Bệnh lạ trên Ổi Lê( ổi đài loan)

• Thread starter đức hợp
  • Ngày gửi
Chào các anh chị!!
hiện tại nhà em đang có khoảng nữa heta ổi lê trồng đã được 3 năm. hiện tại trái ổi xuất hiện triệu chứng bệnh lạ là trái ổi khi chín có màu vàng với lại chín rất nhanh, bình thường có thể cho chín khoảng 3-4. này thì chỉ 1-2 ngày là chín rộ rất nhanh. khi chính trái ổi mềm, xốp chứ không được giòn như bình thường. có vài trái có phần hột bị khô đen hoặc nâu.
các anh chị có kinh nghiệm chỉ giúp em với.. cảm ơn nhiều.

Chào các anh chị!!
hiện tại nhà em đang có khoảng nữa heta ổi lê trồng đã được 3 năm. hiện tại trái ổi xuất hiện triệu chứng bệnh lạ là trái ổi khi chín có màu vàng với lại chín rất nhanh, bình thường có thể cho chín khoảng 3-4. này thì chỉ 1-2 ngày là chín rộ rất nhanh. khi chính trái ổi mềm, xốp chứ không được giòn như bình thường. có vài trái có phần hột bị khô đen hoặc nâu.
các anh chị có kinh nghiệm chỉ giúp em với.. cảm ơn nhiều.
Cây ổi cua bạn có xung ko ? Bạn chi tả trái mà ko noi về cây thì cũ khó biet

Cây ổi cua bạn có xung ko ? Bạn chi tả trái mà ko noi về cây thì cũ khó biet
cây xung lắm... lá không có vàng hay đớm đen gì hết... minh bón phân đều nữa tháng 1 lần.. minh mới bón dc 10 ngày nay.. đất còn ẩm.. mông bạn giúp cho... minh đọc trên mang thấy nói tới thiếu chất Bo.. không biết đúng không

cây xung lắm... lá không có vàng hay đớm đen gìế?ết... minh bón phân đều nữa tháng 1 lần.. minh mới bón dc 10 ngày nay.. đất còn ẩm.. mông bạn giúp cho... minh đọc trên mang thấy nói tới thiếu chất Bo.. không biết đúng không
Mình cũng trồng ổi.Trường hợp này mình cũng chua gặp. Bạn bón phân j vậy, ổi có to trái ko có sài phân bón lá j ko.?

Mình cũng trồng ổi.Trường hợp này mình cũng chua gặp. Bạn bón phân j vậy, ổi có to trái ko có sài phân bón lá j ko.?
mình bon NPK 20 20 15 AK.. trái củng to.. 4 trái 1 kg.. số it 3 trai/ kg..

Bạn bón phân nhiều quá cũng không tốt đâu,mình chỉ bón theo từng giai đoạn của cây thôi.cây sung trái nhiều,cành sẽ bị bẻ cong xuống quá mức trái cũng sẽ vàng,lý do tại sao thì không biết,nhìn tưởng đâu bị ruồi vàng đục.mình thường tỉa bớt trái,sau đó xịt thuốc rồi bao lại.

Back