bắt đc chim cưỡng bị xảy?

• Thread starter Thứ Năm
  • Ngày gửi
3 hôm trc mình bắt đc con cưỡng của ai xỏng hay hoang mình cũng ko rành vì chưa từng nuôi cưỡng, khi thấy nó đậu trên mái nhà hót in ỏi, mình vỗ tay kiu nó ( lại đây cho ăn) thì nó bay xún đậu trên đầu mình,mình đã bắt nó nhốt vào lồng và cho ăn cám trứng nó ăn nhìu lắm, mà từ khi nhốt vào lồng thì nó ko hót nữa và nhát lắm! Nó ăn ún khỏe mạnh nhảy nhót nhìu mà chỉ ko hót với nhát lắm, mong diễn đàn or ae giup mình vs nhé!

hehe, con cuỡng tuởng gặp đc nguời tốt bụng, ai dè lại bị lại tình trạng cũ, cũng nhốt chuồng, vậy thì sao mà vui để hót hả bạn? cách giải quyết là thả ra, thì nó sẻ hót thôi...hihi

Vải tè ông bạn, tại nhà tui nuôi cả chục kon chim, nghe nói cưỡng là loài nói giỏi nên tui cũng thích sẵn tậu lun thể mà :))

nếu vậy thì chịu khó, chăm 1 thới gian là chim sẽ dạn thôi bạn, cuỡng,sáo thì nó dễ nuôi hơn mấy con chim hót, chứ chim hót bạn biết mà, dùng tay bắt chim bổi là xong luôn...

Nhát thì cột 2 chân nó lại cho nó nằm ngay cửa nhà - Tập nó bằng các phương thức gần với cái chết - khi nào nó thấy cái chết quá tầm thường thì nó ko sợ chết nữa là nó hết nhát

Đang hót mà ko hót nữa có 2 nguyên nhân

1 là nó bị trầm cảm - mua thêm cho nó 1 em mái - hoặc cho nó xem phim hài - võ thuật
2 là nó bị chấn thương âm quản - dùng chiếc đũa ăn thọt thử xem thanh quản của nó có thông ko - nếu thông mà ko hót thì đem nó đến bác sĩ thú y quận hay TP khám thanh quản cho nó

Hnay thấy nó huýt sáo đc mấy tiếng r lai im, nhưng nhát thôi rồi lun, thế cần nhiu ngày nó mới dạn lại hả bạn

Bắt được chim quý thế còn gì, loài cưỡng ngta nuôi để nó nói tiếng người cho vui nhà vui của mà, nó không hót càng tốt chứ sao lâu ngày nó sẻ quên tiếng mẹ đẻ;) và học tiếng người càng nhanh chứ sao, người ta còn cho nó ăn ớt cho thụt lưỡi lại để cho nó nhanh nói nữa kìa! chúc bạn thành công.

Mấy bác ham chim. Mà toàn dùng cách bạo lực để ép nó theo ý mình híc. Mà Cưỡng là chim gì sao em nghe lạ quá nhảy vào tính coi hình ảnh mà ko có. :)

Mấy bác ham chim. Mà toàn dùng cách bạo lực để ép nó theo ý mình híc. Mà Cưỡng là chim gì sao em nghe lạ quá nhảy vào tính coi hình ảnh mà ko có. :)

Cưỡng nghĩa là không vui lòng tình nguyện,
mà phải cưỡng bức. Mấy cách trên vẫn nhẹ.
Chỉ có cách thông cổ họng là mạnh thôi. Cứ
thông cho nó thủng một đường qua cổ họng
xuống dến phổi là nó phải nói, mà không nói
thì chết.

Cảm ơn bác motnua. :v nhìn thì thấy ko được đẹp lắm nếu mà nằm trên đĩa, cúi đầu vào chai nửa lít em nghĩ đẹp hơn nhiều :D

Tại nghe nói cưỡng như 1 cái loa phát thanh, ko thấy nó hót thắt mắc z. Mà, thế thì thks các bạn

Con chim cưỡng, con chim khứu, con chim bù chao... Ba con này hợp lại thành 1 đài phóng thanh siêu âm luôn. Người nuôi chim hót họ không bao giờ nuôi ba con chim đó chung với chim hót của họ. Vì nó làm áp đi tiếng hót của các loài chim khác, dù chỉ 1 con thôi

Con chim cưỡng, con chim khứu, con chim bù chao... Ba con này hợp lại thành 1 đài phóng thanh siêu âm luôn. Người nuôi chim hót họ không bao giờ nuôi ba con chim đó chung với chim hót của họ. Vì nó làm áp đi tiếng hót của các loài chim khác, dù chỉ 1 con thôi
Bác Vũ nói sao chứ tôi nuôi khướu bạc má với chèo lửa, sáng sớm chúng nó hót ầm ầm đó chứ, mà nghe nó hoang dã lắm.

TÔI NÓI CON KHỨU NÓ NHIỀU CHUYỆN LA HÓT UM TRỜI, LÀM CHO MẤY CON MỚI NỔI HẾT HỒN .

Còn con cưỡng của tui thì im như hến đây này các bác, mấy con chào mào, vàng anh , chòe lửa hót nhoi, còn con cưỡng im ru cà rù, pó tay lun :))

Cách đây gần 20 năm tôi có nuôi chơi 40 lồng Chim các loại, trong đó có 4 con Cưỡng tôi bắt ngoài vườn Tràm cây lớn về nuôi, khi bắt về bọn chúng mới có vài cái lông, tôi dạy được 2 con nói rất nhiều câu nghe vui lắm, 2 con còn lại chỉ kêu la và bắt chước giọng hót của những con chim khác...
Theo tôi Cưỡng là phải nuôi từ còn non và có phương pháp dạy riêng thì mới tập cho học nói được và thân thiện với chủ nuôi hơn, còn bắt được kiểu đã lớn như bạn thì chỉ nuôi chơi cho vui thôi chứ không dạy nói được...
Nói như bác Xuân Vũ là hoàn toàn đúng , tôi bổ sung thêm con Chim Sáo nữa cho thành ''tứ ca'' :D .

Thế thks các bác, vậy mình thả cho nó tự lập chứ nuôi mà ko thấy nó hót với lại nhát wa, phóng sinh cho nó ung dung tự tại :))

Bài viết có nội dung tương tự
  • chim cưỡng
    • Thread starter Thứ Năm
    • Ngày gửi
  • Cách thuần chim họa mi mộc rất nhanh
    • Thread starter hoamimienbac
    • Ngày gửi
  • cuộc sống vùng quê
    • Thread starter hungdvh058
    • Ngày gửi
  • Xin hỏi cách Thuần con Xích của em
    • Thread starter Trung Phan