Bệnh cây ớt, rụng và quăn lá ?

• Thread starter TX Ayunpa
  • Ngày gửi
Tình hình là vườn ớt của em giờ đang ra hoa và trái nhưng nó đang bị rụng lá và quăn lá ntn,các bác tư vấn dùm em bị bệnh gì và chữa ntn?Em xin chân thành cảm ơn.

Cây xoăn lá đó bạn nhổ bỏ đi, ns rất thấp, để đó sẽ là nguồn bệnh cho những cây kế bên. Lá bị thán thư, bạn phun thuốc dithane hoặc ridomil gold hoặc gốc metalaxyl+ mancozeb hoặc chlorothalonil+metalaxyl. Phun lại định kì nhé, bệnh dễ tái phát khi mưa nhiều.Năm nay thời tiết xấu lắm, cà, bầu bí, ớt bệnh nh lắm, nhất là bệnh thán thư, đi đâu cũng thấy cây bệnh. Thấy chán wa.mình phun 2 thuốc này thấy hiệu quả dobins 65wp+ditacin 8sl. Ko biết có load ảnh lên dc ko

Mình phun ridomil gold rồi,thấy mọi người bảo bị sương mai,rầy nữa,do mấy bữa trời mưa ko xịt định kỳ đc nên vừa dứt mưa là bị ntn lun.

Uhm, nói chung quăn lá do côn trùng chích hút truyền mầm bệnh, đốm lá là do nấm. Năm vừa rồi mình trồng 3 đợt rồi, thất bại thảm hại, nghỉ chơi ko thèm trồng ớt nữa. Do thời tiết năm nay, cây j ko có tính kháng thì bệnh te tua, cây có tính kháng thì ko có ns. Nản!!!

Sao nản chí sớm thế,mình làm lần này là thứ 3,lần 1 lỗ 7tr,lần 2 huề vốn,lần này ko biết nên cơm cháo gì ko ?Cứ làm đi chứ,kinh tế thì thấy cây ớt là vừa vốn vừa công nhất

Back