Bệnh cây mai -Rể đóng vôi

• Thread starter dailythubang
  • Ngày gửi
Tôi có trồng mai vàng trên chậu từ nhiều năm nay, nhưng bị chết nhiều gốc rất đẹp.Khi dỡ chậu ra thì thấy rễ bị đóng một lớp mốc trắng như vôi, đóng chặt vào rễ.Khi phát hiện bị đóng lớp vôi như thế, nếu nhổ ra trồng lại thì chết càng nhanh.Xin hỏi các Bác nó là bệnh gì?Và loại thuốc nào đặc trị để trồng mai chậu có kết quả.Ai biết xin mail về cho tôi theo địa chỉ :dailythubang@yahoo.com.vn

toàn rất quan tâm đến cách chăm sóc mai nhưng chưa bao giờ gặp tình trạng như bác kể nên không thể giúp bác được. mong anh em trên diển đán có kinh nghiệm sẽ chia sẽ cùng bác!

bạn oi! bệnh này la do con rệp sáp tạo nên một lớp vôi bao kính hết rễ.bỏi vậy khi bứng mai gặp trường hợp này nên lấy bàn chảy chảy chá sạch lớp vôi rồi xử lý bằng thuốc supracid rồi đem ươm.chúc bạn thành công....

Trồng mai trong chậu bạn phải có một lịch trình. tưới phân. phun thuốc. thay đất theo một định kì. thì mai hầu như không bịnh.
bạn trồng mai mà không săn sóc theo một công thức nào. thì bịnh tật của nó muôn hình vạn trạng..không ai hiểu nổi .. thì làm sao mà...cứu vãn. giống như một con người bị bỏ bê.. không chăm sóc..khi bịnh thì chỉ có ..trời cứu thôi
Bạn thử dùng ALIETTE pha theo liều chỉ dẫn trên bao bì Phun và tưới 15 ngày 1lần,(làm 2 lần thôi nhe) xen kẽ trong 15 ngày đó, bạn dùng AGR100 cộng chung với SIN100 phun và tưới 15 ngày 1 lần,
nếu cây khỏe mạnh lên...bạn tiếp tục phun tưới như trên trong 2 tháng sau đó thay đất cho cây. rồi ngưng thuốc và săn sóc như một cây bình thường
còn nếu như...không khỏi thì... thôi, quên nó đi,
Các nhà vườn trồng mai nổi tiếng Thủ Đức như Hai Nga, Năm Đông.. Tư Thông.. đứng trước trường hợp này..họ cũng bó tay và cách hay nhất là...trồng cây khác

ALIETTE là thuốc trừ nấm. phổ rộng rất mắc tiền
AGR100 và SIN100 hai thứ cộng chung là thuốc kích thích sinh trưởng,trừ nấm +tuýến trùng . tạo rễ rất hiệu quả ( mắc tiền lắm đấy)

Last edited by a moderator:

Mọi người cho em hỏi, cây mai của e có phải bị nấm rễ ko, vỏ rễ mai bị u nần lên như da cóc, mềm, khi bóp bong ra thì có màu trắng như hình, cho e hỏi có cứu đc ko, chỉ dùm e thuốc trị luôn, vì là người mới nên e ko biết nhìu về cách chăm sóc

Back