Bệnh hại chuối tiêu hồng

• Thread starter doanhthuong
  • Ngày gửi
có bác nào biết chỉ giùm em với chuối em bị bệnh gì vậy? chữa thế nào?
vườn chuối tiêu hồng 800 cây 6 tháng tuổi đường kính gốc 15cm hơn 30 cây bị nhiễm bệnh từ hơn 1 tháng trở lại đây. lá nhăn nheo, cứng, xoăn, méo mó có các vệt vàng bề rộng từ 1mm-5mm sau chuyển nâu chạy song song gân phụ, lá có các mảng vàng rộng, cây vẫn phát triển chậm hơn cây khỏe 1 chút, tuy nhiên các lá không bị bó sát vào nhau lá sau vẫn to hơn lá trước và không bị mọc thẳng đứng.
em thấy triệu chứng vườn em nó không hẳn giống với bện nào nên còn loay hoay chưa biết xác định bệnh.

dau trau 502 e mua 1 bich 50 goi gia 90k nguoi ta ban le la 2.5k/goi trong luong thi e cung ko nho ro la bao nhieu.(vi o nha e ko co mang, len mang phai ra quan net nen ko cam theo bao bi o day) lieu luong tren bao bi la 1 goi/binh 12-16l, e pha 2 goi/binh 18l

tien day ace co ai biet thi chi gium e voi. e dang muon tham khao de lap he thong tuoi cua bac dang tam. vuon e dai 160m rong 50m e dinh dat gieng o chinh gua vuon do sau tu mat dat toi mat nuoc la 4m. vay nen chon may bom cong suat bao nhieu (may chay dien) va ong chinh nen chon duong kinh bao nhieu? (anh trai e ban do dien nuoc nen e muon tu lam chu ko thue chon goi) e du dinh chon may bom 3kw ong chinh chon d48 ong nhanh toi tung bec d42 lieu co on ko?
e con 1 thac mac nua la lieu tai diem xa nhat cua he thong thi co du ap luc de bec phun duoc d=30m ko?

truoc moi bec deu co 1 khoa nuoc!
Về béc tưới Đặng Tám, trước khi lắp bạn phải tham khảo mô hình thực tế. Cái nào cũng có ưu và khuyết. Mình có mấy nhận xét như sau:
- bán kính phun rất xa nhưng phải đủ áp lực mới phun xa và mịn được. nếu không đủ áp thì hạt nước khá to, dập lá cây hết.
- Lượng nước ra nhiều, do đó thời gian tưới ở 1 vị trí sẽ rút ngắn hơn so với các loại béc khác. Tuy nhiên cũng vì lượng nước nhiều nên số lượng béc tưới cùng 1 lúc sẽ ít, phải canh thời gian và di chuyển béc sang vị trí mới. (tốn công)
- Giá thành rẻ, bền nhưng hiện nay có nhiều loại béc giá rất rẻ, không bền bằng nhưng cũng tương đối.
mình giới thiệu bạn loại béc này nè. phun xa tương đương, lượng nước ít hơn nhiều, cần ít áp lực hơn nên gắn được nhiều béc hơn, giá rẻ hơn, tính năng giống 95%
1434384191+%C4%90%E1%BA%A1o+Ngh%C4%A9a++B%C3%A9c+phun+c%C3%A1nh+%C4%91%E1%BA%ADp+l%E1%BB%9Bn+4+tia+B+-+9044SUPER++(m%C3%A0u+%C4%91en,+xanh+l%C3%A1).jpg

http://robinson.vn/index.php?id=2214
http://robinson.vn/index.php?id=22151433151465.
Bạn ra cửa hàng ống tưới hỏi thì có nhiêu loại tương tự cho bạn chọn với mức giá khác nhau.
Mình thì thấy loại này hay hơn vì nó cũng phun xa nhưng chỉ có 2 tia, nên lượng nước ra ít, gắn được nhiều béc hơn.

http://robinson.vn/index.php?id=16041433151465

Mình tham khảo nhiều hệ thống tưới rồi. Cái cơ bản là có bao nhiêu tiền để làm. nhiều cái rất tối ưu mà ko đủ tiền làm. Nhưng cũng có những cách dầu tư thấp mà cũng hiệu quả. Mà bạn định tưới cây gì vậy?

bác big ah có lẽ không phải do thiếu nước đâu. vì cách đây nửa tháng ở chỗ e mưa nhiều lắm 4-5 ngày liền tổng mấy ngày dó chắc hơn 100mm. mà cái em lo nhất là trên lá có các sọc vàng song song với gân phụ theo như em đọc ở đâu đó thì các vết sọc ấy có biểu hiện giống với bệnh khảm lá, sọc lá do vi rút gây ra và phải phá bỏ tận gốc rắc vôi.
Do mưa nhiều hỏng rễ đấy,gây nên hiện tượng vàng lá,cháy thém lá.nhà tôi đợt mưa nhiều có gần trăm cây bị thừa nước mất 4ngày,sau đó 1tuần thì cây có hiện tượng như thế,vàng lá rùi cháy thém lá rất nhiều.tôi chả làm gì,nhớ không nhầm thì 2 tuần sau cây trở lại bình thường và đang rất xanh tốt

Về béc tưới Đặng Tám, trước khi lắp bạn phải tham khảo mô hình thực tế. Cái nào cũng có ưu và khuyết. Mình có mấy nhận xét như sau:
- bán kính phun rất xa nhưng phải đủ áp lực mới phun xa và mịn được. nếu không đủ áp thì hạt nước khá to, dập lá cây hết.
- Lượng nước ra nhiều, do đó thời gian tưới ở 1 vị trí sẽ rút ngắn hơn so với các loại béc khác. Tuy nhiên cũng vì lượng nước nhiều nên số lượng béc tưới cùng 1 lúc sẽ ít, phải canh thời gian và di chuyển béc sang vị trí mới. (tốn công)
- Giá thành rẻ, bền nhưng hiện nay có nhiều loại béc giá rất rẻ, không bền bằng nhưng cũng tương đối.
mình giới thiệu bạn loại béc này nè. phun xa tương đương, lượng nước ít hơn nhiều, cần ít áp lực hơn nên gắn được nhiều béc hơn, giá rẻ hơn, tính năng giống 95%
1434384191+%C4%90%E1%BA%A1o+Ngh%C4%A9a++B%C3%A9c+phun+c%C3%A1nh+%C4%91%E1%BA%ADp+l%E1%BB%9Bn+4+tia+B+-+9044SUPER++(m%C3%A0u+%C4%91en,+xanh+l%C3%A1).jpg

http://robinson.vn/index.php?id=2214
http://robinson.vn/index.php?id=22151433151465.
Bạn ra cửa hàng ống tưới hỏi thì có nhiêu loại tương tự cho bạn chọn với mức giá khác nhau.
Mình thì thấy loại này hay hơn vì nó cũng phun xa nhưng chỉ có 2 tia, nên lượng nước ra ít, gắn được nhiều béc hơn.

http://robinson.vn/index.php?id=16041433151465

Mình tham khảo nhiều hệ thống tưới rồi. Cái cơ bản là có bao nhiêu tiền để làm. nhiều cái rất tối ưu mà ko đủ tiền làm. Nhưng cũng có những cách dầu tư thấp mà cũng hiệu quả. Mà bạn định tưới cây gì vậy?
e đinh lam hệ thông tươí cho vườn chuôí đó bac. về hệ thống tưới e cũng chưa dc thăm ở đâu nên cũng ko biết. có 1 điều là chăc chắn phải làm để đơx nhân công tưới. e dự định đầu tư 50-60t cho hệ thống bao gồm giếng, bể chứa(nếu như luu luong nươc thẩm thấu vào giếng quá chậm) máy bơm dây điện(200m) và hệ thống tươi tưới nhỏ giọt thì vườn e ko áp dụng đươc vì mùa lũ về phù sa bồi dày thêm 10-15cm. vốn là đi vay nên hệ thống càng rẻ càng tốt kể cả 4-5 năm sau làm lại cũng đươcj vì luc đó là vốn của mình rồi.
Do mưa nhiều hỏng rễ đấy,gây nên hiện tượng vàng lá,cháy thém lá.nhà tôi đợt mưa nhiều có gần trăm cây bị thừa nước mất 4ngày,sau đó 1tuần thì cây có hiện tượng như thế,vàng lá rùi cháy thém lá rất nhiều.tôi chả làm gì,nhớ không nhầm thì 2 tuần sau cây trở lại bình thường và đang rất xanh tốt
vâng vườn bacs thi có lẽ đúng là thừa nươc sinh ra nấm bệnh thật. nhưng vườn e là đất cát mà thời điểm e đăng bài mới là đầu mùa mưa mới qua 2 trận mưa trung bình e nghĩ chưa nhiều. với lại những cây vàng lá ở vườn e chủ yêus laf ở khu vưc baĩ đá ( cát pha sỏi) như bacs thái phân tichs thif e thấy đúng vì khi trồng e ko có bón lot phân chuồng. cát pha đá thì ngèo hữu cơ mà e bons phân npk lại ko có TE nên thiếu vi lượng là đúng.
http://lebio.vn/
Bạn vào trang đó tìm hiểu. sản phẩm tốt nhất trên thị trường về diệt nấm và các bệnh hiểm nghèo trên cây trồng
trên đó chưa có các sản phẩm để chữa cho cây của bạn đâu. vì chưa quảng cáo
Mà quê bạn ở đâu thế
quê e ở điện biên cac bac ah

bạn ko bón lót phân hữu cơ là sai quy trình rồi, thiếu vi lượng đấy ko phải bệnh panama j đâu.

Đung là đậu phộng. Ban trồng thưa quá. Có bi quyết gì ko ban?

Bạn noi thêm về viec này nhé. Bạn tự sáng tạo ra hả?
sáng tạo gì bác. kỹ thuật trồng chuối nói rõ mà. năm đầu nên trồng xen cây họ đậu để có nguồn thu nhập phụ tận dụng ánh sáng thừa hạn chế cỏ dại vừa tăng vi khuẩn cố định đạm vừa tạo nguồn phân xanh.

Back