Bắt tay vào nuôi gà...

• Thread starter AnNhien
  • Ngày gửi
Chào mọi người,mình năm nay 28t rồi,đã có vợ và con nhỏ. Nghĩ thời buổi khó xin việc quá,nên quyết định ở nhà quê để chăn nuôi,gần bố mẹ già,lại gần con cái. Đang có khoảng 500 mét vuông đất vườn trồng cây ăn quả.sẽ vay ngân hàng 50tr để làm vốn.300mét mình định nuôi gà thịt,với chuông khoảng 40 mét vuông,theo anh em đã đủ rộng chưa,vì quê miền trung hay mưa lụt bão,tuy nuôi thả vườn nhưng có những lúc mưa lụt kéo dài,phải để các em ấy nuôi trong chuồng k cho xuống vườn.sẽ phải đắp nền chuồng cao hơn nhiều mà.200 vuông còn lại sau nay se nuôi gà đẻ,kiếm trứng sạch và dinh dưỡng cho gia đình,và se bán cả trứng.vì quê minh là huyện lúa (mình ở Nghệ An) nên xung quanh bà con cũng nuôi nhiều trâu bò lắm.vậy nên phân trâu bò nhiều,tha hồ xin.chỉ sợ mình k đi chở dc.mà có mua thì cũng k thể đắt được.nên se nuôi thêm giun đất nữa.đầu tiên sẽ nuôi khoảng 400 con thôi.có thể sau sẽ tăng nếu có vốn và kinh nghiệm.theo mọi người với thời tiết quê mình,mình làm chuồng mái kép đc k.tức là cho gió và khí ra vào trên nóc ấy.vì sẽ nuôi trên đệm lót,mùa nắng mà có gió Lào thì...thôi rồi.ở đây trấu và mùn cưa thì dễ tìm và cực rẻ mà.à,sau này sẽ nuôi vịt ngan ở 500 mét vuông ở ruộng phía trước nhà nữa,vùng trồng lúa nên nước nôi k lo ma.nghĩ giờ lúa mới thu hoạch,nhìn đồng ruộng bao la bỏ không khoảng 4 5 tháng trời mà tiếc ghê.(giờ bà con ít trồng ngô khoai mùa này mà,vì sợ bão lụt).có chi anh em và các tiền bối góp ý mình với.1bé gái 1tuổi rưỡi rồi,giờ em trai tết là chao đời.nóng lòng kiếm gạo cho con quá.nuoi khoảng 5tháng nữa xuất mùa cưới mùa tết là vừa nhỉ.ở đây chắc lúa cũng dễ mua vi cả huyện là lúa nước mà.cám thì khoảng 6k/1kilo,ngô cũng khoảng ấy.vậy tạm đã,ae góp ý nhé.thân chào!

Chào bạn!
Nếu có ý định nuôi gà thì bạn xem qua clip này:
Cách thiết kế chuồng rất bài bản, chi phí xây chuồng là 30tr, diện tích 100m2, nuôi được 1000 con gà.
Tuy nhiên với số vốn 50 tr bạn cân đối xây chuồng tạm thôi, không kiên cố như trong clip sẽ giảm chi phí xuống tầm 15tr đủ nuôi 500 gà thôi.
CP con giống với gà DABACO là 20.000 đồng/con, giá này bạn mình ở quảng ngãi vừa mua đợt tháng 06.
Mình xin góp ý tí có gì ko hợp lý mong các bác bỏ qua.

Cảm ơn bạn nhiều,mình k nuôi gà dabaco b ạ.vì dân mình chuộng gà ta hơn.quê mình có gà ri Nghệ An mà.con giống thì chưa đến 10k 1 con ma.4triệu tiền giống là tha hồ.chuồng trại thì làm tạm đã chứ.lưới B40 cao quanh vườn và quanh chuồng,+4 bạt to che mưa gió,bình thường kéo lên cho mát,khoảng 5triệu tiền thuốc và 2chục tr tiền thức ăn,mình sẽ cho ăn thức ăn lên men vi sinh sau 1tháng tuổi.

Gà ta thịt thơm ngon ai cũng thích,nhưng mổi tội chậm lớn, nguồn giống khó kiểm soát.
Chuồng trại thì dựng mấy cây cột gổ, mái che bằng tôn hoăc fibroximang đủ tránh mưa, tránh nắng nhưng đảm bảo thông thoáng là được rồi. Khi có điều kiện thì kiên cố thôi
Thân!

Back