Bệnh CRD có ai trị dứt điểm được ko xin thỉnh giáo?

truongvinh86

Nghiệp dư
gà mình mắc phải bệnh chảy nước mũi,khò khè mặc dù vệ sinh chuồng trại máng ăn tương đỗi kỹ, Thuốc mà dạng cho uống thì không hết ( đa số mình cho uống thuốc dạng tylosin với doxycylin,tiamulin),
mình mua chai Bio genta Tylosin về chích thấy không thuyên giảm (chích được 4 ngày rùi),ai còn có cách nào hay hơn nữa ko chỉ mình với,mình bó tay với bệnh này rùi! THANK
nếu thực sự chỉ mỗi CRD thôi thì cũng không khó...dùng thuốc chích thì hiệu quả nhanh thôi...chỉ ngại nhất CDR tiền dịch tả

nongdan.phutho

Có kinh nghiệm
Trong các kiểu nuôi gà để mưu sinh thì nuôi gà mái đẻ lấy con giống bán cho thiên hạ nuôi là khó làm nhất vì ngề này đòi hỏi phải am hiểu tường tận về kỹ thuật phòng trị bệnh cho gà. Nhưng nó lại có độ rủi ro thấp hơn rất nhiều so với nuôi gà thịt. Tất cả các bệnh của gà mẹ đều truyền qua trứng cho gà con. Các bệnh như thương hàn, marek, hoặc cầu trùng, hoặc hội chứng giảm đẻ thì chỉ khi nuôi số lượng mái vài ngàn con thì mới sử dụng vắcxin được.
Nhưng người ta vẫn có cách nuôi quy mô nhỏ mà vẫn có lời:
- chỉ khai thác vài lứa: căn làm sao để lứa con đầu tiên ra vào tháng 7 âm lịch ( thời điểm gà giống đang hút hàng), khai thác liên tục như vậy đến gần tết thì thanh lý toàn bộ đàn bố mẹ: vì đây là thời điểm gà thịt được giá nhất. Sau tết thì lại bắt đầu làm lại đàn hậu bị.
- không cần nuôi đàn mái đẻ: mua trứng trong dân. Hợp đồng với các hộ nuôi gà rồi mua lại trứng của họ, cứ 3 hoặc 4 ngày đi thu trứng một lần. Với cách này thì chỉ cần đầu tư một máy ấp là song. Cách này hiện đang phổ biến ở ngoài bắc. gà giống ra rất rẻ và ít bệnh tật, nhưng lại có nhược điểm là không đồng đều. Tuy nhiên, một mảnh đất mặt tiền vừa làm nhà ở vừa đặt một máy ấp, chủ lò có thể cho ra hàng vạn gà giống mỗi tháng.

cách bạn nói rất hay,nhưng mình ngại 1 điều là trứng mua ngoài ra con giống ko đồng đều như bạn nói đó,mình muốn lấy chất lượng tạo nền tản vững chắc,nên đang cố gắng học hỏi chủ động về nguồn trứng từ đàn gà của mình,
Mình chưa làm được gì nhưng đã đặt cho mình 1 quy tắc uy tín chất lượng là hàng đầu,ở chổ mình người ta cũng làm như bạn nói mình ko biết nguồn trứng ở đâu nhưng gà thì tệ vô cùng,ai cũng lắc đầu hết rùi, mình muốn làm thà chậm nhưng chất lượng( còn tình làng nghĩa xóm nữa),mình đang cố gắng tìm tòi, nắm tý kỹ thuật mở rộng quy mô lên( có thể ra vườn rẫy đất rộng),rùi hướng dẫn cho những hộ dân tới mua gà con của mình nắm 1 số kỹ thuật cơ bản về chuồng trại, ky thuật chăn nuôi, thức ăn,bạn đừng cười mình mơ ước xa vời nha nhưng mong muốn của mình là vậy, mình muốn tạo địa chỉ tin cậy chỉ trong xã mình thôi là cũng vui rùi,

TienChip

Nghiệp dư
nếu được vậy anh đã trở thành Minh Dư Co. Ltd ^^.
Nói vui thôi chứ ai cũng phải có ước mơ để đặt ra định hướng sau này mà.
Nhưng như bác Gia Cát nói đấy thôi : ko phải đơn giản mà mình tạo ra 1 đàn gà bố mẹ 50 con thật sự khỏe mạnh và duy trì nó 1 cách đồng đều. hay nhất là nuôi kết hợp Hậu bị và bán thịt thương phẩm. gà 1 2 lứa bán thịt giá rất OK. Mái Dầu thì khỏi chê ^^

cảm ơn anh em đã quan tâm giúp đở,gà mình hết bệnh rùi,tiêm bio genta tyloxin liêu gâp đôi cho con nặng, con nhẹ thì theo thuốc đã chỉ dẫn đúng liều lượng,cảm ơn anh em nhiều

hoangthang

Tập sự
cảm ơn anh em đã quan tâm giúp đở,gà mình hết bệnh rùi,tiêm bio genta tyloxin liêu gâp đôi cho con nặng, con nhẹ thì theo thuốc đã chỉ dẫn đúng liều lượng,cảm ơn anh em nhiều
chào bạn.BIO genta tyloxin chỉ dùng trường hợp có tiêu chảy kèm viêm hô hấp ( tức CRD)
Nguyên nhân dẫn đến CRD là do tình trạng chuồng trại ẩm thấp, do mùa mưa bão, trong trường hợp muốn giảm thiểu tối đa về phòng bệnh và chữa bệnh ta nên cách ly những con có triệu chứng sưng mặt thở khọ khè ra nơi kín gió để ngừa bệnh.
Thứ nhất pha thuốc trị hô hấp và long đờm của các hãng như Anova hoặc Baytril10%
- cho cả đàn gà ăn mà không cho uống nước sau đó khoảng 12h trưa thì cho uống nước như trên theo liều lượng 1g/2 lit nước tùy loại thuốc sử dụng.
- Sau khi cho gà uống nước co pha thuốc khoảng 1 đến 2h sau thì cất luôn nước không cho gà uống nước nữa(lý do cất nước vì gà bị viêm họng khó thở nên uống nước nhiều dẫn đến tình trạng viêm họng và dư đờm chảy nước mắt gây sưng mặt)
- khử trùng chuồng trại
Thứ 2 đối với những con đang mang mầm bệnh ta chích bio lyncos liều lượng 1cc/5 kg ( lý do ko dùng BIO genta tyloxin vì đây là loại kháng sinh nóng dễ gây đột tử và sốc thuốc ) tiêm trong 3 ngày liên tục dưới lường. Sử dụng phương phá cho uống nước trong 1h và cắt nước liên tục.
Tăng cường cho ăn hành lá sống và sưởi đèn.
Vì thời gian có hạn nên chỉ chia sẻ 1 số kinh nghiệm chúc bạn thành công .

Last edited:

vangian

Tập sự
Neu dung crd thinban thubsubdung enrofoxacine thu xem!

có cách nè

gà mình mắc phải bệnh chảy nước mũi,khò khè mặc dù vệ sinh chuồng trại máng ăn tương đỗi kỹ, Thuốc mà dạng cho uống thì không hết ( đa số mình cho uống thuốc dạng tylosin với doxycylin,tiamulin),
mình mua chai Bio genta Tylosin về chích thấy không thuyên giảm (chích được 4 ngày rùi),ai còn có cách nào hay hơn nữa ko chỉ mình với,mình bó tay với bệnh này rùi! THANK
Mình làm thú y , lâu nay ko biết diễn đàn này, mình chỉ cho bạn dùng thuốc amoxcilin cp, noplox cp. thuốc này chỉ trong trại gà gia công cp bán ra ngoài, thuốc thái lan 1 gói hết bệnh, kể cả crd ghép đỏ mắt

sdt 0914187757 minh

anh Minh cho em hỏi tý:
em mua lọ thuốc Vacxin GUMBORO liều 100 con, có cả chai nước cất kèm theo để pha chế cho gà 12ml, dàn gà em 100 con, có gà mái đẻ, có gà trên 1 tháng tuổi, có gà con 10 ngày ( nói chung là không đồng đều nha), anh chỉ giùm em cách pha chế lộ vacxin vào nước pha chế đó và cho uống như thế nào để đạt hiệu quả cao nhất, càng cụ thể càng tốt, em mới bắt đầu tập sự nên rất mong tìm hiểu, mong anh hướng dẫn giúp

connhen

Nghiệp dư
Em thấy nếu cho gà ăn không hạn chế (lúc nào cũng có cám trong máng) thì gà sẽ ít bới trấu, gà càng đói bới càng nhều, nên nếu nuôi nhốt thì nên cho gà ăn không giới hạn nếu không...khẹc khẹc khẹc

Ban oi cho minh hoi chut , tiem bio genta tylosin co phai hoa them nuoc cat ko ? Hay cu the la tiem ko can tron .ty le sao ha ban . ?

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH