bảo vệ thực vật cho cây trồng

• Thread starter linhz50
  • Ngày gửi
xin chào tất cả mọi người hôm nay tôi lập topic này với mong muốn đây sẽ là nơi giao lưu chia sẻ nhữing kinh nghiệm,giải đáp những thắc mắc về bảo vệ thực vật trên cây trồng
hy vọng những tiền bối có nhiều kinh nghiệm sẽ nhiệt tình chia sẻ, các bạn mới sẽ học thêm được nhiều kinh nghiệm,
xin mọi người hãy nhiệt tình chi sẻ,mỗi bài viết sẽ là taid sản quý của diễn đàn

và anh em nào có cây trồng bị sâu bệnh hại gì có thể chụp hình gưiỏ lên đây nhờ các cao thủ giải đáp

vườn nhà tôi có trồng su hào, bắp cải và bị sâu ăn lá cắn sạch. bác nào có cách diệt sâu nhanh chóng mà ko cần dùng thuốc trừ sâu hóa học ko. vì là rau trồng để nhà ăn nên tuyệt đối nhà tôi ko dùng được thuốc BVTV đâu ạ.

vườn nhà tôi có trồng su hào, bắp cải và bị sâu ăn lá cắn sạch. bác nào có cách diệt sâu nhanh chóng mà ko cần dùng thuốc trừ sâu hóa học ko. vì là rau trồng để nhà ăn nên tuyệt đối nhà tôi ko dùng được thuốc BVTV đâu ạ.
không biết có tiền bối nào có cao kiến không nhỉ ?

Su hào là cây để ăn củ mà..vậy tìm thuốc nào mà không thấm sâu ( không lưu dẫn) phun vào lá sâu chết củ đâu có bị ảnh hưởng gì..

Bắp cải thì lão thấy ở Hốc môn người ta trồng bắp cải...rồi chụp cho mỗi cái bắp cải 1 cái.... nón lá
Không có sánh sáng mặt trời...bắp cải trắng....muốt.
bướm không vào được..nên cũng không thấy sâu

theo mình biết có một số bài trị sâu bằng phương pháp dân gian chắc các bạn biết, đó là ngân một số loại: tỏi, ớt, rượu,... rồi đem phụn là đỡ sâu, ngoài ra bạn còn có thể mua bồ kết về hun là đỡ côn trung gây bệnh, và bắt sâu vào sáng sớm hoặc lúc 10h tối, bạn có thể dùng gai cây bồ kết xiên qua con sâu tại chỗ (theo dân gian thì bảo cách này cũng làm hạn chế sự phát triển của sâu)

Back