benh gap o? ga con

• Thread starter muonlamnongdan
  • Ngày gửi
CHào tẩt cả mọi người.Em muốn hỏitất cả mọi người 1 căn bệnh của mýa con gà nhà em.Lúc đầu nó lớn rất nhanh bỗng dưng nó nổi những cuc. tren vành mắt của ga` và mắt nó nổi nhung bot nước em đi hỏi mua thuốc ho chúng thỳ bác sĩ thú y nói đó là bị đậu em cho uống mấy hôm mà ko đỡ và em đang rất lo xin mợi người chỉ cho em cách chữa . Em xin chân thành cảm ơn mong mọi người hãy giúp em.

CHào tẩt cả mọi người.Em muốn hỏitất cả mọi người 1 căn bệnh của mýa con gà nhà em.Lúc đầu nó lớn rất nhanh bỗng dưng nó nổi những cuc. tren vành mắt của ga` và mắt nó nổi nhung bot nước em đi hỏi mua thuốc ho chúng thỳ bác sĩ thú y nói đó là bị đậu em cho uống mấy hôm mà ko đỡ và em đang rất lo xin mợi người chỉ cho em cách chữa . Em xin chân thành cảm ơn mong mọi người hãy giúp em.

Lần trước mình cũng bị 1 đàn gà con, mình điều trị rầt thành công, khỏi hoàn toàn luôn. đây là cánh của mình mong rằng sẽ giúp đc bạn

cánh mình làm:
- Ra tiệm thuốc thú ý mua 1 chai nước màu xanh đen (Hình như là thuốc sát trùng giống như cồn 90% vậy đó chỉ 2000 hoặc 3000 VND gí đó), nếu kg có thì dùng nước muối cũng được

- Bạn rủa tay thật sạch(bằng xà phòng nhé), sau đó bắt những con bị bệnh, dùng móng tay cạy những chỗ có hạt đậu"bằng cách nào cũng đc miễn sao là lấy đc hat đậu ra", sau đó dùng dung dịch mua về hoặc nước muối pha bôi vào chỗ viết thương 1 ngày 1 lần bôi cho đến khi nào vết thương khô lại thì thôi nhưng cũng chỉ 2, 3 lần.

- Dùng thêm kháng sinh (để tránh nhiễm trùng) và vitamin cho gà sau vài ngày sẽ khỏi.

=> mình đã từng làm như vậy và đàn gà của mình phục hồi 100% sau 1 tuần, nhưng bạn làm cánh này phải thât sạch sẽ, nếu kg vết thương sẽ bị nhiễm trùng.

Chúc bạn thành công!

xin chào 2 bạn.thuốc mà sealight mua là xanhmethylen.vì bệnh đậu gà thường có 2 thể.thể ngoài da và thể ướt (trong niêm mạc miệng có mụn loét).bạn nên vệ sinh chuồng trại sạch sẽ và bổ sung vitamin cho gà.về điều trị thì bạn chỉ cần cạo qua mụn ra rồi dùng bông ngoáy tai chấm vào thuốc bôi là khỏi.có thể cho uống.

trại nuôi của bạn có virut đậu gà rồi.lần nuôi sau gà con bạn phải chủng vacxin đậu gà rồi
<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

Xin góp ý thêm một cách nữa .
Cách chữa Bệnh Đầu Gà theo dân gian
Ở quê tôi người ta còn trị bệnh Đậu bằng Ốc . Người ta bắt Ốc về đập bỏ vỏ rồi băm ra cho Gà ăn , khoảng 4 - 5 lần thì hết . Nhà tôi có mấy con Gà cũng bị bệnh , tôi đã áp dụng thử và thấy hết .
Không biết cách này có đúng không ? Xin các Bác có kinh nghiệm cho ý kiến !

mấy bác cho em hỏi,
gà nhà em nay được 1 tháng tuổi rồi, hiện đang nuôi trong hộp giấy, úm bằng đèn.
3 hôm trước nó hơi sụt sịt, em nghĩ là bệnh cảm nên ra thú y mua 2 gói cảm cúm, toi gà cho uống.
tới nay thì bớt sụt sịt rồi, nhưng sáng nay dậy sớm, 2 mắt của gà bị sưng lên, và nhắm lại. ( có 1 mắt nhắm hẳn luôn, lâu lâu mới mở được)
Em không biết gà bị bệnh gì nữa. và mới vệ sinh chuồng ( hộp giấy) xong.
Em nghĩ là chắc do gà ngủ rồi tiếp xúc với phân của nó nên mới bị bệnh vậy
......
Giờ em phải trị bệnh cho nó như thế nào ? Mong các bác hướng dẫn cho em.
Em rất cám ơn.
thanks các bác nhiều.

email gà con: ketnoibanbe_quay@yahoo.com

chào bạn! mình cũng nghĩ gà nhà bạn bị đậu rồi. mình cũng cùng ý kiến như mấy bạn trên là bạ cậy những mụn đậu đó ra rồi bôi xanhmetylen vào những chỗ đó, nếu bạn không mua được xanhmetylen bạn có thể mua Han-iodin bôi cũng được. đồng thời bạn cũng chú ý là mở miệng gà ra xem trong miệng có mụn đậu không vì bệnh này còn có thể niêm mạc nữa mà. nếu có bạn dùng tăn bông tẩm dấm hoặc nước chanh lau sạch. đây là bệnh do virus gây ra nên bạn không thể điều trị mầm bệnh bằng kháng sinh tuy nhiên bạn cũng nên dùng một loại kháng sinh nào đó để chống nhiễm trùng kế phát những mầm bệnh khác. chúc bạn thành công.
---------------

email gà con: ketnoibanbe_quay@yahoo.com
---------------
chào bạn! với triệu chứng bạn nói theo mình có một số nguyên nhân như sau:
- có thể do bạn nuôi trong hộp gấy kín nên lượng khí thải ra không thoát hết mà đọng lại trong hộp nhiều nên gây ảnh hưởng đến niêm mạc mẳt, và niêm mạc đường hô hấp nên gà của bạn bị như vậy.
cũng có thể gà nhà bạn bị CRD, nếu bị bệnh này gà nhà bạn có thể có thêm triệu chứng bị hen, thở có tiếng ran to. trường hợp này bạn có thẻ dùng tylosin co nó uống khoảng 3 ngày liền.
- mắt gà sưng cũng có thể do gà bị bệnh Newcastel, nếu gà bị bệnh này thì có thể kèm theo triệu chứng mũi, miệng chảy nhiều dịch nhầy, mào thâm tím. bệnh này do virus gây ra nên kông chữa được mà chỉ phòng bệnh bằng vaccine khi gà chưa bị bệnh, ko biết bạn đã phòng bệnh này cho chúng chưa, nếu chưa thì những lần nuôi sau bạn nên phong bệnh này cho chúng nhé. chúc bạn thành công.
email gà con: ketnoibanbe_quay@yahoo.com[/quote]

Last edited by a moderator:
híc,thiệt lo lắng quá.
em mới xuống bác sĩ thú y thì được bác sĩ đưa cho gói bệnh toi gà + 1 chai thuốc nhỏ mắt.
Có lẽ do phát hiện sớm nên giờ mắt em nó cũng mở được rồi, tuy có hơi ướt chút xíu.
ăn uống vẫn bình thường, nhưng kén ăn quá (chỉ ăn sâu thôi)
Hiện giờ em đã cho nó ra lồng bự hơn ( loại lồng thường dùng nuôi bồ câu).
Em nó cũng đỡ rồi.
---------------
cám ơn bác ngocvan, bác chuẩn đoán bệnh rất chính xác.
em nên mua vitamin gì để bổ sung cho gà con của em vậy ? (em này là gà phoenix em mới mua, 4 tuần tuổi rồi)
......

Bài viết có nội dung tương tự
  • TÔI MUỐN CON TÔI ĐI CHĂN BÒ
    • Thread starter TrạiGàGiữaThànhPhố
    • Ngày gửi
  • nói thêm về con dê
    • Thread starter tieudien
    • Ngày gửi
  • Có nên nuôi nhiều con vẹt trong 1 nhà
    • Thread starter tamrubyshop
    • Ngày gửi
  • bài thuốc chống ung thư