Bệnh lạ ở gà Nhờ tư vấn

• Thread starter tha
  • Ngày gửi
Chào các bạn trên diễn đàn!
Hiện em đang nuôi 500 con gà ta thả vườn, trọng lượng khoảng 1.2Kg. Vài hôm nay thấy mấy
chú cứ ngửa cổ lên trơì ngoáp, em bắt kiểm tra thấy lưỡi của chúng cứ tụt sâu xuống cổ họng
và có nhiều nhớt dãi. em thò tay và móc lên nhưng cứ tha tay ra là lưỡi nó lại cứ tụt sâu xuống cổ họng. sang hôm sau thì nó chết. Em không biết là nó mắc bệnh gì, tìm trên mạng thì không thấy có bệnh nào biểu hiện giống vậy. Có bác nào đã từng gặp và biết loại bệnh này không xin tư vấn cho tôi biết với. Sắp đến ngày xuất bán rồi nên thấy rất lo.
Cảm ơn các bác.

Chào các bạn trên diễn đàn!
Hiện em đang nuôi 500 con gà ta thả vườn, trọng lượng khoảng 1.2Kg. Vài hôm nay thấy mấy
chú cứ ngửa cổ lên trơì ngoáp, em bắt kiểm tra thấy lưỡi của chúng cứ tụt sâu xuống cổ họng
và có nhiều nhớt dãi. em thò tay và móc lên nhưng cứ tha tay ra là lưỡi nó lại cứ tụt sâu xuống cổ họng. sang hôm sau thì nó chết. Em không biết là nó mắc bệnh gì, tìm trên mạng thì không thấy có bệnh nào biểu hiện giống vậy. Có bác nào đã từng gặp và biết loại bệnh này không xin tư vấn cho tôi biết với. Sắp đến ngày xuất bán rồi nên thấy rất lo.
Cảm ơn các bác.

Đúng là ko có bệnh nào làm lưỡi gà tụt sâu xuống cổ cả, bạn xem xét tỷ mỷ và bổ xung thêm thông tin lên đây, và thử mổ khám vài con xem. Lưu ý xem nó có ăn phải dây tải, tóc hoặc dây dợ gì khác ko bạn nhé. Mà lạ thật đấy:09(1): hay là lại xuất hiện bệnh mới ko biết:94: Mọi người cùng vào đây xem rồi tư vấn cho chủ thớt nhé:121:

và có nhiều nhớt dãi. em thò tay và móc lên nhưng cứ tha tay ra là lưỡi nó lại cứ tụt sâu xuống cổ họng. sang hôm sau thì nó chết.

hiên tượng này thì em không gặp bao giờ nhưng em nghĩ gà của bác rất có thể bị mắc bệnh đường hô hấp bác có thể cho gà dùng tylosin thử nha và bác dùng các loại kháng sinh tổng hợp để chống gép các bệnh khác bác ạ

Bác Thai_YBYB nói đúng rồi đó.
Trường hợp của em do nó ăn chuối cây. Lưỡi gà có cấu taọ đặc biệt không trơn, có móc nên sợi tơ của bẹ chuối vướng lại, gà cố nuốt cuối cùng lưỡi bị kéo xuống.
Cách trị: Bác dùng tay đẩy dưới cổ gà cho lưỡi đưa lên, quan sát kỹ xem có dây hay tóc gì vướng vào lưỡi ko.
Còn 1 loại bệnh nữa làm gà sưng họng, lưỡi thụt xuống nhưng em ko biết là bệnh gì, cho uống Tylan 1 - 2 giọt, vài ngày sau cũng hết. Cho uống nhiều, gà bị ngạt mau chết.
Mong Bác cứu đc e nó.

Cảm ơn các bác đã tư vấn. Em đã kiểm tra mổ ra và kiểm tra cổ họng của nó không mắc thứ gì cả, cũng không bị xưng. Nội tạng cũng không bị làm sao hết. Em bi chết 2 chú rồi. Không biết là bệnh gì và có lây ko nữa.

Cảm ơn các bác đã tư vấn. Em đã kiểm tra mổ ra và kiểm tra cổ họng của nó không mắc thứ gì cả, cũng không bị xưng. Nội tạng cũng không bị làm sao hết. Em bi chết 2 chú rồi. Không biết là bệnh gì và có lây ko nữa.
Bạn kiểm tra xem gà của bạn có con nào ngáp mà có biểu hiện: khẹc, vẩy mỏ, thở nghe kêu "loọc coọc" như rít điếu cày ko? phân có bị tiêu chảy ko?

Cảm ơn bạn , mấy con bị đó tôi quan sát thấy ko có biểu hiện như bạn nói, phân của nó thành cục rât tốt, chắc không thể mắc bệnh đường ruột được. rất tiếc là đã tiêu huỷ nó rồi nếu ko em đã chụp ảnh post lên nhờ các bác chuẩn đoán giúp thì tốt hơn.

Bác Thai_YBYB nói đúng rồi đó.
Trường hợp của em do nó ăn chuối cây. Lưỡi gà có cấu taọ đặc biệt không trơn, có móc nên sợi tơ của bẹ chuối vướng lại, gà cố nuốt cuối cùng lưỡi bị kéo xuống.
Cách trị: Bác dùng tay đẩy dưới cổ gà cho lưỡi đưa lên, quan sát kỹ xem có dây hay tóc gì vướng vào lưỡi ko.
Còn 1 loại bệnh nữa làm gà sưng họng, lưỡi thụt xuống nhưng em ko biết là bệnh gì, cho uống Tylan 1 - 2 giọt, vài ngày sau cũng hết. Cho uống nhiều, gà bị ngạt mau chết.
Mong Bác cứu đc e nó.
Em thấy tư vấn của bác snakekoi có lý đó. Bác làm thử xem sao

Back