghiệm. Nhưng bất mí là 10 chổ ấp trừng trên bình dương thì chỗ nào cũng khuyên cách bảo quản tốt nhất là để vào ngăn mát của tủ lạnh để giữ trứng được lâu.

Không biết loantam có thử chưa, và post kết quả lên cho anh em học hỏi với vì cái này rất hữu ích cho ai ấp trứng.

Không biết loantam có thử chưa, và post kết quả lên cho anh em học hỏi với vì cái này rất hữu ích cho ai ấp trứng.
mình đã thực hiện kiểu ấp trứng này 1 lần rồi. Mình bỏ 10 trứng gà có cồ vào ngăn mát tủ lạnh. Sau 12 ngày thì cho ấp và kết quả là nở được 8 con. Thực ra quy trình bảo quản trứng có cồ để cho gà ấp có rất là nhiều cách. Nhưng điểm chung của nó là để nơi thoáng mát, tránh nơi nhiệt độ cao có thể làm trứng bị hỏng. Và ngăn mát tủ lạnh là một trong những nơi thích hợp nhất.
Hãy tự kiểm chứng cho bản thân đi rồi các bạn sẽ thấy thôi mà. Con người chúng ta có 1 cái tật là hay nghi ngờ .. vậy thì sao không tự kiểm chứng bằng thứ nhỏ nhất nè ... 10 trứng thôi .. chúng ta sẽ có 1 mẹo vặt nho nhỏ đấy;)

Bảo quản trứng là một trong những khâu rất quan trọng ảnh hưởng đến kết quả ấp nở. Nếu nhiệt độ bảo quản trên 28<sup>0</sup>C, phôi bắt đầu phát triển. Nhiệt độ quá thấp cũng làm ảnh hưởng đến phôi. Để đánh giá chất lượng trứng ấp, người ta dùng một số chỉ tiêu, trong đó có đơn vị Haugh. Công thức tính đơn vị Haugh như sau:
HU = 100 log(H - 1,7W0,37 + 7,6)
Trong đó: H là chiều cao lòng trắng đặc, W là khối lượng trứng.
Có thể tính đơn vị Haugh bằng công thức này hoặc tra bảng sẵn. Trứng ấp phải có chỉ số HU trên 80. Trứng mới nhặt có thể có chỉ số HU lên đến 90. Chỉ số HU càng cao, chất lượng trứng càng cao, ấp nở càng tốt. Trứng để càng lâu, lòng trắng trứng càng loãng ra, đơn vị Haugh càng thấp, nếu đổ ra đĩa chúng ta thấy lòng đỏ trứng bẹt ra, người chăn nuôi thường gọi là trứng “loãng lòng”, tỷ lệ nở sẽ kém.
Trong dân gian có một số phương pháp bảo quản trứng thủ công, chẳng hạn dùng than củi (than hoa) có khả năng hút ẩm. Tuy nhiên điều kiện tốt nhất, thậm chí hiệu quả nhất, vẫn là phòng lạnh, mặc dù phương pháp này cần đầu tư trang thiết bị là phòng kín và máy lạnh. Nhiệt độ bảo quản trong phòng lạnh là18<sup>0</sup>C, còn độ ẩm tương đối là 75%.

==> em kiếm đoạn trên ở longdinh.com không biết có giúp ít gì cho mọi người không.Vì hiện tại e toàn mua gà con 1 ngày tuổi để nuôi rùi bán chứ không có ấp trứng nên chưa thử bao giờ :)

Last edited by a moderator:
bạn loan hướng dẫn mình một chút nhé. Mình có con gà tre mới đẻ và muốn tích trứng lại để mang tới lò ấp nhờ họ ấp (gà nhà mình ấp tỉ lệ nở kém quá nên đi thuê). vậy mình nên nhặt và bảo quản trứng như thế nào

trứng ấp tốt nhất bảo quản o quá 1 tuần nơi mát mẻ và hàng ngày bạn phải đảo trứng 1 - 2 lần

bạn loan hướng dẫn mình một chút nhé. Mình có con gà tre mới đẻ và muốn tích trứng lại để mang tới lò ấp nhờ họ ấp (gà nhà mình ấp tỉ lệ nở kém quá nên đi thuê). vậy mình nên nhặt và bảo quản trứng như thế nào
ngăn mát tủ lạnh là hợp lý cho cả mùa đông và mùa hè..
lưu ý: k nên bảo quản quá 7 ngày, trước khi mang trứng đi ấp nên để ra ngoài 12h.

đơn giản như đang giởn đó mà !
Chỉ cần vặn ngăn mát sao cho nhỏ nhất ( minximun) , sau đó đem trứng dzô bỏ vào ngăn mát , 1 ngày đảo trứng 1 lần , trước khi đem ấp đem ra ngoài không khí vài giờ để tránh trứng bị sock nhiệt khi cho vào máy ấp , càng để lâu tý lệ nở càng giảm - e đã từng để lâu nhất là 15 ngày và kq vẫn nở tốt !

Back