bệnh lạ ở vịt???

• Thread starter hugo88
  • Ngày gửi
vịt mình vừa đẻ đc 2/3 thì bị chứng bệnh này mong các bạn giúp đỡ dùm! vịt bỏ ăn,sốt cao,ỉa phân trắng có,xanh có,kèm tiêu chảy nhiều,lúc đầu vài con sau lâu gần như hết bầy,trứng sụt nắng,phá trứng,đẻ trứng non,đẻ trứng chùm sau khoảng vài ngày cho đến vài tuần thi xuất hiện triệu chứng thần kinh đi lủi nhủi,té lên té xuống,nhưng ko chết sau 1 thời gian thì ngáp ngáp(ngẹt thở,viêm phổi) rồi chết. em tiêm nhiều loại thuốc mà ko bớt(kháng sinh+ trợ sức)ở quanh khu vực em cũng có nhiều bầy bị tương tự.mong bà con giúp em với!!!kèm thêo bệnh tích thì gan hoại tử,xuất huyết có đóm vàng,mổ ra có rất nhiều sán lá gan,ở khí,phế quản có cả sán phổi.em để ý là vịt thường bị là giai đoạn đầu bắt đầu đẻ!

Last edited by a moderator:
vịt mình vừa đẻ đc 2/3 thì bị chứng bệnh này mong các bạn giúp đỡ dùm! vịt bỏ ăn,sốt cao,ỉa phân trắng có,xanh có,kèm tiêu chảy nhiều,lúc đầu vài con sau lâu gần như hết bầy,trứng sụt nắng,phá trứng,đẻ trứng non,đẻ trứng chùm sau khoảng vài ngày cho đến vài tuần thi xuất hiện triệu chứng thần kinh đi lủi nhủi,té lên té xuống,nhưng ko chết sau 1 thời gian thì ngáp ngáp(ngẹt thở,viêm phổi) rồi chết. em tiêm nhiều loại thuốc mà ko bớt(kháng sinh+ trợ sức)ở quanh khu vực em cũng có nhiều bầy bị tương tự.mong bà con giúp em với!!!kèm thêo bệnh tích thì gan hoại tử,xuất huyết có đóm vàng,mổ ra có rất nhiều sán lá gan,ở khí,phế quản có cả sán phổi.em để ý là vịt thường bị là giai đoạn đầu bắt đầu đẻ!
đây là triệu trứng của 2 bệnh dịch tả vịt và cúm bạn kiểm tra lại xem có tiêm đủ 2 loại vắc xin này không nhé

Tôi cũng nghĩ Newcastle. Vịt, cút, ngan, ngỗng.. hoàn toàn có thể nhiễm New giống như gà.
Bạn lên tham khảo sách vở và hỏi thêm những người có kinh nghiệm chăn nuôi nhé chứ tất cả các loại thủy cầm đều không thể mắc new như gà

mình mang đi trạm xét nghiệm ngta bảo là sán lá gan,co ng bảo là hội chứng bỏ ăn ko rõ nguyên nhân.còn bệnh Niucatxon của gà thực chất là bệnh dịch tả gà,ko xảy ra trên vịt.bạn kêu dịch tả vịt thì đc.thường cúm và dịch tả vịt tỷ lệ chết rất cao,còn ở đây tỷ lệ chết rất thấp,rại rai những con bị kiệt sức vì tiêu chảy,bỏ ăn lâu quá và sốt cao chết thôi,ở cuối giai đoạn của bệnh xuất hiện triệu chứng của đường hô hấp vịt thường chết nhanh nhưng tỷ lệ cũng chỉ >10% thôi!

Bạn lên tham khảo sách vở và hỏi thêm những người có kinh nghiệm chăn nuôi nhé chứ tất cả các loại thủy cầm đều không thể mắc new như gà

Cảm ơn bác đã cho thêm kiến thức nhé, trình độ còn non nớt, có gì mấy bác chỉ bảo thêm.

Back