Bắt tay vào xây dựng 1 trang trại

Em(cháu) xin chào tất cả các bác,chú,anh, chị,em
Nay em đăng bài viết này nhờ tất cả mọi người tư vấn cho em cũng như những ai có ý định về vấn đề mở trang trại nông nghiệp.
Nói sơ qua về dự định,hoàn cảnh cũng như điều kiện hiện tại của em ạ.
Em ở miền bắc, cách thủ đô khoảng 30km,sinh năm 1990, đã có vợ và hai con được 1 tuổi, đi làm thì cũng được khoảng 5-6triệu/tháng, tiết kiệm thì cũng đủ chi tiêu ở quê ,nhưng vì nhiều lý do lên đã nghỉ việc, nay em muốn mở 1 trang trại trồng cây ăn trái kết hợp chăn nuôi.
đất thì phải đi thuê 5triệu/ha/năm,hết năm mới trả tiền, trả theo từng năm, cái này em dự định làm hợp đồng khoảng 15-20 năm có được không ạ, trước mắt thuê khoảng 2ha,
tiền mặt ki cóp mãi cộng với vay mượn anh em bạn bè được khoảng 200triệu,
cây trồng chủ lực em dự định là cây bưởi da xanh và cây táo đại( loại quả to mà ăn rất ngọt ấy ạ) cái này em phải lấy mẫu đất mang đi kiểm tra xem có thích hợp 2 loại cây trồng này không,
ngoài ra em cũng chuẩn bị trước được khoảng mấy chục tấn phân hữu cơ,cái này là trước đây đi làm em rành ra 1 khoản mỗi tháng mua 2 tấn phân gà tinh hết 650k, kết hợp xin rơm rạ, thân cây lạc, vỏ trấu về tự ủ phân, và một ít cây tre đủ để làm giàn táo ạ.
ban đầu em dự tính trồng trước khoảng 50 gốc bưởi và 100 gốc táo, kết hợp ươm hạt giống để tự ghép nhằm giảm chi phí mua cây giống,nếu có thể kết hợp bán giống cho bà con xung quanh luôn ạ, bưởi chắc khoảng 3 năm mới cho bói, táo thì năm đầu cho thu luôn rồi ạ,để có nguồn thu ngay ban đầu em tính trồng đu đủ , bí ngô lấy quả non và bán rau, vì gần chợ lên cũng dễ tiêu thụ, nếu vay mươn thêm được tiền em sẽ mua khoảng 4 đến 5 con bò cái , tận dụng bờ ao để trồng cỏ, gà chỉ nuôi vài chục con gà mái lấy trứng cho bọn trẻ con thôi, lâu lâu thịt con cải thiện bữa ăn cũng được....., kế hoạch trong đầu em là như vậy, nhưng còn mấy điểm em chưa rõ nhờ mọi người tư vấn thêm là:
1: mua giống cây ở đâu để đảm bảo chất lương,
2: em muốn thu khoảng 400kg bí ngô non /2 ngày,thì em phải trồng trên diện tích bao nhiêu.
3: em cũng muốn áp dụng hệ thống tưới tự động nhưng chưa rành lắm, tưới cho 2ha thì đầu tư hệ thống hết bao nhiêu.
4: kế hoach của em như vậy còn chỗ nào chưa ổn mong mọi người góp ý thêm.
chân thành cảm ơn mọi người nhiều ạ.

Thành thật cám ơn bạn đã chia sẽ những thực tế của quá khứ về côbg việc làm nông của gia đình bạn.

Tôi thấy chủ top làm ra vẽ thông minh nên tôi lười giải thích mà chỉ có kết luận. Đến đây mà chủ top vẫn chưa ""hiểu" thì tôi cũng ""hiểu" luôn, hahaha..

Này, chủ top: ""khi bạn nhập môn thì bạn có 1 phần thắng, 2 phần hòa và 7 phần bại"

Bạn triễn khai dàn trãi như bạn nói thì bạn nằm chắc cửa ""bại".

Trên agriviet này chỉ có 2 người vừa mới nhập môn mà đã đánh "thắng": nhất là thuycanh với môn củ đậu, nhì là haclong với sương sâm và đu đủ.

Bạn đã hiểu tôi nói gì chưa ?

Có một ít lời khuyên "giúp" người và có rất nhiều lời khuyên "giết" người !

"Nông nghiệp là 1 cái bẫy"

Haclong !

Bạn đã có kế hoạch sẵn rồi và bạn cũng chả nghe ai hết !

Vậy, tôi hỏi bạn: ""bạn đi xin ý kiến của mọi người làm cái "đéo" gì ?"
Bác nói hơi quá nên rồi:).Bác chủ có kế hoạch có kế hoạch là điều tốt. kế hoạch càng chi tiết thì càng dễ quản lí được nguồn vốn.Các bác chia sẻ cũng là bổ sung hoàn thiện cho kế hoạch của bác chủ . Khuyên giết người hay giúp người nó cũng là điều khó nói.Có thành công rồi người ta mới chia sẻ cái này bác chủ tự phải cân nhắc thôi.

Bác nói hơi quá nên rồi:).Bác chủ có kế hoạch có kế hoạch là điều tốt. kế hoạch càng chi tiết thì càng dễ quản lí được nguồn vốn.Các bác chia sẻ cũng là bổ sung hoàn thiện cho kế hoạch của bác chủ . Khuyên giết người hay giúp người nó cũng là điều khó nói.Có thành công rồi người ta mới chia sẻ cái này bác chủ tự phải cân nhắc thôi.

Bạn nói chuyện hơi vớ vẫn !

1. Chủ top không nghe bất kỳ ai thì bổ sung hoàn thiện cái gì và ở đâu cho cái kế hoạch của ai ???

2. Có thành công rồi người ta mới chia sẽ !!!
Chết người cái chỗ này, thường thì người ta hay nói những cái hay, những cái đẹp và nó rất dễ nghe. Vì thế nhiều người làm theo mà họ không biết những khó khăn trên đường mình đi như thế nào.

Trong nông nghiệp thì nhập môn đa phần là thất bại.

Nếu làm cho vui thì không có gì để nói, còn làm ăn thua thiệt thì sau trận chiến chỉ có 2 ngỏ mà về thôi:
1. Bạn sẽ là anh hùng nếu bạn thắng.
2. Bạn sẽ là tội đồ nếu bạn bại.
thế thôi, không lèn èn, không nhây nhưa.

Nếu là kẻ tội đồ thì bạn chỉ có quyền im lặng để nghe mọi lời chỉ chích từ mọi hướng, tất cả những lời giải thích, biện hộ hay đỗ lỗi đều mất tác dụng, khi đó thì mọi thứ càng rối ren.

Bạn sẽ lầm lũi mà bước đi, lòng buồn bã, mệt mỏi, chán chường, túng quẩn và bế tắc. Bạn sẽ nhìn thấy tương lai u tối và mờ mịt, mất hết ý chí, cuộc sống tẻ nhạt và cô quạnh.

Sau 1 thời gian thì mọi chuyện mới dần lắng xuống.

Còn khi bạn là anh hùng thì bạn có nhiều quyền lựa chọn hơn, ví dụ như nổ hay khoác lác với mọi người, cuộc sống của bạn khi ấy tràn ngập mùa xuân dù lúc ấy đang là mùa gì đi chăng nữa. Bạn sẽ vui vẻ và đầy nghị lực với ý chí thừa thắng xông lên.

Có 1 phương pháp thoát bẫy và phá trận dễ dàng, bách chiến bách thắng !

Hahaha..

Haclong !

rất hay,rất tuyệt vời các bác ạ, em được nghe 1 câu nói rất hay là" làm như tôi nói và nói như tôi làm", chưa biết bác sương sâm thành công rực rỡ tới đâu nhưng vẫn rất mong bác nói nhiều hơn nữa, còn việc em nghe tất cả nhưng em không nghe ai hết, mọi người đừng hiểu lầm, cái gì đúng, hay thì em nghe, em không muốn đẽo cày giữa đường đâu ạ

Tôi đang thuê đất của Bác tôi nè, có đắng gì đâu, ổng không lấy tiền mà còn hỏi thăm nhiều.

Tào lao !
Chủ top đang sống trên mây !

Leo lên internet đọc vài bài báo, nằm ngủ mơ ước linh tinh, lên đây viết tùm lum.

Chả có tí kinh nghiệm thực tế nào mà đòi lập trang trại lung tung thứ, xin phép nói thẳng: ""cỡ bạn mà trồng hay nuôi 1 thứ bạn nói thôi còn không ra hồn chứ đừng nói lập trang trại, chỉ có mà tiền mất tật mang".
Bạn chỉ mới nhìn thấy vệt sáng của con đường.

Những gì bạn biết là những gì thiên hạ hay nói và ưa nói, bạn biết gì về những thứ thiên hạ không nói hay không thích nói.

Có 1 phương pháp thoát bẫy và phá trận dễ dàng, bách chiến bách thắng !

Haclong !

Bác nên đổi tên lại thành "hắc hồ" hay "hắc xà" cmn đi. Nói chuyện cứ úp úp mở mở như mèo giấu .... Có gì thì cứ nói thẳng ra, ko muốn nói thì im cmn đi. Bụng cũng chỉ toàn phân như người ta thôi, cố ra vẻ thần bí tài ba, chê bai này nọ. Cái gì là "những thứ thiên hạ không nói hay không thích nói."? Nếu biết sao ko nói luôn ra đi, hay sợ người khác biết được sẽ "bắt chước"? Xin lỗi, với cái giọng điệu kẻ cả, ngồi trên như: "Này, chủ top:" hay "Bạn nói chuyện hơi vớ vẫn !" thì nới thật, đến thằng em bác nó còn đ.. thích gì thằng anh nó.

Bác nên đổi tên lại thành "hắc hồ" hay "hắc xà" cmn đi. Nói chuyện cứ úp úp mở mở như mèo giấu .... Có gì thì cứ nói thẳng ra, ko muốn nói thì im cmn đi. Bụng cũng chỉ toàn phân như người ta thôi, cố ra vẻ thần bí tài ba, chê bai này nọ. Cái gì là "những thứ thiên hạ không nói hay không thích nói."? Nếu biết sao ko nói luôn ra đi, hay sợ người khác biết được sẽ "bắt chước"? Xin lỗi, với cái giọng điệu kẻ cả, ngồi trên như: "Này, chủ top:" hay "Bạn nói chuyện hơi vớ vẫn !" thì nới thật, đến thằng em bác nó còn đ.. thích gì thằng anh nó.

Sao bạn biết mấy thằng em tôi không thích tôi ?

Hahaha.. tôi có hơn trăm thằng em lúc tôi còn ra đường. Chỉ có 1 thằng lúc sỉn mất dạy bị tôi đánh 1 trỏ phải vào viện may 3 mũi. Còn lại thì chả đứa nào mất dạy với tôi cả, chỉ còn gia đình họ "mạc".

Bạn có biết là bạn ""ngu" lắm sao, khi mà chỉ biết đọc như vẹt mà không thể suy nghĩ ""tác giả muốn nói gì ?"

Haclong !
@Sương Sâm : tình hình cây trồng của bạn thế nào rồi? bạn nói có vẻ hay, nhưng làm thế nào? kết quả?

Kết quả thì trên cả tuyệt vời, bạn khỏi lo !

Họ Mạc có giỏi thì hiến kế cho chủ top phá trận đi !

Nhìn ra trận rồi tính đường phá trận, dễ như tinh !!!

Hahaha..
Nếu chủ top triễn khai theo những gì chủ top nói thì trong vòng 12 tháng bạn sẽ hết vốn. Khi đó, tiến không được mà thoái không xong.

Điều gì đang chờ chủ top phía trước ? Khó khăn, vất vả, và linh tinh và linh tinh. Cây cối không theo ý của bạn đâu, y như là có cái gì đó muốn bạn thất bại. Nếu bạn nhụt chí, thì y như là có cái gì đó muốn bạn dừng lại.

Họ Mạci chơi trò kích tướng, trò này xưa rồi. Hahaha..

Bản thân tôi cũng muốn chờ đợi để xem chủ top bước vào nông nghiệp như thế nào ? Ê, đừng chạy nha, sĩ khả chiến - bất khả nhụt. Trận này không đánh, thì chết không nhắm mắt đó. Bước vào nông nghiệp đi, cùng haclong trãi nghiệm nè. Chỉ sợ chủ too chỉ giỏi cái võ Mồm như gia đình họ Mạc.

Hahaha..

Haclong !

P/s: một thời gian nữa thì tôi sẽ up hình trang trại tôi lên cho mọi người xem.

Bye bye chủ top, ta về trời đây !

Sao bạn biết mấy thằng em tôi không thích tôi ?

Hahaha.. tôi có hơn trăm thằng em lúc tôi còn ra đường. Chỉ có 1 thằng lúc sỉn mất dạy bị tôi đánh 1 trỏ phải vào viện may 3 mũi. Còn lại thì chả đứa nào mất dạy với tôi cả, chỉ còn gia đình họ "mạc".

Bạn có biết là bạn ""ngu" lắm sao, khi mà chỉ biết đọc như vẹt mà không thể suy nghĩ ""tác giả muốn nói gì ?"

Haclong !

Kết quả thì trên cả tuyệt vời, bạn khỏi lo !

Hahaha..
Nếu chủ top triễn khai theo những gì chủ top nói thì trong vòng 12 tháng bạn sẽ hết vốn. Khi đó, tiến không được mà thoái không xong.

Điều gì đang chờ chủ top phía trước ? Khó khăn, vất vả, và linh tinh và linh tinh. Cây cối không theo ý của bạn đâu, y như là có cái gì đó muốn bạn thất bại. Nếu bạn nhụt chí, thì y như là có cái gì đó muốn bạn dừng lại.

Họ Mạci chơi trò kích tướng, trò này xưa rồi. Hahaha..

Bản thân tôi cũng muốn chờ đợi để xem chủ top bước vào nông nghiệp như thế nào ? Ê, đừng chạy nha, sĩ khả chiến - bất khả nhụt. Trận này không đánh, thì chết không nhắm mắt đó. Bước vào nông nghiệp đi, cùng haclong trãi nghiệm nè. Chỉ sợ chủ too chỉ giỏi cái võ Mồm như gia đình họ Mạc.

Hahaha..

Haclong !

P/s: một thời gian nữa thì tôi sẽ up hình trang trại tôi lên cho mọi người xem.

Bye bye chủ top, ta về trời đây !

Toppic miền bắc nên anh ko có tham dự - nhưng thấy ID của em nên vào đây

Dạo này công việc làm nông thế nào rồi - vẩn ổn chứ ???

Cố gắng lên nhé - ngựa chạy đường dài mới biết ngựa hay - cố gắng kiên trì nhé - thằng em !

Anh hay chửi chú mày nhưng thích chú mày lắm đấy ! - luôn theo dỏi chú mày đấy - được gì rồi - báo cáo anh mừng cái coi .

Cố gắng lên nhé - ngựa chạy đường dài mới biết ngựa hay - cố gắng kiên trì nhé - thằng em !

Anh hay chửi chú mày nhưng thích chú mày lắm đấy ! - luôn theo dỏi chú mày đấy - được gì rồi - báo cáo anh mừng cái coi .

Cái vườn của đệ, ai vào cũng khen, nản vô cùng đại ca ơi !

Hahaha..

Mới vừa trồng xong 3.000 cây đu đủ. 2 tuần vừa rồi làm việc điên luôn, từ 5h sáng đến 10 giờ đêm, có ngày đến 12h đêm, có ngày làm biếng thì chỉ đến 6h chiều.

Chỉ là vấn đề thời gian mà thôi đại ca ơi. Khó khăn và vất vả thì rất nhiều, nhưng được cái ý chí kiêng cường, mạnh mẽ hơn người nên vẫn chưa bại.

Sương sâm đệ trồng đến giờ vẫn chưa chết quá 1%, người bình thường đã chết sạch vườn rồi.

Còn đu đủ thì còn thiếu ít đồ chơi để đi hệ thống tưới, khi nó đủ nước thì đệ sẽ kích cho nó phát. Đệ trồng theo công thức trồng đu đủ của mỹ, nên không đứng nhất thì cũng đứng nhì Xuân Lộc.

Do thiếu vốn nên đệ kết hợp làm với người dân tộc, họ được một phần lợi nhuận. Bây giờ nhiều người giúp đỡ đệ lắm. Không như lúc mới tới ai cũng muốn ăn thịt mình. Và nhất là xóm người dân tộc, họ hay lấy lưới đi bắt cá mà đụng phải tụi bảo vệ hồ, lúc trước thì tụi bảo vệ ưa đánh và lấy lưới họ. Từ khi có đệ xuống, thì thằng Hợp Tác Xã cho tụi bảo vệ nghỉ hết, chả ma nào dám lấy lưới của xóm người dân tộc, nên vì lý do đó họ cũng thích đệ 1 phần, 1 phần nữa thì mình sống cũng đàng hoàng và nghĩa tình với người ta, có qua thì có lại nên họ cũng mến.

Nói chung là: mọi chuyện đang ổn và luôn nằm trong tầm kiểm xoát.
Chào đại ca.

Haclong !

Mà phải công nhận 2 cây này khó thiệt đại ca !

Mấy nhà nông chuyên nghiệp luôn mà 10 người trồng thì cũng đã bại đến 8 người rồi. Chỉ cần biết trồng 2 loại này, thì có thể làm mưa làm gió thiên hạ rồi.

Đệ đang đi kiếm 5 hecta để trồng dd nữa, khi nào vườn này nó có thu thì mình triễn khai vườn tiếp theo được rồi. Chứ 1 hecta ít quá mà đi bộ mỏi giò quá, từ đầu này qua đầu kia, đi lòng vòng một hồi rồi ngồi tính cũng được mấy km, không biết 5 hecta trồng sẽ ra sao nữa,

hahaha..

Haclong !

Hahaha..
Kkkkk kế hoạch tổng quan của em là như vậy, dự kiến trong khoảng thời gian 3 đến 4 năm, mà bác nói thực hiện trong 12 tháng, em sợ bác quá, không biết bác có theo dõi bài viết không chứ em đâu có nói là thực hiện tất cả các dự án trong 1 năm đâu, em nói lại một chút để mọi người tham khảo,
đầu tiên là trồng táo và bưởi khoảng 200 gốc táo và 100 gốc bưởi, táo 25k/cây, bưởi 30k/cây, em đã mua rồi, giờ em đang làm đất để trồng màu lấy cái thu nhập đã, trồng rau ngót và bí ngồi, được cái rau màu có chỗ bán buôn bao nhiêu cũng ít lên không lo lắm,dựng cái nhà tạm để lấy chỗ chui ra chui vào, nước tưới thì thoải mái, tưới tạm bằng bơm con lợn của nhà không mất tiền mua, mất tiền mua ống thôi.Tạm thời chấm hết, từ ngày lên vườn tính ra hết gần 50triệu rồi,xem ra vẫn chưa thấm gì so với các bác kkkk

Kkkkk kế hoạch tổng quan của em là như vậy, dự kiến trong khoảng thời gian 3 đến 4 năm, mà bác nói thực hiện trong 12 tháng, em sợ bác quá, không biết bác có theo dõi bài viết không chứ em đâu có nói là thực hiện tất cả các dự án trong 1 năm đâu, em nói lại một chút để mọi người tham khảo,
đầu tiên là trồng táo và bưởi khoảng 200 gốc táo và 100 gốc bưởi, táo 25k/cây, bưởi 30k/cây, em đã mua rồi, giờ em đang làm đất để trồng màu lấy cái thu nhập đã, trồng rau ngót và bí ngồi, được cái rau màu có chỗ bán buôn bao nhiêu cũng ít lên không lo lắm,dựng cái nhà tạm để lấy chỗ chui ra chui vào, nước tưới thì thoải mái, tưới tạm bằng bơm con lợn của nhà không mất tiền mua, mất tiền mua ống thôi.Tạm thời chấm hết, từ ngày lên vườn tính ra hết gần 50triệu rồi,xem ra vẫn chưa thấm gì so với các bác kkkk
Bác Thường trang trại của bác ở đâu vậy. Vẫn trồng Bưởi da xanh với Táo đại hả bác?

Thêm cái nữa là chỗ em được cái phân gà nhiều lại rẻ, bác nào có nhu cầu em bán lại cho, kiếm tí tiền mua sữa cho con ạ,
Phân gà tinh 25k/bao khoảng 35-40kg, về các bác trộn ủ thoải mái.
Bác Thường trang trại của bác ở đâu vậy. Vẫn trồng Bưởi da xanh với Táo đại hả bác?
Vâng, của em ở Tân thành- lương sơn ạ

rảnh rỗi chút lại ngồi tán hươu
hôm nọ lên chơi trại của cô e, bỗng thấy có nhiều suy nghĩ quá.
đất trại ở lương sơn, khá tốt. vậy mà cả loạt vải và nhãn đang xanh tươi và đầy hoa thì đem chặt đi, vì mấy năm nay không thu được quả nào, lý do chưa biết chăm sóc, nên bọ xít nó phá sạch. lại gần chục cây bưởi cũng đem chặt, đào gốc luôn, lý do không biết chăm, nên quả kém, sâu đục thân và hỏng cả cây luôn, lại thêm cây lên cây không, cây cao cây thấp, thêm một loạt ổi, cũng chẳng thu được gì, và còi cọc, nghiêng ngả.
đang lập lại phương án mới, dọn san lại đất, xuống phân và trồng sắn dây.
kể ra trồng trọt thì coi như bắt đầu lại. đất coi như san gạt thêm, và tạo nguồn nước tưới bằng cách đào ao. gần như bắt đầu lại hết.
đc cái biết đưa máy múc vào, nó làm nhanh lắm, và rẻ nữa. nó bốc đá, đào hố, moi gốc cây, gạt mặt bằng .... rất nhanh và chuẩn. làm trại mà dùng nó thật là nhàn. cũng nhờ vợ chồng cô e có tài huy động máy và điều hành thợ, nên chuẩn bị lại mặt bằng nhanh và tốt, cũng chẳng mất nhiều tiền
nói chung là vậy, coi như làm lại từ đầu, tìm người trông nom, mua giống mới, làm lại đất ...
mỗi tội làm chưa đồng bộ, nhiều cái cần thiết vẫn chưa làm. ví dụ có bơm mà chưa có ống tưới, chưa có ao vs giếng khoan, có trại mà chưa có chó trông nom ... vừa mất khối cáp điện rồi, lại phải mua dây mới.
nói loăng quăng là vậy, làm trại trông thế mà khá tốn tiền, tốn công sức

Tôi thấy chủ top nói chuyện sao sao ấy !

Y như là chủ top 8 câu xạo 2 câu thật vậy. Bạn đã mua cây táo và cây bưởi rồi, nhưng hiện tại đang trồng hoa màu ??? Vậy là chưa trồng táo và bưởi mà chỉ mua cây giống rồi đem về để đó, giờ đem rau màu đi trồng để lấy ngắn nuôi dài.

Tôi không tin chủ top, cho xin tấm ảnh trang trại đi Chủ top. Các thành viên khác, ai có đi ngang qua trang trại chủ top thì nhớ ghé qua và chụp rồi đăng dùm tôi mấy tấm hình.

Tôi nghĩ, chủ top toàn nói xạo từ đầu tới giờ.

Haclong !

Thêm cái nữa là chỗ em được cái phân gà nhiều lại rẻ, bác nào có nhu cầu em bán lại cho, kiếm tí tiền mua sữa cho con ạ,
Phân gà tinh 25k/bao khoảng 35-40kg, về các bác trộn ủ thoải mái.

Vâng, của em ở Tân thành- lương sơn ạ
Bác này đi bán phân gà hay sao mà chém ác thế? Dân trồng màu Hoài Đức mua cả trăm tấn chở đến tận ruộng có 17K/bao. Rẻ thế bác cứ mua mà tích vào đấy đợi giá lên mà bán!!!!

Vậy, tôi chắc chắn với mọi người là chủ top toàn nói xạo !

Tôi không đọc vẹt ! Tại sao chủ top lại phải lừa mọi người khi mà không ai thấy mặt ai, khi mà sự thật không làm ảnh hưởng đến ai, khi mà chủ top chưa thất bại ?

Tôi quá thất vọng với chủ top !

Haclong !
Bác này đi bán phân gà hay sao mà chém ác thế? Dân trồng màu Hoài Đức mua cả trăm tấn chở đến tận ruộng có 17K/bao. Rẻ thế bác cứ mua mà tích vào đấy đợi giá lên mà bán!!!!

Tôi nghĩ chủ top dương đông để bán phân gà mà thôi, nản vô cùng !

Trại nhà em đây các bác :Botay:
cây này vô giá:Gun:

cây này đang bán 1tr2/ cây

cây này 1tr5/ cây

4000 chuối thái ( 5 tháng)

1 cây năm trc

File đính kèm

69.5 KB · Lượt xem: 36
Last edited by a moderator:
tui thích bạn @Sương Sâm , đơn giản vì bạn có kiến thức, có tính máu lửa khi bắt tay vào làm. Hi vọng bạn sẽ up hình trang trại sớm nhé. Chúc mừng bạn.
Tui, tài mọn, sức yếu nên chỉ cần 1000m2 là đủ xài rồi hehe

Dạ em mua ở huyện chương mỹ, thôn xóm nào thì em quên tên rồi chỉ nhớ đường đi thôi ,ở đây người ta nuôi nhiều gà đẻ, nên được phân tinh không lẫn trấu,bác mua giá thế nào mà đắt ạ

bạn ở chỗ nào chương mỹ vậy ...! mình cũng chương mỹ
mình thấy ở đây đang trông bưởi diễn với phật thủ ..đang hương tới 1 khu vực để tạo thành 1 dặc sản của vùng ...!
mình thấy ở đây người ta trồng bưởi với rau ngót có thu nhập khá cao...

Last edited by a moderator:
quá nhiều điều kiện thuận lơi. !
bưởi da xanh 30.000đ/cây
táo đại : 25.000đ/cây.
mua ở trường đại học nông nghiệp.
mình nghĩ 200. đầu tư tất vào một ha làm cho ngon hai ha rồi không đâu vào đâu, dàn trải quá. mình cũng dính kiểu dàn trải này rồi, giờ nghĩ lại thấy sợ.
có thể trồng xen bưởi với táo thu táo trước rồi chờ thu bưởi . mình có anh bạn làm mô hình này rất thành công. trước tiên trồng táo đại và ổi đài loan năm nay là năm thứ ba chuẩn bị xen bưởi dự định khi bưởi phát triển lên đồng thời thu hẹp dần táo,ổi. vườn này thu nhập tương đối nhưng đầu tư cũng rất quy củ, vốn nhiều.
nếu bạn có nhu cầu tham quan thực tế mình sẽ đưa qua thăm, vườn cũng ở khu đại học nông nghiệp.
Em cũng đang mày mò phát triển trồng trọt theo hướng sạch/hữu cơ, chủ top cho em xin thông tin để em liên hệ học hỏi nhé! tks,

Back