• Dismiss Notice

Thảo luận bệnh hại ở dừa xiêm

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 24/6/15

1. cáo love thỏ Nông dân nghèo

Mình mới trồng thử nghiệm 80 gốc dừa xiêm lùn.nhưng hôm nay thăm vườn mình thấy có dấu hiệu bị bọ dừa.vậy mình nên phòng và trị bằng cách nào là hiệu quả nhất và ít ảnh huởng tới mt cũng như giảm thiểu chi phí.mọi nguời ai có bí kíp xin chia sẻ cho mình lời khuyên. Mình cảm ơn!

Đang tải...
    2. Bình nhỏ

Bình nhỏ Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      CTy Nắng Cực Đá Bèo
      Hiện tại mình cũng trồng trên 200 gốc xiêm lùn như bạn, tuy nhiên ko dám xài nhiều thuốc trừ sâu mà vẫn theo cách dân gian là bỏ muối hột lên ngọn dừa. Tuy nhiên cách làm này phải thường xuyên, khoảng 1 tuần/lần nên rất cực, mong bà con trong diễn đàn ai có cách hay hơn truyền nghề giúp

3. cáo love thỏ

cáo love thỏ Nông dân nghèo

Nghề nghiệp:
      thợ kỹ nghệ gỗ
      Cho mình piết pạn ở đâu được không

4. Bình nhỏ

Nghề nghiệp:
      CTy Nắng Cực Đá Bèo
      mình ở vũng tàu bạn ơi

5. hoaiphong

hoaiphong Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân tập sự
      Bọ dừa rất dễ trị,actara 1,2th/lần xịt lên ngay đọt dừa,liều luong theo nha sx huong dan.2 là thuôc hột(basudin,furaran...)trôn vơi mac cua tỉ lệ 1/3,1/4 treo lên tàu dừa sát ngọn có thể xài dc 2,3tháng
      Muối hot rải ngọn ton kem,mà bị môt cay mua là troi het.ko nen ko nen

cáo love thỏ thích bài này.
    6. cáo love thỏ

Nghề nghiệp:
      thợ kỹ nghệ gỗ
      Tks hai bạn.nhân tiện cho mình hỏi là dừa xiêm lùn và xiêm xanh loại nào tốt hơn.vẫn biết là tuỳ thuộc vào từng vùng. Nhưng về chất lượng thì anh chàg nào mạnh hơn nhỉ

7. hoaiphong

Nghề nghiệp:
      nông dân tập sự
      Xiêm lùn là tên gọi chung cho dừa xiêm thân cây thấp trái nhỏ,chuyên uống nước(xiem luc,xiem xanh,xiem lua,dâu lùn,ẻo xanh,ẻo đỏ)...có lẽ bạn nói là dừa xiêm lục dừa xiêm lục trái nhỏ hơn dừa xiêm xanh,nước ngot hơn tý,nhung chỉ sợ trong cham soc ko tới trai nhỏ wá khó bán. đít trai dừa hơi nhon.loại này có 2 mo nang,trồng tot,chuan khoảng 20th có luoi mèo.

8. Bình nhỏ

Nghề nghiệp:
      CTy Nắng Cực Đá Bèo
      Mình cũng mới trồng (xiêm xanh) và được người bán giống tư vấn, tuy nhiên khi ta đi cfe thì thấy đa phần là xiêm xanh và cũng ra trái như dừa mình, còn xiêm lục như bạn nói mình nghĩ chắc đó là loại 1 buồng (quầy) lên đến 30-40 trái phải không

9. hoaiphong

Nghề nghiệp:
      nông dân tập sự
      Way 30,40 chuc trái mien tây keu là dừa ẻo,vựa giống thì kêu là xiêm dây,chùm.có chỗ keu dừa dâu trái nhỏ lắm chừng 150ml.
      Xiêm lục trái nhỏ hơn xiem xanh tý,vỏ mỏng hơn,dít trai nhọn.là giông ra trái sớm nhât hiện h.
      Nhà minh cũng trồng vài trăm gốc xiêm xanh dc hơn 2 nam

10. cáo love thỏ

Nghề nghiệp:
      thợ kỹ nghệ gỗ
      Mình mới trồng thui nên k biết bạn bình nhỏ nek. Khi mình mua giống ở trại giống mình thấy ngta có nhãn mác là xiêm lùn zạy ák.vì ở mình hiếm nen mình lấy.kũg dag so k pit la xiêm j nữa.dừa các bạn có bị rệp sáp k.và dùng thuốc gì.

11. Bình nhỏ

Nghề nghiệp:
      CTy Nắng Cực Đá Bèo
      Ko, do mới trồng dc 1 năm nên chưa bị gì, cũng đag học hỏi nuôi trồng nên cũng chưa kinh nghiệm gì đâu. Mà nghe nói ở BRVT thì khu vực Xuyên Mộc , Đất Đỏ trồng nhiều mà rất thành công về cây dừa xiêm lùn này, lái vô tận nhà thu mua lun. Bạn dò trên google thử xem, nếu có khúc mắc tốt nhất là kiếm trung tâm khuyến nônng ở Bà Rịa đó bạn, mà bạn ở đâu