bệnh khô chân ở gà thả vườn

• Thread starter tuan_thaibinh
  • Ngày gửi
Em nuôi gà thả vườn được hai năm, cũng đã gặp được một số bệnh nhưng đều mày mò học hỏi rồi cũng chữa được nhưng riêng bệnh khô chân thì em hoàn toàn bó tay, bệnh này các ae trong khu vực cũng hay mắc phải và cũng chưa ai chữa thành công cả. Mong các bác trên diễn đàn chỉ giáo giúp.
Biểu hiện bệnh như sau: gà trong giai đoạn úm đã vào vaccin đầy đủ, uống kháng sinh phòng hen, bệnh tiêu hóa, cầu trùng đầy đủ. Sau khi nuôi trong nhà được 1 - 1,5 tháng e thả gà ra vườn, gà vẫn ăn uống bình thường, nhưng lại gầy đi, phân lúc đầu bình thường sau chứa nhiều nước, sau 1 - 2 tuần gà yếu dần, lơ ngơ mổ thức ăn không trúng nữa, cơ thể ngày càng teo tóp dẫn rồi chết. khi chết chân khô chỉ còn da bọc xương nên ở chỗ em gọi là bệnh teo chân.
rất mong các bác chỉ giáo giúp về thuốc và cách phòng, điều trị

thank b Tienchip đã góp ý nhưng đàn gà nhà minh không phải do nguyên nhân đó, khu vực nuôi của mính có mái che mưa nắng, tối gà vào chuồng ngủ, chuồng cao ráo, chế độ ăn uống đầy đủ vì gà nuôi để bán mà. Đây là loại bệnh mới gặp mấy hộ nuôi gà bên cạnh cũng bị, gà nuôi nhỏ lẻ trong dân cũng bị. Gà cứ đến tầm 1kg là mắc trước đó vẫn khỏe bình thường.

Bạn ở chỗ nào thái bình vậy ????

căng nhỉ, thế bác chủ thớt tìm được bệnh và cách trị chưa, nói thiệt chứ đem đi mổ chưa chắc biết là bệnh gì, dù biết 2 3 bệnh rồi thì ko biết thuốc nào trị dứt điểm nữa, nếu mà gà nó dính bệnh thì rất khổ, mong sao ngừa đúng lúc thì đỡ cực hơn

Hiện tại đàn gà của bạn đang bị bệnh này à....bạn có thể cho mình biết giống bạn nhập ở đâu, quá trình chăm sóc lùcga dưới một tháng tuổi, tổng đàn và hao hụt do bệnh này, những con có triệu chứng đc ko....vì ở khu vưc quê mình trước đây cũng có bị nhưng giờ thì không thấy bị nữa...rồi mình sẽ góp ý mấy kinh nghiệm giúp bạn

Em nuôi gà thả vườn được hai năm, cũng đã gặp được một số bệnh nhưng đều mày mò học hỏi rồi cũng chữa được nhưng riêng bệnh khô chân thì em hoàn toàn bó tay, bệnh này các ae trong khu vực cũng hay mắc phải và cũng chưa ai chữa thành công cả. Mong các bác trên diễn đàn chỉ giáo giúp.
Biểu hiện bệnh như sau: gà trong giai đoạn úm đã vào vaccin đầy đủ, uống kháng sinh phòng hen, bệnh tiêu hóa, cầu trùng đầy đủ. Sau khi nuôi trong nhà được 1 - 1,5 tháng e thả gà ra vườn, gà vẫn ăn uống bình thường, nhưng lại gầy đi, phân lúc đầu bình thường sau chứa nhiều nước, sau 1 - 2 tuần gà yếu dần, lơ ngơ mổ thức ăn không trúng nữa, cơ thể ngày càng teo tóp dẫn rồi chết. khi chết chân khô chỉ còn da bọc xương nên ở chỗ em gọi là bệnh teo chân.
rất mong các bác chỉ giáo giúp về thuốc và cách phòng, điều trị
đây là ý kiến của mình. Theo mình thì bạn nên mổ con gà chết hoặc gà gần chết ra xem thế nào để biết chính xác bệnh. còn nếu ra tiệm thú y thì người ta cứ nói bệnh này bệnh kia và mình phải mua thuốc tốn tiền mà thôi. cách đây hơn 1 tháng đàn gà mình bị sốt và chết khá nhiều. lúc đó mình hỏi thầy dạy lớp thú y, rồi hỏi bác sĩ thú y cũng đang nuôi gà như mình. mổ cả 10 con ra mà vẫn không biết được bệnh gì nên cuối cùng mình phải mua hết tất cả các thuốc cho uống.sau 10 ngày thì gà mình cũng qua khỏi. chỉ có đều gà ốm lại gần cả 500gr. Còn nếu bạn mổ ra mà vẫn không biết được bệnh gì thì chắc phải hỏi bác sĩ thôi. mà theo mình nghĩ khi mổ ra cũng biết được ít nhiều về bệnh của gà vì bệnh gì đa số nó cũng có biểu hiện trong cơ thể nó. chúc bạn sớm tìm ra.

căng nhỉ, thế bác chủ thớt tìm được bệnh và cách trị chưa, nói thiệt chứ đem đi mổ chưa chắc biết là bệnh gì, dù biết 2 3 bệnh rồi thì ko biết thuốc nào trị dứt điểm nữa, nếu mà gà nó dính bệnh thì rất khổ, mong sao ngừa đúng lúc thì đỡ cực hơn
đi hết cả đàn rồi B TienChip ak. Cả đàn 200 con, con thì chết con thì ủ bệnh nên mình đã hỏa thiêu hết rồi, gà cứ ốm mình thì buồn mấy bữa cơm chẳng ngon. Hôm rồi quyết định cho đi cả đàn, khử trùng chuồng trại sắp tới mình vào tiếp 500 nuôi tết. Đợt này nuôi theo phương pháp đệm lót sinh học gì đó thấy người ta nói nuôi cách này sẽ "an toàn sinh học" nên mình cũng thử xem sao
Hiện tại đàn gà của bạn đang bị bệnh này à....bạn có thể cho mình biết giống bạn nhập ở đâu, quá trình chăm sóc lùcga dưới một tháng tuổi, tổng đàn và hao hụt do bệnh này, những con có triệu chứng đc ko....vì ở khu vưc quê mình trước đây cũng có bị nhưng giờ thì không thấy bị nữa...rồi mình sẽ góp ý mấy kinh nghiệm giúp bạn
Mình nuôi gà 3 máu. Đươi 1 tháng tuổi mình chăm sóc như sau:
- ngày đầu cho uống gluco + vitaminc không cho ăn
- Ngày 2 - 3 cho ăn 100% vừng, nước uống có pha kháng thể Ecoli của công ty BTV
- Ngày 4 - 7 trộn cám (DABACO) với vùng với tỷ lệ tăng dần theo ngày đến 7 ngày trở đi ăn 100% cám, nước uống có pha kháng thể Ecoli của công ty BTV
- phòng bệnh mình dùng Vacxin của công ty thú y trung ương 1 theo lịch
5 ngày LASOTA
10 ngày Gum và Đậu
21 ngày LASOTA lần 2
25 ngày Gum lần 2
40 Ngày NEW
kết quả đàn gà giai đoạn này khỏe mạnh không có bệnh gì. Chỉ đến khi thả vườn được khoảng 1kg thi gà mới mắc bệnh, chết lẻ tẻ dần dần gà chết gầy đét chỉ toàn xương không.

thank b Nguyenhunghtra nhé. Bác nào biết chỉ em với, e nuôi giống gì cũng đều bị bệnh này mà chữa không khỏi
bạn mua vôi. Truớc khi thả gà ra vườn 1 tuần thì bạn rải vôi khu vực rhả. Tin mình đi. Vì mình đã từng bị và đã rhành công nhờ cách này
Gà chủng 3 lần vacxin mới chuẩn dv gà nuôi trên 3.5 tháng. Ko có gj là lạ cả. Nếu nhát với liều thì có thể làm 2 lần. Chắc hơn nữa thì làm thêm mũi THT thì ăn ngon ngủ yên. Chuc bn nhanh chóng tìm dc phương pháp giải bệnh[/QUOTErhàncho mình hỏi. Muu THT là gì. Mũi new thứ 3 cách mũi thứ 2 sau bao nhiu ngày. Rhank

trước tiên bạn xem lại các cơ sở cấp giống có uy tín, đàn gà bố mẹ có chuẩn không ( giống, phòng chống dịch bệnh từ bố mẹ) . Tiếp đến tthời gian úm còn phần sau tôi thấy bạn làm ok rồi. Môi trường sống nơi thả gà cũng rất quan trọng....có bóng cây nhưng phải thông thoáng có 3/4 dt được chiếu nắng, khu thả phải cao hơn so với xung quanh...khi mưa phải thoát hết nước trong 30 phút....xung quanh không đc có các rãnh thải từ cãc hộ nuôi gia xúc,lợn ....cái này cực kỵ....ngoài ra bạn nên dọn dẹp mặt đất đổ một lớp cát dày 10cm cho 1/3 dt khu thả...dùng vôi bột để rải khắp vườn rất tốt vì chúng kháng khuẩn cũng như tạo môi trường không thuận lợi cho vi khuẩn phát triển...khi mắc bệnh này thường là những hộ nuôi lưu kữu, vườn ẩm thấp bề mặt vườn ít nhận đc ánh sáng mặt trời. Ngoài ra bạn có thể dùng thêm chế phẩm sinh học EM cho gà uống, phun vào chuồng, vườn để chúng phân hủy hữu cơ cũng như cân bằng lại hệ vi sinh tự nhiên. Chúc bạn thành công

Xin chao mn, minh cung nuoi ga cung dung vacin nhung vua doc qua cac bai viet cua ban vi ban da chung vacin roi nen ban khang dinh ga ban k mac lai thi minh dong gop nhu sau.:
Ban can tim hieu xem tiem thuoc da ban vacin cho ban co dam bao k vi theo minh duoc biet thi vacin phai duoc dam bao trong moi truong nhiet do tot thi moi su dung tot duoc vi thuong cac tiem thuoc hay bao quan vacin chu yeu bang tu lanh nen gia su truong hop cup dien thi ban co dam bao la ho se cho chay may phat de bao quan k? Tot hon het ban nen mua vacin tai cac tram thu y cua huyen... thi may ra con tin tuong duoc 90%.
Cac trieu chung trong dan ga ma ban neu thi minh k dam khang dinh nhung minh nghi dan ga ba dang bi Niu.
minh chi dong gop vay thoi, chuc ban thanh cong

Ko biết bn nuôi giống gà gi. Cũng có trường hợp Các giống ga công nghiệp như lương phượng.Tam hoang . lai lphuong .. Thường đôi chân rất to. Nên thương lái thường chê. Cho nên người nuôi họ thường thả gà ra vườn vào tháng cuối khi xuất nhằm tăng chất lượng thịt và đồng thời làm teo cặp giò con gà lại. Thời gian thả vườn gà ăn ít lại. Nhưng nếu ko bổ sung đầy đủ dinh dưỡng thì kohler những cặp giò được teo lại mà cả xác gà cũng teo hết thịt. lợi bất gặp hại .. Còn biểu hiện gà như bạn thì chắc là một bệnh gj mih kohler bít.!!!
câu trả lời của bạn thật hài

- Nuôi 100 - 300 con nên nuôi nền cát nhé bạn, gà trên sàn ỉa xuống nền cát, mỗi 1 lứa sàng 3 lần là đủ, thi thoảng rắc vôi thôi, ko nên nuôi trấu
- Mình thấy trấu rất bụi , và khi nhiều phân ko kịp xử lý thì Dòi đầy ra kinh khủng lắm

Theo minh. Thi ban lay tỏi ve gia va cho nga uong 5 ngay lien tuc....cung co the lay toi ve ngam rượu va lay xilanh nhỏ xg mieng hoac tiem bap dui va ket hop thuoc dac tri cau trung tron cho ga....chuc ban thanh cong.
Hùng100

Em cũng đang tìm hiểu về bệnh khô chân này mà chưa có phương pháp chữa cacác bác a.

Đây có thể gọi là một Bệnh ở gà thả vườn, vì con gà rất mẫn cảm với thời tiết nên gặp nắng hay mưa,sương hay gió đều ảnh hưởng đến gà và khi bản thân ko khoẻ thì thôi rồi các bệnh, gà thả vườn nên nó nhanh hơn, không gian rộng hơn nên khó phát hiện, do tính chủ quan của chủ trại Là đã làm đủ vacxin, do gà đã lớn sức đề kháng cao nên ko chết ngay. Bệnh này có thể giảm đi khi kinh nghiệm chăn gà thả vườn của các chủ trại nhiều hơn. Mình nuôi gà thả vườn hai năm liên tục nhưng vẫn phải công nhận là ko tính được với trời, tuy nhiên nếu ai nuôi gà thả vườn ở khu vực miền biển như ở Thanh Hóa mình có thể tư vấn đề hạn chế rủi ro cho con gà thả vườn mang lại kinh tế cao. 0977068073

Back