Bệnh lạ trên cây củ đậu

• Thread starter Bui Son
  • Ngày gửi
Khi điều tra đồng ruộng tôi thường gặp một loại bệnh rất lạ trên cây củ đậu như sau: Lá củ đậu bị vàng từ mép vào, thường vàng ở những lá bánh tẻ. Cây còi cọc, kém phát triển, khi nhổ cây lên thấy rễ bị đen, củ dài, nhỏ và bị chia nhánh. Có ai biết đây là bệnh gì, chữa thế nào xin chỉ bảo giùm. Cảm ơn!

bệnh mà các bạn đang nói đến ở đây thực ra là biểu hiện sinh lý của hiện tượng thiếu một trong các nguyên tố dinh dưỡng của cây mà cụ thể ở đây là thiếu Kali. Triệu chứng thì như các bạn đã mô tả và cách khắc phục thì bón Kali vào thôi.

Chúc thành công!

bạn phải cho biết là đã bón phân gì? hoặc đã xử lý thuốc gì rồi? theo tôi bạn chỉ cần phun 01 gói VLLCR / 500 m2 từ 1-2 lần là hết và năng suất tăng ngay. Nếu cần tư vấn thêm thì gọi 0982473179

cái này tôi cũng không rõ vì thực sự tôi cũng chư thấy cây củ đậu ra làm sao hết nhưng bạn thử mô tả chi tiết hơn về bânhj này được không?
khi nào thì nó phát sinh?
mức độ hại trên diện tích?
cây có tự hết bệnh ? chét hay phát triển bình thường?
bạn đã sử dụng những biện pháp gì để phòng trị?

Khi điều tra đồng ruộng tôi thường gặp một loại bệnh rất lạ trên cây củ đậu như sau: Lá củ đậu bị vàng từ mép vào, thường vàng ở những lá bánh tẻ. Cây còi cọc, kém phát triển, khi nhổ cây lên thấy rễ bị đen, củ dài, nhỏ và bị chia nhánh. Có ai biết đây là bệnh gì, chữa thế nào xin chỉ bảo giùm. Cảm ơn!

Bạn kiểm tra lại pH đất nhé!

Back