Bê còi vì mẹ không có sữa?

• Thread starter doanhatinh
  • Ngày gửi
Chào cả nhà!
Hiện e đang có 1 con bê dc 2 tháng tuổi. Nhưng do mẹ nó già yêu rồi nên không có nhiêu sữa cho con nên bê bị còi. Chậm lớn. Vậy bạn nào có kinh nghiệm vổ béo cho bê thì chỉ cho mình vs. Mình xin cảm ơn nhiêu ak

cách này áp dụng cho dê con (dê mẹ đẻ 3-4 con thiếu sữa).
Còn áp dụng cho bê có lợi nhuận không thì mình chưa biết, vì giá cả dê và bò khác nhau, lượng ăn vào cũng khác nhau.
Ra tiệm thú ý mua sữa non dạng bột, về pha với nước đun sôi để nguội, liều ượng theo bao bì (nên mua sữa loại tốt, loại dõm tuy ít tiền nhưng dê con dễ bị tiêu chảy, tiền thì vẫn mất và tật lại mang vô)
Mua thêm men tiêu hóa loại tốt, loại hòa tan với nước ấy (mình mua loại 80k-120k/ 1 kg) hòa chung với sữa gấp đôi liều lượng ghi trên bao bì.
Thế là cho dê uống.
Áp dụng cách này, kèm theo cho dê bú 1 phần sữa mẹ, thấy dê con phát triển tốt, không thua kém gì dê bú 100% sữa mẹ

Cảm ơn bạn đa chia sẻ!
Mình mua loại sựa bột cao cấp của BIO gói 50k/kg mình hoà vs nước cho be uống nhưng bê uóng ít lắm. Mà bạn cho mình hỏi sửa bạnmua của hảng nào và giá bao nhiêu vậy bạn?
Mình co con dê cỏ cũng đẻ cùng ngày vs con bê này nhưng chỉ dc 1 con. K biết vắt cho bê uống dc k nhỉ?

Back