Bắt tay vào xây dựng 1 trang trại

Em(cháu) xin chào tất cả các bác,chú,anh, chị,em
Nay em đăng bài viết này nhờ tất cả mọi người tư vấn cho em cũng như những ai có ý định về vấn đề mở trang trại nông nghiệp.
Nói sơ qua về dự định,hoàn cảnh cũng như điều kiện hiện tại của em ạ.
Em ở miền bắc, cách thủ đô khoảng 30km,sinh năm 1990, đã có vợ và hai con được 1 tuổi, đi làm thì cũng được khoảng 5-6triệu/tháng, tiết kiệm thì cũng đủ chi tiêu ở quê ,nhưng vì nhiều lý do lên đã nghỉ việc, nay em muốn mở 1 trang trại trồng cây ăn trái kết hợp chăn nuôi.
đất thì phải đi thuê 5triệu/ha/năm,hết năm mới trả tiền, trả theo từng năm, cái này em dự định làm hợp đồng khoảng 15-20 năm có được không ạ, trước mắt thuê khoảng 2ha,
tiền mặt ki cóp mãi cộng với vay mượn anh em bạn bè được khoảng 200triệu,
cây trồng chủ lực em dự định là cây bưởi da xanh và cây táo đại( loại quả to mà ăn rất ngọt ấy ạ) cái này em phải lấy mẫu đất mang đi kiểm tra xem có thích hợp 2 loại cây trồng này không,
ngoài ra em cũng chuẩn bị trước được khoảng mấy chục tấn phân hữu cơ,cái này là trước đây đi làm em rành ra 1 khoản mỗi tháng mua 2 tấn phân gà tinh hết 650k, kết hợp xin rơm rạ, thân cây lạc, vỏ trấu về tự ủ phân, và một ít cây tre đủ để làm giàn táo ạ.
ban đầu em dự tính trồng trước khoảng 50 gốc bưởi và 100 gốc táo, kết hợp ươm hạt giống để tự ghép nhằm giảm chi phí mua cây giống,nếu có thể kết hợp bán giống cho bà con xung quanh luôn ạ, bưởi chắc khoảng 3 năm mới cho bói, táo thì năm đầu cho thu luôn rồi ạ,để có nguồn thu ngay ban đầu em tính trồng đu đủ , bí ngô lấy quả non và bán rau, vì gần chợ lên cũng dễ tiêu thụ, nếu vay mươn thêm được tiền em sẽ mua khoảng 4 đến 5 con bò cái , tận dụng bờ ao để trồng cỏ, gà chỉ nuôi vài chục con gà mái lấy trứng cho bọn trẻ con thôi, lâu lâu thịt con cải thiện bữa ăn cũng được....., kế hoạch trong đầu em là như vậy, nhưng còn mấy điểm em chưa rõ nhờ mọi người tư vấn thêm là:
1: mua giống cây ở đâu để đảm bảo chất lương,
2: em muốn thu khoảng 400kg bí ngô non /2 ngày,thì em phải trồng trên diện tích bao nhiêu.
3: em cũng muốn áp dụng hệ thống tưới tự động nhưng chưa rành lắm, tưới cho 2ha thì đầu tư hệ thống hết bao nhiêu.
4: kế hoach của em như vậy còn chỗ nào chưa ổn mong mọi người góp ý thêm.
chân thành cảm ơn mọi người nhiều ạ.

Mình mới về quê lập nghiệp đc 1 năm.trc đó mình đã lăn lộn 6 năm ngoài hà nội rồi có cái chợ đầu mối nào mà k lết chân tới chứ.Nào là chợ đầu mới Long Biên, Đầu mối phía nam, chợ đầu mới Ngã Tư Sở, chợ đầu mới Phùng Khoang,..Chỉ có những đợt bão hoặc mưa kéo dài làm hỏng hết rau may ra mới có giá buôn như thế chứ bình thường nào có. Nhớ lại cái đợt lụt mấy năm về trc 10k/ bó rau muống tẹo teo lúc đó mà có rau bí ngộn bán thì tiền bỏ đâu cho hết.

bưởi da xanh miền bắc trồng rất hiệu quả, có nhiều vườn bưởi da xanh ở huyện lục ngạn cho thu nhập rất cao và ổn định vài năm nay.
miền bắc có mùa đông không quá lạnh nên trồng cây có múi hợp hơn miền nam, cái này các bác có kinh nghiệm trồng và nghiên cứu về cây có múi chắc rõ hơn cả.

@

Cảm ơn bác nhiều ạ, bác cho em số điện thoại với,bác ở chỗ nào hà nam vậy, hôm nào rảnh em qua học hỏi thêm kinh nghiệm của bác
@

Cảm ơn bác nhiều ạ, bác cho em số điện thoại với,bác ở chỗ nào hà nam vậy, hôm nào rảnh em qua học hỏi thêm kinh nghiệm của bác
01639980768 em ở Châu Giang -Duy Tiên nhé ,khi nào bác qua bác ới em cái .:)

Last edited by a moderator:
bưởi da xanh miền bắc trồng rất hiệu quả, có nhiều vườn bưởi da xanh ở huyện lục ngạn cho thu nhập rất cao và ổn định vài năm nay.
miền bắc có mùa đông không quá lạnh nên trồng cây có múi hợp hơn miền nam, cái này các bác có kinh nghiệm trồng và nghiên cứu về cây có múi chắc rõ hơn cả.
bác thực tế tận mắt hay chỉ trên sách báo. bưởi da xanh nhà em trồng thì cây phát triển rất mạnh lớn nhanh gấp rưỡi bưởi diễn nhưng quả rất chua, lắm hạt nên em cắt hết ghép cải tạo thành bưởi diễn rồi

Kinh nghiệm khi đi thuê đất:
- Tuyệt đối không thuê đất gắn liền nhà ở của gia chủ.
- Tuyệt đối không nhờ gia chủ điều gì.
- Tuyệt đối không thuê đất của người mà mình gọi là chú, bác, ông, bà.
- Tuyệt đối không nhờ cậy người địa phương do họ thương tình mình mà trông coi hộ.
Chết đấy! Không tin thử đi rồi biết trái đắng.
thuê đất của xã thôi bác, làm hợp đồng 20-50 năm luôn cho chắc. thuê của dân dễ phát sinh nhiều việc lắm.

thuê đất của xã thôi bác, làm hợp đồng 20-50 năm luôn cho chắc. thuê của dân dễ phát sinh nhiều việc lắm.
chỗ em trc nó cho thuê đất 5% của xã đc 15 năm giờ nó cho có 5 năm 1 thôi. thuê đc 50 năm thì cũng gần hết đời rồi

mình xem trực tiếp và đã ăn thử rồi. vườn đó thuộc xã Kiên Thành huyện Lục Ngạn Bắc giang.
bạn điều chỉnh phân bón xem sao.
có thể tại giống, chất đất hoặc phân bón.

mình xem trực tiếp và đã ăn thử rồi. vườn đó thuộc xã Kiên Thành huyện Lục Ngạn Bắc giang.
bạn điều chỉnh phân bón xem sao.
có thể tại giống, chất đất hoặc phân bón.
cây ra sai quả không bạn

ổn luôn. ngoài vải vùng đó còn có quýt đường, bưởi.
vâng cám ơn bác a. để còn mấy cây còn lại em điều chỉnh kali xem thế nào. nhà em cũng trồng bưởi diễn 15-20 năm rồi cũng rất hiệu quả

Hay đó.mình cũng định trồng ít bưởi da xanh nhưng k biết đầu ra thế nào. Hiện tại thì đang trồng nhãn muộn, nếu a có đầu ra bưởi da xanh thì trồng được đấy a ak. Mình đất rộng nhưng đất đồi,cũng đang trồng ít chuối tiêu hồng. Các bác biết cây gì đầu ra ổn định k ak.e tham khảo với ak. Xin cảm ơn

Kinh nghiệm khi đi thuê đất:
- Tuyệt đối không thuê đất gắn liền nhà ở của gia chủ.
- Tuyệt đối không nhờ gia chủ điều gì.
- Tuyệt đối không thuê đất của người mà mình gọi là chú, bác, ông, bà.
- Tuyệt đối không nhờ cậy người địa phương do họ thương tình mình mà trông coi hộ.
Chết đấy! Không tin thử đi rồi biết trái đắng.

Tôi đang thuê đất của Bác tôi nè, có đắng gì đâu, ổng không lấy tiền mà còn hỏi thăm nhiều.

Tào lao !
Chủ top đang sống trên mây !

Leo lên internet đọc vài bài báo, nằm ngủ mơ ước linh tinh, lên đây viết tùm lum.

Chả có tí kinh nghiệm thực tế nào mà đòi lập trang trại lung tung thứ, xin phép nói thẳng: ""cỡ bạn mà trồng hay nuôi 1 thứ bạn nói thôi còn không ra hồn chứ đừng nói lập trang trại, chỉ có mà tiền mất tật mang".

Haclong !

Chủ top đang sống trên mây !

Leo lên internet đọc vài bài báo, nằm ngủ mơ ước linh tinh, lên đây viết tùm lum.

Chả có tí kinh nghiệm thực tế nào mà đòi lập trang trại lung tung thứ, xin phép nói thẳng: ""cỡ bạn mà trồng hay nuôi 1 thứ bạn nói thôi còn không ra hồn chứ đừng nói lập trang trại, chỉ có mà tiền mất tật mang".
Mong bác chỉ bảo thêm cho em, chỉ ra những cái sai, những cái chưa được trong kế hoạch của em

Mong bác chỉ bảo thêm cho em, chỉ ra những cái sai, những cái chưa được trong kế hoạch của em

Bạn chỉ mới nhìn thấy vệt sáng của con đường.

Những gì bạn biết là những gì thiên hạ hay nói và ưa nói, bạn biết gì về những thứ thiên hạ không nói hay không thích nói.

"Nông nghiệp là 1 cái bẫy"

Haclong !

[
đau đớn nhất là một tay vun trồng cây đc 5-6 năm rồi cũng 1 tay cầm dao đi chẩn. nhà em trc cũng trồng xoài trồng táo xuân 21 rồi cũng cắn răng chặt hết.Gắn bó cuối cũng với cây bưởi diễn. Mấy năm đầu không biết làm quả như cái mũ phộp đắng như thuốc. Phụ thân em cũng vác dao chuẩn bị xử nốt. Em can mãi thì giữ đc vườn bưởi nhưng đi mất mấy sào cam canh để trồng nhãn Hưng Chi ( đắng).Không biết các bác làm lâu năm ở đây thế nào chứ ngày đầu bố em làm cũng chả có tí kinh nghiệm , sách báo , hay internet gì, Tất cả ghép chiết giâm, thuốc sâu thuốc bọ đc 1 vị kĩ sư nông nghiệp (em gọi là 1 vị ân nhân nhé) bày cho và từ mất tiền ngu mà ra.Mấy năm đầu làm cái gì cũng chết bí chết đằng bí, ớt chết đằng ớt, chuối chết đằng chuối, dưa hấu chết đằng dưa hấu. Lúc bấy giờ gần như kiệt quệ. Em nhớ năm thứ 2 gì đấy(lúc đấy em vẫn còn nhỏ) bọn an ninh xã nó sang xiết nợ ( đất nhà em thuê đât 5%) nhà không còn 1 cái gì có mỗi cái tivi cùi với bộ bàn ghế nó cũng khuân ( Đ..m nó:Cuamay:) Chán lắm bố mẹ em định bỏ hết cmn đi vào sài gòn làm thuê thì vị ân nhân kia khuyên làm tiếp. Ông chở toàn bộ cây giống cho em trồng cho không.Ông kêu trồng tất bưởi Diễn (đợt đây nghe ông ý thì bây giờ giầu rồi:Botay:) nhưng bố em sợ trồng mỗi thứ 1 ít (nhãn HC, xoài, cam canh,Táo xuân 21, vải, bưởi diễn) đến cuỗi cùng thì giờ còn bưởi với ít nhãn.Sau đấy không biết bố em học đc ở đâu nghề trồng hoa may cũng có đồng ra đồng vào không khó khăn như trước nữa. Đây là con đường nhà em,em cũng khuyên bác chủ làm trang trại thì phải có đam mê, yêu nghề nữa để khi thất bại không thấy khó mà bỏ cuộc. Chúc bác thành công bác chủ trang trại tương lai:Huh::Huh:

Bạn chỉ mới nhìn thấy vệt sáng của con đường.

Những gì bạn biết là những gì thiên hạ hay nói và ưa nói, bạn biết gì về những thứ thiên hạ không nói hay không thích nói.

Bác nói chung chung quá,hiểu biết của em có hạn nên bác cứ chỉ thẳng ra những điểm chưa được để em rút kinh nghiệm, biết đâu bác nói đúng kkkk.
còn bây giờ làm cái gì cũng gặp nhiều khó khăn hết,đến đi ăn mày xin không khéo thì cũng ít người cho, làm nông nghiệp em trả mong được giàu sang phú quý chỉ mong đủ tiền lo cho vợ con là hạnh phúc lắm rồi, em biết khi bước vào con đường này sẽ gặp rất nhiều khó khăn,nhưng em không sợ, còn về phần bác, trên diễn đàn này những người đã gắn bó lâu ai cũng biết về bác, em cũng có theo dõi hoạt động của bác, bác như thế nào em không cần nói chắc mọi người đều hiểu,còn em, em nghe tất cả nhưng em cũng trả nghe ai hết, bởi trước khi bắt tay vào làm em đã có sẵn kế hoạch trong đầu ,thành bại ra sao hồi sau sẽ rõ, viết bài lên đây là đề tham khảo ý kiến của mọi người, không thể nào chỉ vì một vài chia sẻ của mọi người mà làm em nao núng lo sợ được.
một lần nữa rất cảm ơn mọi người đã quan tâm, vẫn rất mong nhận được nhiều góp ý nữa từ mọi người,
Thân ái và quyết thắng!

[
đau đớn nhất là một tay vun trồng cây đc 5-6 năm rồi cũng 1 tay cầm dao đi chẩn. nhà em trc cũng trồng xoài trồng táo xuân 21 rồi cũng cắn răng chặt hết.Gắn bó cuối cũng với cây bưởi diễn. Mấy năm đầu không biết làm quả như cái mũ phộp đắng như thuốc. Phụ thân em cũng vác dao chuẩn bị xử nốt. Em can mãi thì giữ đc vườn bưởi nhưng đi mất mấy sào cam canh để trồng nhãn Hưng Chi ( đắng).Không biết các bác làm lâu năm ở đây thế nào chứ ngày đầu bố em làm cũng chả có tí kinh nghiệm , sách báo , hay internet gì, Tất cả ghép chiết giâm, thuốc sâu thuốc bọ đc 1 vị kĩ sư nông nghiệp (em gọi là 1 vị ân nhân nhé) bày cho và từ mất tiền ngu mà ra.Mấy năm đầu làm cái gì cũng chết bí chết đằng bí, ớt chết đằng ớt, chuối chết đằng chuối, dưa hấu chết đằng dưa hấu. Lúc bấy giờ gần như kiệt quệ. Em nhớ năm thứ 2 gì đấy(lúc đấy em vẫn còn nhỏ) bọn an ninh xã nó sang xiết nợ ( đất nhà em thuê đât 5%) nhà không còn 1 cái gì có mỗi cái tivi cùi với bộ bàn ghế nó cũng khuân ( Đ..m nó:Cuamay:) Chán lắm bố mẹ em định bỏ hết cmn đi vào sài gòn làm thuê thì vị ân nhân kia khuyên làm tiếp. Ông chở toàn bộ cây giống cho em trồng cho không.Ông kêu trồng tất bưởi Diễn (đợt đây nghe ông ý thì bây giờ giầu rồi:Botay:) nhưng bố em sợ trồng mỗi thứ 1 ít (nhãn HC, xoài, cam canh,Táo xuân 21, vải, bưởi diễn) đến cuỗi cùng thì giờ còn bưởi với ít nhãn.Sau đấy không biết bố em học đc ở đâu nghề trồng hoa may cũng có đồng ra đồng vào không khó khăn như trước nữa. Đây là con đường nhà em,em cũng khuyên bác chủ làm trang trại thì phải có đam mê, yêu nghề nữa để khi thất bại không thấy khó mà bỏ cuộc. Chúc bác thành công bác chủ trang trại tương lai:Huh::Huh:

Thành thật cám ơn bạn đã chia sẽ những thực tế của quá khứ về côbg việc làm nông của gia đình bạn.

Tôi thấy chủ top làm ra vẽ thông minh nên tôi lười giải thích mà chỉ có kết luận. Đến đây mà chủ top vẫn chưa ""hiểu" thì tôi cũng ""hiểu" luôn, hahaha..

Này, chủ top: ""khi bạn nhập môn thì bạn có 1 phần thắng, 2 phần hòa và 7 phần bại"

Bạn triễn khai dàn trãi như bạn nói thì bạn nằm chắc cửa ""bại".

Trên agriviet này chỉ có 2 người vừa mới nhập môn mà đã đánh "thắng": nhất là thuycanh với môn củ đậu, nhì là haclong với sương sâm và đu đủ.

Bạn đã hiểu tôi nói gì chưa ?

Có một ít lời khuyên "giúp" người và có rất nhiều lời khuyên "giết" người !

Haclong !
Bác nói chung chung quá,hiểu biết của em có hạn nên bác cứ chỉ thẳng ra những điểm chưa được để em rút kinh nghiệm, biết đâu bác nói đúng kkkk.
còn bây giờ làm cái gì cũng gặp nhiều khó khăn hết,đến đi ăn mày xin không khéo thì cũng ít người cho, làm nông nghiệp em trả mong được giàu sang phú quý chỉ mong đủ tiền lo cho vợ con là hạnh phúc lắm rồi, em biết khi bước vào con đường này sẽ gặp rất nhiều khó khăn,nhưng em không sợ, còn về phần bác, trên diễn đàn này những người đã gắn bó lâu ai cũng biết về bác, em cũng có theo dõi hoạt động của bác, bác như thế nào em không cần nói chắc mọi người đều hiểu,còn em, em nghe tất cả nhưng em cũng trả nghe ai hết, bởi trước khi bắt tay vào làm em đã có sẵn kế hoạch trong đầu ,thành bại ra sao hồi sau sẽ rõ, viết bài lên đây là đề tham khảo ý kiến của mọi người, không thể nào chỉ vì một vài chia sẻ của mọi người mà làm em nao núng lo sợ được.
một lần nữa rất cảm ơn mọi người đã quan tâm, vẫn rất mong nhận được nhiều góp ý nữa từ mọi người,
Thân ái và quyết thắng!

Bạn đã có kế hoạch sẵn rồi và bạn cũng chả nghe ai hết !

Vậy, tôi hỏi bạn: ""bạn đi xin ý kiến của mọi người làm cái "đéo" gì ?"

Back