• benh cua ga ta thavuon

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 3/1/12

1. hungnvco

hungnvco Học làm nông dân

...
      Hnay mình cho vacxin Gumboro,mấy con nhỏ mắt k dc thì mình nhỏ mũi,nhưng có 1 số hơn chục con nhỏ mũi k dc vì nó k hít vào,kê gần tai thì nghe nó thở khè khè. =>Triệu chứng Hen đây phải k bác?

--------

Dạ xin chào,rất hân hạnh,em tên Hùng,ở Bình Phước.
      Mới tập nuôi gà lần đầu,chết 50% trong 9ngày.hihi Tháng sau mua 100con nuôi lại bầy khác(cứ như làm bài tập vậy,khi nào thuần thục thì nuôi nhiều hơn(vụ tết),trong quá trình thử thì tính toán lại xem có lãi k nữa),em muốn nuôi từ 1ngày tuổi để làm chuẩn theo quy trình. chứ mua gà lứa thì mắc mà k bít ngta có vacxin kỹ càng k. Rùi từ từ tuyển giống gà đẻ tự ấp =>giảm chi phí con giống(đây củng là 1lỉnh vực khó trong nuôi gà). Quả là làm cái gì củng phải học tập và đúc kết kn trong thực tế thì mới khá dc.
      Last edited: 8/1/12
      1 person likes this.
    2. di len lam giau

di len lam giau Nhà nông nghiệp dư

theo em thấy bác dùng vacxin núc này không thích hợp đâu vì vacxin sẽ làm giảm sức đề kháng lếu gà vẫn đang yếu thì càng nguy hiểm
      còn về viêc bác nghe thấy gà của mình có khò khè thì đây em mới chỉ chuẩn đoán là gà bị bệnh đường hô hấp thôi nhưng 70 -80 % là bị bệnh CRD bác lên cho gà uống kháng sinh ngay đi lên uông tylosin và thuốc long đờm hòa cùng nhau nha
      2 thành viên thích bài này.
    3. baby_plm

baby_plm nông dân làm biếng

Quá hay và quá uyên thâm!
      Mặc dù mình chưa từng nuôi gà nhưng thấy cách bạn viết thật là khoa học và thiết thực.
      Rất mong sự đóng góp nhiệt tình của người bạn trẻ!
      Xin ngả mũ bội phục!
    4. hungnvco

==>đây củng là nhửng gì em muốn nói.
      :9^:
    5. boycaygao

boycaygao Nhà nông tập sự

32-33 độ thì chưa được lắm, gà con mới mang về úm thì 34-35 độ , nhiệt độ xung quang còn 31 độ là ok.nói chung là gà con tản đều khắp chuồng là được. gà con chỉ có bệnh bạch ly, viêm rốn đường ruột, ban dùng kháng sinh phổ rộng như doxycip20% dùng liên tục 5 ngày . kinh nghiệm của boy là kháng sinh trộn vào thức ăn sáng và chiều, vì kháng sinh pha nước, đắng gà nhịn khát , có con uống có con không, còn nước uống thì pha với thuốc bổ , như vậy thì bạn khỏi phải mất công nhiều việc. sáng làm nước 1 lần chiều làm 1 lần,mà gà con uống lại nhiều nước nên gà không bị khô chân.
      chúc bạn thành công
    6. di len lam giau

à mà gà của bác chuyến này xao rồi có khá hơn không có gì thay đổi không bác
      1 person likes this.
    7. hungnvco

Đàn gà mình khoẻ lại rồi,hết Ecoli. ăn củng khoẻ,nhưng vẩn có mấy con chết khó hiểu, cứ sáng ra là "lụm" 1-2em,bóp diều thì vẩn có chút thức ăn. k tiêu chảy,k bị đè( nhiệt độ bt) mình nghi Hen vì 2 hôm chết đó có mấy con cứ sặc y như ho vậy. Mới pha kháng sinh + Tetramycine-500(ra thú y k có tysolin nên mua nó) cho uống. để theo dõi tiếp sao đã.
      Thật sự cám ơn bác nhiều.
    8. di len lam giau

bây giờ để theo dõi bệnh tình em có cách này
      ếu bác đang nghi là bệnh hen thì tối hặc buổi trưa khi gà đang nghỉ bác đến gần đàn gà bác đi đến đàn gà nhẹ nhẹ thôi nha, đừng để nó dậy rồi bác nghé ta gần đàn gà xem có nghe thấy tiếng gì không ví dụ như tiếng , khò khè hặc khẹc khẹc
      hặc buổi sáng khi gà nghỉ bác để ý xem gà có vảy mỏ không
      lếu những triệu trứng tren đều có ở đàn gà thì khi đó gà của bác đang bị bệnh dường hô hấp và 50% là bệnh CRD ,,lếu bác không có tylosin thì bác có thể dùng mg- doxy....
      1 person likes this.
    9. hungnvco

Đúng rồi,có khè khè và vảy mỏ,một số cứ như kiểu vướng gì trong cổ(y như muốn ọc). minh đang cho uống kháng sinh và Tetramycine -500(bao bì có ghi đặc trị CRD),để xem sáng mai tn đả. sáng nay thì vẩn chết 1con. ah,có 1con bị mù 1mắt(mắt nó cứ nhắm lại 1ben) =>lại bị gì nữa k pit.huhu
    10. di len lam giau

như vậy là gà của bác mắc bệnh CRD rồi bác lên mua những loại thuốc đặc trị CRD thì mới hiệu quả còn tetra không trữa khỏi đâu bác đừng trữa bắng tetra tội mất công à bác lên mua thêm thuốc long đờm nữa nhà hòa cùng vời thuốc trị sẽ rất tốt

--------
      Last edited: 11/1/12
      1 person likes this.
    11. hungnvco

Hèn gì cho uong Tetra k thay giam,Hiện giờ ra nhin nó ngủ vẩn thấy mấy con duổi cổ thẳng lên trời ngáp liên tục.
      Sáng nay 1 con ăn xong thì bị vậy,mình ép nó uống 4giot Tetra pha gấp đôi theo bao bì thì nó bị nghẹt nặng hơn và chết tức tưởi truớc mặt mình.huhu con này bị như vậy 5ngày nay rồi nhưng do nó khoẻ nên vẩn sống tới sáng nay. Giờ nghĩ lại là tại mình,vì khi nó ăn cám xong thì bị nghẽn nên như vậy,nếu để tự nhiên cho nó thở một lát cám xuống hết thì đỡ hơn đàng này mình đổ nước thuốc vào gây đóng cục cám nghẽn nặng hơn.hic!
    12. di len lam giau

như vậy là gà bác bị rất lặng rồi bác bón cho nó phải cẩn thận không làm nó chết ngẹn
      1 person likes this.
    13. ngocphucit

ngocphucit Nhà nông tập sự

Bác hungnvco nên cho uống thêm thuốc trị nấm nha. Vảy mỏ là triệu chứng của nhiễm nấm đường hô hấp rồi đó.
      Dùng Nystatin liều 50UI/kg ngày. từ 3 đến 5 ngày nhe.
      Hoặc dùng CuSleeieeuf 1g/lít nước cho uống liên tục 3 đến 5 ngày (cái này rẽ lắm chỉ khoảng 80k/kg thôi).