Bê bị còi Cần giúp đỡ

• Thread starter doanhatinh91
  • Ngày gửi
Chào cả nhà.
Hiên e đang con bê dc 13 tháng tuổi rồi. Trc đấy nó bi bệnh lở mồng Long móng và sau đo bị ỉa chảy nựa thì phải. E nhớ k rỏ lắm. Và bố e Đa tự chựa trị, và nó Đa khỏi. Nhưng k hiệu sao e nó không lơn nựa. Ăn thì nhiêu như voi mà ng thi chả to dc tỉ nào cả.)): và Trc đấy e k thấy e k thấy nó ỉa phân nhải Nhung hôm nay k hiểu sao hôm nay e ấy ỉ ấy phân nhảo các Bác ạ. Bác náo biết nó bệnh gì và cách chửa trị Như thế nào vs ạ, và nên cho e nó ăn gì mau to để cuối năm thì bán dc ạ. Nêu Bác nào bày e chưa dc bệnh nó thì e sẻ hậu ta nhiều ạ.hi. E xin chân thành cảm ơn.
Mà các Bác cho e hỏi thêm là học thú y tốn bao nhiêu tiên và thơi gian học trong bao lâu. E chỉ học đê bảo vệ cho dàn gia súc gia câm e thôi.hi

--------

https://www.dropbox.com/s/xgizonwqqh36ftx/Photo 12 58 51 28-02-2014.jpg

--------

https://www.dropbox.com/s/vd6wiww2x0y9egi/Photo 14 29 04 04-03-2014.jpg

--------

https://www.dropbox.com/s/xxs5ksnq51y30ps/Photo 14 29 12 04-03-2014.jpg

https://www.dropbox.com/s/itzd7384od113ac/Photo 14 29 17 04-03-2014.jpg

https://www.dropbox.com/s/oo531rmxoqqhzi1/Photo 15 01 59 04-03-2014.jpg

--------

Hình đầu e up nhầm.hi

Last edited by a moderator:
thuốc đơn giản mà đại lí thuốc thú y nào mà chả có,trước mắt có ivermectil thì chích trước,

Chưa bạn ạ. Vì mình chưa mua đủ thuốc nak. Mình ở can Lộc bạn ạ. Còn bạn?

Bạn có thể lên tận Thành phố mà mua. Or những huyện nào mà nghành chăn nuôi phát triển của tỉnh ý. Hok thì nhờ ai đó mua hộ trên diễn đàn này ne. Vì nếu tiện thì có mấy trăm nghìn thôi là đủ thuốc cho 1 con bê còi ( hok đén 200k sao ý )

Có nhờ mà không thấy ai giúp bạn ạ

Chưa bạn ạ. Vì mình chưa mua đủ thuốc nak. Mình ở can Lộc bạn ạ. Còn bạn?
ở dak lak mình ở thì 1 km phải tới vài cái tiệm thuốc thú y,thích thuốc gì có thuốc đó. 1cc cũng bán
ngoài hà tĩnh thì đi hơn 10km mới thấy 1 cái
mà ở ngoài này chủ yếu là mua nguyên chai chứ chả ai bán lẽ cả
ngày trước đi mua thuốc chích cho con chó mà đi xa tít mới gặp 1 tiệm ,tìm thuốc như ý muốn thì chả có....

ukm. M ở hương sơn à. Ở hà tĩnh m chăn nuôi thấy chưa phát triển lắm b hè.
Vậy ạ. Thế hiện tại bạn có chăn nuôi con gì không? Mà dê ở đây bạn có nhiêu không? Giá dê giống ntn vậy? Mình xin cảm ơn

Em nghĩ bác nên nhờ bác sỹ thú y đến để làm cho hiệu quả. Tự mình làm sợ không được như mong muốn đâu

Vậy ạ. Thế hiện tại bạn có chăn nuôi con gì không? Mà dê ở đây bạn có nhiêu không? Giá dê giống ntn vậy? Mình xin cảm ơn
ukm. Nhà m hiện tại đang nuôi 7con dê cỏ. Chỉ có bố mẹ nuôi thôi m đang làm công nhân. M đanh học hỏi anh em trên diễn đàn và đi làm kiếm ít vốn hết năm về nhà chăn nuôi b à. Nhà bạn nuôi bò nhiều không?ngoài bò ra còn chăn nuôi gì thêm nữa k

ukm. Nhà m hiện tại đang nuôi 7con dê cỏ. Chỉ có bố mẹ nuôi thôi m đang làm công nhân. M đanh học hỏi anh em trên diễn đàn và đi làm kiếm ít vốn hết năm về nhà chăn nuôi b à. Nhà bạn nuôi bò nhiều không?ngoài bò ra còn chăn nuôi gì thêm nữa k
Vậy ạ. Thế ở dó có dê Bách thảo không bạn? Mà dê bạn nuôi có dễ bán không? Sinh sản tốt không?
Mình mới về làm trại nên đang nuôi ít lắm. Mình nuôi 8 con bo bạn ạ. Và gà vịt nựa. và đang muốn nuôi 5 con dê cái mà chưa tìm dc nơi mua giống nè. Hi

Vậy ạ. Thế ở dó có dê Bách thảo không bạn? Mà dê bạn nuôi có dễ bán không? Sinh sản tốt không?
Mình mới về làm trại nên đang nuôi ít lắm. Mình nuôi 8 con bo bạn ạ. Và gà vịt nựa. và đang muốn nuôi 5 con dê cái mà chưa tìm dc nơi mua giống nè. Hi
dê bách thảo m thấy có đó b. Hương sơn chủ yếu là đồi núi nên dê cũng nhiều b à. Nhưng chủ yếu là nuôi nhỏ lẻ. B lúc nào rảnh thì làm chuyến tìm hiểu cho biết. M nghe bố mẹ và mọi người bảo dê cũng dễ bán giá bây giờ tầm 120kg dê thịt.dê giống thì hơn xíu. Hiện tại m không ở nhà nên không giúp được gì rồi. M thấy nuôi dê cũng dễ. Nó ăn tạp lắm. Đa số cỏ lá gì nó cũng ăn cả. Nhưng khi bị bệnh thì khó điều trị hơn trâu bò nhiều.m di làm công nhân 5năm rồi giờ đang học hỏi thêm kinh nghiệm qua năm mới về nhà với bố mẹ chịu khó chăn nuôi thui.

Last edited by a moderator:
dê bách thảo m thấy có đó b. Hương sơn chủ yếu là đồi núi nên dê cũng nhiều b à. Nhưng chủ yếu là nuôi nhỏ lẻ. B lúc nào rảnh thì làm chuyến tìm hiểu cho biết. M nghe bố mẹ và mọi người bảo dê cũng dễ bán giá bây giờ tầm 120kg dê thịt.dê giống thì hơn xíu. Hiện tại m không ở nhà nên không giúp được gì rồi. M thấy nuôi dê cũng dễ. Nó ăn tạp lắm. Đa số cỏ lá gì nó cũng ăn cả. Nhưng khi bị bệnh thì khó điều trị hơn trâu bò nhiều.m di làm công nhân 5năm rồi giờ đang học hỏi thêm kinh nghiệm qua năm mới về nhà với bố mẹ chịu khó chăn nuôi thui.
Bạn hdp123 ởi. Hôm trước mình đi hương sơn hỏi thì giá dê giống ở đó rất cao >150kg lận. Giá dê thịt cũng 140 rồi. Ở đó chủ yếu là nuôi nhốt nhỏ lẻ nên việc mua con giống hơi kho khăn nếu không có kinh nghiệm,
Hiện tại Mình muốn mua 10 con dê cỏ và 1 con đực bách thảo mà không có kinh nghiệm nên cũng không dám tự đi mua. Gia đình và người thân cũng không ai có kinh nghiệm về vấn đề này cả. Nên mình muốn nhờ bố mẹ bạn đi mua cùng, không biết có dc không? Cảm ơn bạn nhiều

Bạn hdp123 ởi. Hôm trước mình đi hương sơn hỏi thì giá dê giống ở đó rất cao >150kg lận. Giá dê thịt cũng 140 rồi. Ở đó chủ yếu là nuôi nhốt nhỏ lẻ nên việc mua con giống hơi kho khăn nếu không có kinh nghiệm,
Hiện tại Mình muốn mua 10 con dê cỏ và 1 con đực bách thảo mà không có kinh nghiệm nên cũng không dám tự đi mua. Gia đình và người thân cũng không ai có kinh nghiệm về vấn đề này cả. Nên mình muốn nhờ bố mẹ bạn đi mua cùng, không biết có dc không? Cảm ơn bạn nhiều
chắc không được rồi b ơi. mẹ m vào Miền Nam chơi ông a trai rồi còn bố ở nhà với bầy vật nuôi nữa nên chắc không giúp được rồi. thông cảm b trandoan nhé. m nhớ không nhầm là huyện Hương sơn ở xã Sơn Lễ xã Sơn Thủy dê cũng nhiều à. b cứ nhờ mấy anh em trên diễn đàn chỉ cách chọn dê giống sau m đi thực tế. cứ mua từng con một về nuôi thời gian rồi rút kinh nghiệm từ từ b à.
tiếc là m ko ở nhà cùng đam mê nuôi dê với b rồi. chúc b thành công nhé.chuồng nuôi dê b làm xong rồi chứ? có đẹp không?up lên m tham khảo vói

E nghỉ bê coi nên mua đặm đặc cho nó an sẻ tốt cho bê nên e mua. mà bác có thể cho e biết Tại sao lại k cho ăn cắm đậm đặc vậy Bác?
bạn cho ăn cám đậm đặc trong khi chưa cải thiện được tính hấp thu của vật nuôi vậy cho ăn để nó thải ra àh ?

Back