bệnh cây đinh lăng

• Thread starter thanhca681
  • Ngày gửi
Mình trông điinh lâng được 3 năm trước không bị bệnh năm nay những cây từ 2 đến 3 năm tuổi thì có hiện tượng chảy nhựa sau đó thối vỏ và khô vỏ khô thân héo lá và chết. Thiệt hại nặng. Hỏi vtc16 thì bảo là bị nấm mình phun một lần antracol. Vào thân ko đỡ. Ai đã bị hoặc biết giúp mình với. Xin cảm ơn!

anh thử lấy dao cạo vỏ chỗ chảy mủ sau đấy anh pha dung dịch Boócđô ( đồng sunphat + vôi tô) nếu không có anh pha 1gói daconil vào nước vôi (pha đặc 1 chút) phết nên chỗ chảy mủ xem em chưa trồng đinh lăng nên không rõ nhưng bệnh chảy mủ này trên cây có múi làm thế này thì khỏi anh thử xem

Nấm là nấm gì, quá trời loại nấm,
Và nấm đánh vào đâu: rễ, thân hay lá
thì mới biết dùng thuốc gì và phun như thế nào.
Nấm là nấm gì, quá trời loại nấm,
Và nấm đánh vào đâu: rễ, thân hay lá
thì mới biết dùng thuốc gì và phun như thế nào.

Mình trông điinh lâng được 3 năm trước không bị bệnh năm nay những cây từ 2 đến 3 năm tuổi thì có hiện tượng chảy nhựa sau đó thối vỏ và khô vỏ khô thân héo lá và chết. Thiệt hại nặng. Hỏi vtc16 thì bảo là bị nấm mình phun một lần antracol. Vào thân ko đỡ. Ai đã bị hoặc biết giúp mình với. Xin cảm ơn!
bệnh này em biết ! nó bị dạng giống sâu đục thân nhưng nó là đục kiểu con mọt đục gỗ ấy ! lấy thuốc boócđô là chuẩn rồi bác
bệnh này em biết ! nó bị dạng giống sâu đục thân nhưng nó là đục kiểu con mọt đục gỗ ấy ! lấy thuốc boócđô là chuẩn rồi bác
tỉ mỉ hơn bạn dùng kim tiêm bơm trực tiếp vào chỗ lỗ chảy mủ hoặc chỗ nó đục đùn mùn mọt ra ấy là ok !

Back