bầu hồ lô

• Thread starter rjcken
  • Ngày gửi
e muốn hỏi là khi trồng bầu muốn trái nhiều và không rụng trong lúc còn nhỏ thì phải xịt thuốc gì , và khi trái đang lớn e thấy có nhiều vệt vàng vàng , thâm thâm , nó không được trơn , giống bị ghẻ z á @@ , vậy phải làm s . Khoảng bao nhiêu thời gian thì bầu mới chín khô và hái đc , e muốn hỏi là ta muốn đựng đc nc' thì phải làm thế nào , trên mạng chỉ đổ nước vào nhưng không chỉ có lấy hạt ra hay không , vì e muốn giữ hạt để trồng tiếp . Bác nào có kinh nghiệm chỉ giùm e nha , e tks nhiều

Vài lời cùng bạn.
Tôi cũng đã từng trồng bầu Hồ lô nhưng chưa xịt thuốc bao giờ nên ko biết,trái giống thì tôi dùng túi nilon dài bọc lại và cắt bỏ đáy túi cho thoáng bầu khỏi thúi.để trái trên dây đến khi dây hoặc trái khô luôn chứ không hái tươi bao giờ.Khi trái khô bạn muốn lấy hột ra và giữ vỏ để chơi thì dùng lưỡi cưa sắt cắt bỏ một ít phần cuống trái khi lộ ra phần ruột khoảng tròn 1cm sau đó dùng que nhọn thọc vào càng nhiều càng tốt,ngâm nước trong 7 đến 10 ngày cho ruột bầu rữa ra rồi bạn cứ thế ngoáy móc và ngâm nước từ từ thì hột và ruột sẽ ra hết.lúc nầy vỏ bầu rất thối bạn phải giã nhỏ than củi cho vào ngâm lâu vài lần sẽ hết mùi.
bạn lấy phần vỏ thì hột sẽ bị hư do ngâm nước lâu ko dùng làm giống được nữa đâu.tôi nghĩ chỉ một trái giống là có hột trồng mệt rồi,những trái lấy vỏ chơi thì đừng tiếc hột bạn à....Thân

Ngày xưa trồng Bầu, Bí, Mướp, muốn lấy hạt thì phải để
thật già, vỏ cứng như đá, ruột bên trong khô như củi,
hạt cũng khô cứng. Nếu ngâm nước, thì hạt nảy mầm, lấy
ra mà trồng được, nhưng dễ bị gãy mầm. Vì vậy, phải móc
hạt ra trước mới ngâm nước sau. Móc hạt, thì chỉ những
hạt không may mới bị sứt thôi, chứ hầu hết đều có thể
dốc ra, và xóc mạnh nhiều lần, thì rụng ra hết. Dầu sao,
cả giàn vài chục hay cả trăm trái, chỉ có một trái làm
giống, thì đập vỏ ra có sao đâu?
*
Nói chung, cả 2 bạn hỏi đáp đều chưa đủ kiên nhẫn mà đợi
đến lúc lắc bầu nghe thấy hạt rủng rẻng bên trong. Chẳng
thôi tẹo nào cả. Có thế mới đựng được rượu ngon chứ.
*

viênMCP6PBnha2 em cũng trồng bầu hồ lô nhưng sao chỉ có hoa mà ko có trài, hoa nở rồi rụng luôn mặc dù em bón phân tốtcho cây rất tốt. Mong ai có kinh nghiệm chỉ giúp em cách trồng:6^:

nhà em cũng trồng bầu hồ lô nhưng sao chỉ có hoa mà ko có trái, hoa nở rồi rụng luôn mặc dù em bón phân tốtcho cây rất tốt. Mong ai có kinh nghiệm chỉ giúp em cách trồng:6^:

nhà em cũng trồng bầu hồ lô nhưng sao chỉ có hoa mà ko có trái, hoa nở rồi rụng luôn mặc dù em bón phân cho cây rất tốt. Mong ai có kinh nghiệm chỉ giúp em cách trồng:6^:

tks sự giúp đỡ của mấy bác nhiều :D

Bạn không bón phân nữa thì mới có trái.
Bón nhiều phân thì không có trái đâu.
Bón đúng phân (tỷ lệ NPK cân đối) và đủ thì mới có trái.
*
Bạn chịu khó đọc các bài của bác Mục Tử về bón phân đi.
*

viênMCP6PBnha2 em cũng trồng bầu hồ lô nhưng sao chỉ có hoa mà ko có trài, hoa nở rồi rụng luôn mặc dù em bón phân tốtcho cây rất tốt. Mong ai có kinh nghiệm chỉ giúp em cách trồng:6^:

xin trả lời cho anh!
lý do mà cây bị rụng hoa như vậy là do trong quá trình thụ phấn mà a cung cấp nhiu dinh dưỡng cho cây quá (đặc biệt là phân đạm) cây tập trung sinh trưởng nên không đậu trái được...chúc anh thành công

e muốn hỏi là khi trồng bầu muốn trái nhiều và không rụng trong lúc còn nhỏ thì phải xịt thuốc gì , và khi trái đang lớn e thấy có nhiều vệt vàng vàng , thâm thâm , nó không được trơn , giống bị ghẻ z á @@ , vậy phải làm s . Khoảng bao nhiêu thời gian thì bầu mới chín khô và hái đc , e muốn hỏi là ta muốn đựng đc nc' thì phải làm thế nào , trên mạng chỉ đổ nước vào nhưng không chỉ có lấy hạt ra hay không , vì e muốn giữ hạt để trồng tiếp . Bác nào có kinh nghiệm chỉ giùm e nha , e tks nhiều

em xin chia sẻ với anh một số điều khi trồng bầu
trước tiên chúng ta nên chọn những giống năng suất cao (giống F1),kháng được sâu bệnh...bón phân cân đối,nếu sử dụng phân hữu cơ cần tốt..thăm vườn thường xuyên xem có sâu bệnh gì không để còn có biện pháp trị bệnh..thông thường bà con trồng bầu và rau dưa thường phòng bệnh hơn chữa bệnh..lúc trái nhỏ a có thể bổ sung bo và caxi ngăn rụng trái..còn đối với giống F1 chúng ta không nên để giống cho vụ sau..
thân chào anh:unsure:

e có trồng 1 dàn má sao toàn ra hoa đực ko ak ko thấy ra hoa cái có ai chỉ cách cho nó ra hoa cái ko ak

Nếu có hoa cái mà không đậu thì mới chữa.
Nếu không có hoa cái, thì tại giống.
Giống tốt, cứ một nách lá thì có một hoa
cái, và một hoa đực, nhưng khi mới nảy
mầm thì không có hoa nào. Được chục lá
đầu không hoa, thì mới bắt đầu có hoa đực.
Được chục hoa đực, thì cây có 2 chục lá,
mới bắt đầu có hoa cái. Cây nhiều hoa cái,
thì trái nhỏ. Cây thưa hoa cái thì trái bự.
Bầu nậm có loại trái nhỏ, rất sai. Một cây
bầu nậm mọc nhánh đầy một giàn, có thể tới
trăm trái. Bầu thúng trái lớn, một giàn chỉ
có 2 chục trái thôi, nhưng có thể gãy đổ
giàn, vì trái quá lớn.

Back