• benh cua ga ta thavuon

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 3/1/12

1. anhngochatinh Nhà nông tập sự

toi dang nuoi ga ta tha vuon.voi so luong it nguon giong chu yeu la cho ga me ap trung .va nuoi nhung ga thuong bi benh la ia phan hay bi dinh dit .va mau phan thuong trang toi khong biet dung thuoc gi de dieu tri benh nay .co bac nao biet chi dum cho toi voiãin chan thanh cam on

1 person likes this.

Chia sẻ trang này

Đang tải...
    2. bệnh gà thả vườn

gà nhà anh bị bệnh bạch lỵ và cầu trùng rồi. anh nên cho gà uống thuốc ampi-colistin từ 3-5 ngày chỉ cho gà uống khoảng 2 tiếng thôi rồi cho uống điện giải hoặc vitamin để gà mau khỏi, sau đó dùng thuốc trị cầu trùng anticoc pha cho uống. lần sau anh nên phong cho gà thì hơn mua rét này gà hay bi tiêu chảy lắm

3. hungnvco

hungnvco Nhà nông tập sự

Em củng mới tập tành nuôi và bị như vậy,Nhìn bầy gà mỗi ngày đi vài em mà xót xa. Lúc mua về em làm theo một số hướng dẩn ở DD là:
      -Lồng úm:Đảm bảo 32-33 độ C
      -Ngày 1:Cho uống VitaC(1gam)+Gluco(5g)trộn chung cho uống,sau đó rải cám cho ăn,1gam=1muỗng cafê. pha 1lit chứ thật ra gà chỉ uống vài giọt,đến trưa e lại pha nước mới. Một số chú ủ rủ không tự uống nc thì em bắt miệg nhỏ vài giọt.
      -Ngày 2:VitaC + Kháng sinh chống Ecoli và đường ruột (ngày pha 3 lần,tỉ lệ VitaC 2g+Kháng sinh 2gam)/lit
      -Ngày 3:Đã hy sinh 3chú,hiện tượng thở gấp và có tiếng hen khè khè,khi chết có chất lỏng nhớt ở miệng(đít k dính phân). E đóan là bị Hen,quan sát lồng úm thì có vẻ hơi ngợp,em mỡ thóag ra thì gà chạy nhảy khõe mạnh và em giã nuớc tỏi cho uống 1 buổi-1buổi uống thêm lọai thuốc úm gà ,trên bao bì ghi có tác dụng nhiều lắm:tăng đề kháng,tiêu chảy,Ecoli,hen suyễn... Trong thành phần thuốc này k có vitaC nên em pha thêm it vitaC
      -Ngày 4: Died thêm 4 chú trong đó 2con hiện tượng :ủ rủ,thở nhẹ,mắt nhắm,đít k phân=em nghi bị lạnh và bị đè nên có sưởi ấm và bỏ em mà ra đi sau đó 2h. 2 con còn lại đít bết phân,truớc khi ra đi củng đứng buồn ủ rủ cả buổi sáng.
      -Ngày 5(hôm nay): sáng chết 2 em. Hiện tượng đít bết phân như trên,nghe mấy bà hàng xóm nói,gà con mà đít bết phân la chết chắc. e lo quá vì xem lại đàn thì trên 40%bị bết phân. Mới đây ktra kỹ thì hiện tượng phân dính vào lông gần hậu môn và bệt lại,khô dần tạo thành 1 lớp phân chắn hậu môn nên khi gà ĩa tiếp thì phân mới lại tiếp tục bị dính vào đó,em có lấy kéo cắt phần lông đó giải thóat chổ bí. nhưng nhìn chổ đó ửng đỏ giống bị viêm nhiễm.
      Đến giờ thì lại thêm 3 chú có dấu hiệu "buồn rầu" nữa rồi. Chắc sáng mai là ra "lượm" tiếp thôi.
      Ngày đầu thì các chú vẩn khoẽ mạnh,sang ngày thứ 2 thì rụng dần.huhu
      Mong cac bac chỉ giúp em phải lảm thế nàovà chỉ ra nguyên nhân vì em muốn tiếp tục cho lứa sau.
      Chân thành cảm ơn !

Last edited: 3/1/12
    4. nguyenbieu1984

nguyenbieu1984 Nhà nông tập sự

thường giai đoạn này và triệu chứng bác đưa ra là bị thương hàn :lol:bạn có thể xài 1 trong các loại ks sau:
      ampi+colistin, oxytetracylin,enrofloxacin
      bạn nên kết hợp thêm men tiêu hóa, đườnggluco,electrolyte

3 thành viên thích bài này.
    5. hungnvco

hungnvco Nhà nông tập sự

Gà em 5ngày tuổi,theo quy trình thì phải nhỏ vacxin New,nhưng đàn gà yếu quá em dời lại mấy ngày để trị bệnh dc k? Hay em vừa dùng Vacxin vừa dùng thuốc?

--------

Thương hàn là bị lạnh,Khâu này em làm rất kỹ nhưng rỏ ràng là khi em tháo quây ra cho thóang thì thấy gà chạy nhảy khỏe mạnh hơn(em vẩn để 2bóng 75wat/100gà cách nhau 60cm,cách nền trấu 35cm).
      Lứa sau em làm lại nên làm thế nào???
      Help!!!!!!!

Last edited: 3/1/12
    6. trungthanh1986

trungthanh1986 Nhà nông tập sự

úp cho bạn.các bác nuôi gà có nhiều kinh nghiệm giúp bạn ấy với.

1 person likes this.
    7. di len lam giau

di len lam giau trần văn thủy

bác nguyenbieu1984 nói rất đúng đó ở gà thấp hặc quây úm bị mất nhiệt trong thời gian dài làm cho gà bị lạnh và chế độ dinh dưỡng kém gà ăn chưa đủ no những nguyên nhân này làm cho gà bị giảm sức đề kháng lên gà rất hay bị bệnh này em úm nhiều rồi và thấy rất thường xuyên lếu giai đoạn úm ta không cẩn thận
      bác lên cho gà uống thuốc kháng sinh colistin hiện em đang dùng sản phẫm này BIO và vet intavet hà lan

1 person likes this.
    8. hungnvco

hungnvco Nhà nông tập sự

Vâng,em đã cho uống Colistin,sữa lại quây úm =>Hiện tượng dính đít đã giảm nhưng xuất hiện bệnh mới. Gà lông vẩn mượt mà,đứng ủ rủ,nằm ngẻo cổ như bị trúng gió và tỉ lệ chết cao hơn bệnh em nêu trước. Ôi gian nan...

9. di len lam giau

những hiện tượng như bác kể em đã gặp nhiều lần rồi nó ngẻo cổ ra đằng sau hặc cắm đầu suống đất như vẫn ăn nuống được tỉ lệ mắc không đáng bao nhiêu và số lượng chết ít lên em không tìm nhuyên nhân nhung có cái cảm thấy bệnh này giống bệnh viêm tuỷ não ở gà bệnh này là gio vi rut gây ra lên không có thuốc đăc trị
      lên bác phải tằng sức đề kháng cho gà bằng cách cho gà uống các loại thuốc bổ như , điện giải , glucoza , vitamin c, bcomlec v.v.v và tăng khẩu phần ăn cho gà để gà có sức đề kháng cao để kháng bệnh tốt

1 person likes this.
    10. hungnvco

hungnvco Nhà nông tập sự

Hi,Hnay em đã làm như bác nói bên topic kia,thời tiết mùa này khắc nghiệt,ngày nóng-đêm lạnh nên mí vậy. Quả là khâu úm của e có vấn đề. Hiện tại ga e đã khỏe hơn. đã cho vacxin New. Hy vọng là chốt số,k hao hụt nữa. Lần sau làm lại e sẽ làm tốt hơn.
      Quá trình nuôi còn dài,mong bác giúp đỡ thêm.

P/s:Cho em hỏi thêm,chất điện giải củng mua ở thú y hở bác? Nó có tác dụng gì vậy?

Hiện em đang trộn thêm ADE vào thức ăn,nuóc uống thì sáng uống Colistin +C,chiều uống nuớc tỏi(làm theo 1tài liệu nào mà e đã đọc,hình như quy trình nuôi của Tỉnh Bến Tre thì phải-pha rượu tỏi cho uống phòng CRD và tăng đề kháng).

Last edited: 5/1/12
    11. di len lam giau

chất điện giải là để bổ sung chất điện giải và giúp chống mất nước cái bệnh salmonella rất hay gặp ở gà con nhất là khi bi quây úm bị mất nhiệt
      bệnh

1 person likes this.