Bến Tre_ Cần Tư Vấn Kỹ Thuật Nuôi Dúi

THÔNG TIN NGƯỜI GỬI:

- Tên DN/Cá nhân: linhem1986
- Địa chỉ: mỹ hòa - Ba Tri - Bến Tre
- Tel, Fax: ::: FaX 0937384003
- email: linhtiamo@yahoo.com
================================

cho em hỏi trên diễn đàn này có ai nuôi Dúi không vây? bác nào có nuôi xin tư vấn dùm em, mô hình tham quan,chỗ mua con giống, kỹ thuật nuôi, và kỹ thuật làm chuồng trai với. hiện em đang ở Ba Tri, Bến Tre. trong tỉnh càng tốt. em xin cảm ơn trước...

Dúi Nên Nuôi 2 Con 1 Chuồng, Nên Bỏ Vào 1 Cái Lu Có Khoang Lổ ở Dưới để Tiên Vệ Sinh, Thấy Nuôi Vậy Hiệu Quả Lắm!

cảm ơn bạn đã góp ý. mình hiện dự dịnh nuôi xây chuồng ngăn trừng ô vuông cho nó, không biết cách đó có hiệu quả không vậy bạn, bạn có nuôi Dúi không?và chỗ bạn có bán không ?

nếu nuôi 2 con vào 1 thì kích cở lu như thế nào hả bác tantaitbh? e cũng đang muốn nuôi con này!

chào các bác:
mình có 1 vài chia sẽ khi nuôi dúi
về chuồng trại càng đơn giản, tiện lợi, ít tốn kém , tiện chăm sóc , thì càng tốt . và để giải quyết vấn đề trên chỉ 1 cách đơn giản nhất là nhất là nuôi trong lu.
ưu điểm : -dễ mua, ít tiền, dời đi đâu cũng được = vốn ít mà tiện lợi
-khi tắm rửa chỉ cần lấy mô tơ xịt nước vào , các lỗ thoát nước sẽ thoát hết , chuông sạch sẽ ít mầm bệnh = 1 người có thể chăm sóc hàng trăm chuồng , ít bệnh tật mà nếu có cũng sẩy ra chỉ có 1 chuồng, không ảnh hưởng gì tình hình thế giới
-có thể theo dõi sự phát triển từng con 1 , nên rất dễ bảo quản và chăm sóc = an tâm chăn nuôi
tóm lại tôi thấy nếu nuôi theo cách trên thì rất hiệu quả . mong bà con nghiên cứu và phát triễn thử.
riêng tôi chưa bao giờ nuôi dúi , nhưng có nuôi thì tôi cũng nuôi theo cách trên.

anh ở lạng sơn làm anh ở huyện nào vay? hiện e đang chuẩn bị để nuôi Dúi ma e chưa có biết nhiều vế con này nên em rất cần được tư vấn của anh. yahoo của em là Linhtiamo@yahoo.com

Đã tư vấn cho Linhem1986 rồi nhé.
---------------
chào các bác:
mình có 1 vài chia sẽ khi nuôi dúi
về chuồng trại càng đơn giản, tiện lợi, ít tốn kém , tiện chăm sóc , thì càng tốt . và để giải quyết vấn đề trên chỉ 1 cách đơn giản nhất là nhất là nuôi trong lu.
ưu điểm : -dễ mua, ít tiền, dời đi đâu cũng được = vốn ít mà tiện lợi
-khi tắm rửa chỉ cần lấy mô tơ xịt nước vào , các lỗ thoát nước sẽ thoát hết , chuông sạch sẽ ít mầm bệnh = 1 người có thể chăm sóc hàng trăm chuồng , ít bệnh tật mà nếu có cũng sẩy ra chỉ có 1 chuồng, không ảnh hưởng gì tình hình thế giới
-có thể theo dõi sự phát triển từng con 1 , nên rất dễ bảo quản và chăm sóc = an tâm chăn nuôi
tóm lại tôi thấy nếu nuôi theo cách trên thì rất hiệu quả . mong bà con nghiên cứu và phát triễn thử.
riêng tôi chưa bao giờ nuôi dúi , nhưng có nuôi thì tôi cũng nuôi theo cách trên.

Nuôi Dúi ko ai rửa chuồng trại bao giờ cả. Con Dúi không thích nước. Bạn nói có một vài chia sẻ khi nuôi Dúi mà bạn lại bảo "tôi chưa bao giờ nuôi Dúi". Đó có phải là kinh nghiệm của bạn không?

Last edited by a moderator:
Không thể nuôi lu đục lỗ đâu bác . Có lỗ là nó cắn nát bét cái lu cho coi. Với lại . Dúi là loại sạch sẽ kể cả phân và nước tiểu của nó ko hề có mùi hôi như mấy loại khác . Cho Dúi ăn mía ,khoai,sắn ngô .. khi nó ăn các loại này thùng nuôi có mùi rất đặc trưng của thịt thú rừng ,Thơm thơm ,ngái ngái . Em nuôi mấy con này toàn cho miếng bìa các tông vào lót đáy chuồng , Nó sẽ cắn nát miếng bìa rồi vun lại tạo thành chiếc tổ nho nhỏ ở góc và ngồi thu lu trên đó . Những miếng bìa này hút ẩm tốt vì thế nước tiểu sẽ thấm vào đó mà ko gây mùi mấy . cứ hơn tuần em lại bổ xung một miếng bìa ... Cứ như thế có khi đến cả tháng mới hót chuồng hót phân một lần thế mà ko thấy bẩn thỉu qua .

miếng gỗ này đè lên thùng nuôi . Dúi trèo lên đục một đêm gần thủng . Đấy là nó đục trong trạng trái treo lơ lửng người ,chân ko có điểm tựa đó các bác..

Thi Thoảng cũng phải làm tí Dúi . Hai hình này em đi ăn ở quán nhậu ven bìa rừng :lol: chẹp chẹp ... Ngon

Last edited by a moderator:
cảm ơn anh đã chia sẽ.
---------------
cảm ơn anh đã chia sẽ. sao nay em nuôi thành công sẽ mời anh vào nhâu nhe!!!

Last edited:
àh các bác hiểu lầm, tôi chưa nói là chia sẽ kinh nghiệm . tôi chỉ nói là chúng ta chia sẽ các hướng đầu tư như thế nào cho hợp lý thôi. mỗi nơi 1 điều kiện nếu thấy hướng nào phù hợp với mình nhất thì chọn lựa và càng giảm chi phí càng tốt. chỉ có vậy!

uhm! các anh cho em hỏi là nuôi trong lu với nuôi xây chuồng rồi ngăn ô. nuôi như các nào sẻ hiệu quả hơn? em muốn nuôi với số lượng nhiều. muôn các anh chia sẽ.

Số lượng nhiều thì nuôi trong chuồng, nuôi Lu không sinh sản được. Chỉ nhốt tạm thời thôi em à, nuôi trong Lu thì chỉ được 1 đực 1 cái còn nuôi chuồng thì 2 đực 6 cái cũng ok.

Em thấy bên Trung Quốc nó nuôi 2 con 1 chuồng, diện tích chuồng em án chừng khoảng 0.6x0.6m - 0.8x0.8m (chỉ nhìn qua ảnh nên đoán vậy, có gì sai sót các bác bỏ qua), nuôi chung 1 đực 1 cái, khi nào con cái có em bé thì tách đực ra.
Cho em hỏi bác Khoa_stp là nuôi chung nhiều như vậy nó có cắn nhau ko, có mấy lần em mua Dúi rừng vê bỏ chung là nó cắn nhau con sứt đầu, con mẻ trán.
cách đây mấy hôm em mua Dúi về nuôi, nhốt trong ống nhựa Phi 114, vận chuyển khoảng 300km mà chết mất 3con bố mẹ, nhưng em không biết lý do vì sao chết, các bác chỉ giáo thêm cho e với.

chào các bạn mình kiếm được chỗ mua Dúi rồi 200.000d một con 2 tháng tuổi. và có số 3 tháng tuổi là 400.000d theo các bạn giá cả như vậy có mất không? khi nuôi có đật hiệu quả cao k?
---------------
up cho ngày mới tươi sáng nhé!!!

Last edited:
5 g hay 500g vay ban
minhthay moi nguoi ban 1 kieu
trong dien dan nay co anh ductrung2000 thinh thoang cung co hang day ban
bua truoc minh co goi cho a ay nhung vi lam chuong chua duoc nen chua the mua
ban nuoi thu roi chi kinh nghiem cho minh nhe

Em thấy bên Trung Quốc nó nuôi 2 con 1 chuồng, diện tích chuồng em án chừng khoảng 0.6x0.6m - 0.8x0.8m (chỉ nhìn qua ảnh nên đoán vậy, có gì sai sót các bác bỏ qua), nuôi chung 1 đực 1 cái, khi nào con cái có em bé thì tách đực ra.
Cho em hỏi bác Khoa_stp là nuôi chung nhiều như vậy nó có cắn nhau ko, có mấy lần em mua Dúi rừng vê bỏ chung là nó cắn nhau con sứt đầu, con mẻ trán.
cách đây mấy hôm em mua Dúi về nuôi, nhốt trong ống nhựa Phi 114, vận chuyển khoảng 300km mà chết mất 3con bố mẹ, nhưng em không biết lý do vì sao chết, các bác chỉ giáo thêm cho e với.

Các bạn mua Dúi rừng về thả chung thì cắn nhau chết là phải rồi. Dúi nuôi thuần chủng thì thả chung vô tư (vì chúng sống bày đàn mà). Còn mua từ rừng về mỗi con người ta đào ở một chỗ thì khi thả vào chúng lạ nhau, cắn nhau đến chết, chủ yếu chúng căn vào mũi, mồm khiến con bị cắn be bét máu, nhiễm trùng, đau quá ko ăn được dẫn tới chết.
Dúi vận chuyển đi xa, mùa đông thì có thể nhốt trong ống nhựa, còn mùa hè nhốt ống nhựa thì chết là phải. Áp lực nóng phả ra từ người con Dúi tự làm chúng chết cộng thêm thời tiết oi bức làm chúng suy nhược cơ thể, người mềm nhũn và tự chết...

Back