Bệnh lợn con sơ sinh.

• Thread starter haioanhyl
  • Ngày gửi
Chào các bác, em có vấn đề muốn hỏi mong giúp đỡ. Tại khu vực chăn nuôi chỗ em lợn nái dạo này đẻ ra lợn con rất hay bị choãi 2 chân trước và 2 chân sau, lợn con kêu xuốt có nhà 12 con bị 10 con chết tất. Em rất lo lắng không biết bị bệnh gì, mong các bác giúp đỡ. Nếu có cách nào phòng chống thì rất tốt, em cảm ơn....

Chào các bác, em có vấn đề muốn hỏi mong giúp đỡ. Tại khu vực chăn nuôi chỗ em lợn nái dạo này đẻ ra lợn con rất hay bị choãi 2 chân trước và 2 chân sau, lợn con kêu xuốt có nhà 12 con bị 10 con chết tất. Em rất lo lắng không biết bị bệnh gì, mong các bác giúp đỡ. Nếu có cách nào phòng chống thì rất tốt, em cảm ơn....
Bạn kiểm tra xem trước đi đẻ heo mẹ có bị sốt ko? trong quá trình mang thai lợn mẹ có kiểu sốt lửng khừng ko?
Heo con sinh ra có giống như thế này ko?

Mắt heo con có thể bị viêm, sưng, dính mắt ko mở đc.
sau vài ngày sinh ra có thể thấy có heo con bị sưng chân (cả khớp lấn cẳng chân)?
Chờ thêm thông tin từ bạn!

heo bị như vậy có thể lúc heo mẹ đang mang thai ko được chăm sóc kỉ bị thiếu hụt caxi bạn nên tăng hàm lượng canxi cho heo mẹ ở lúa sau (Bộ xương giá 28 000/bao ...) .

Có con nái đẻ ra khoảng 1h là lợn con choãi hai chân sau ra không đi được nhưng vẫn ăn bú, mẹ vẫn ăn bình thường. Không giống biểu hiện như bác nêu, lợn con chỉ choãi 2 chân thôi không biểu hiện gị thêm cả khoảng 1 đến 2 ngày là chết. Em có đàn 11 con bị 3 con hôm nay ngày thứ 3 chết 3 con choãi chân còn 8 con bú bình thường.
Bạn kiểm tra xem trước đi đẻ heo mẹ có bị sốt ko? trong quá trình mang thai lợn mẹ có kiểu sốt lửng khừng ko?

sau vài ngày sinh ra có thể thấy có heo con bị sưng chân (cả khớp lấn cẳng chân)?

Có con nái đẻ ra khoảng 1h là lợn con choãi hai chân sau ra không đi được nhưng vẫn ăn bú, mẹ vẫn ăn bình thường. Không giống biểu hiện như bác nêu, lợn con chỉ choãi 2 chân thôi không biểu hiện gị thêm cả khoảng 1 đến 2 ngày là chết. Em có đàn 11 con bị 3 con hôm nay ngày thứ 3 chết 3 con choãi chân còn 8 con bú bình thường.
Nhà e cũng có 1 con bị như thế. Nhưng nó vẫn lết đến con mẹ bú được E lấy dầu cao con hổ xoa bóp cho nó ngày 2 lần thế mà 4 ngày sau khỏi đấy. Bác thử làm xem sao

Nhà e cũng có 1 con bị như thế nhưng nó vẫn lết đến con mẹ bú được. E lấy dầu cao con hổ xoa bóp cho nó ngày 2 lần thế mà 4 ngày sau khỏi đấy. Bác thử xem sao

Heo con keu la tuc la heo me k co sua, may ngay k bu duoc la chet thoi. Neu trong luc mang thai heo me bi cam hoac stress, bo an... Thi heo con se yeu ( trong luong so sinh thap ), heo de ra trong boc nhieu. Neu dan heo con yeu thi nen bo sung nuoc bien kho+men e.lac pha vao nuoc nau chin cho heo uong tu 1-2 ngay tuoi cho den khi nao tap an. Tiem sat cang som cang tot +1c vitamin b12. Heo me de xong mat sua, chac thay heo bu tuong co sua @@, con gi doi ma k la. Heo con neu thao tac k ki luong rat de bi chay mau cuon ron, neu ta k kiem tra heo se yeu va chet. Li do chet la k bu duoc vi mat suc, hoac gianh vu k duoc ma ta k phat hien ra. Neu heo benh se chet trong bung roi, con chuyen heo con thieu canxi lai cang k co, ban than con me du muon hay k muon tu nhien no cung se huy dong canxi tao sua va heo con theo dung giai doan cua thai ki

Heo co bi viem da k ma mat sung, dinh mat mo k duoc ?

Heo nhà mình cũng bị. Ko có biểu hiện gì về mắt hay sưng khớp. Tất cả đêif bình thường. Chỉ là tự ngiên sinh được 2 ngày thì bị chàng hảng 2 chân sau. Rùi 2 chân trước. Số con bị tắng dần theo thời gian Sau sinh 2 đến 3 ngày là bị. Mà con nào càng nặng thì càng ko uống sữa dc. Mẹ trong thời gian mang thai có bị tụ huyết trùng nhẹ. Giờ phải điều trị như thế nào. Và heo đang bị bệnh gì vậy ạ

Back