Bệnh nứt vỏ do nấm Botryodiploidia trên cao su

• Thread starter nhantqt
  • Ngày gửi
Vườn nhà mình gần đây có hiện tượng bệnh.Mình đoán là nứt vỏ do nấm Botryodiploidia gây ra.Sau khi tìm hiểu các phương pháp trị bệnh qua các thông tin trên mạng và hỏi những người khác thì mình được khuyên 2 ý kiến như sau :

Cách 1 : Sử dụng thuốc Vicarben 50HP+Carbenzim 500FL nồng độ 0.5% để xịt hết toàn thân cây.(Cách này là do mình đọc được trong Kiến thức trồng cây cao su của Tỗng CTy CaoSu Việt Nam)

2).Sử dụng vôi+Sunfat Đồng để bôi lên cây bị(Cách này do những người khác đã từng làm chỉ mình)

Mọi người nếu đã gặp trường hợp này và trị thành công xin giúp đỡ mình với.Thân!!

ở nhà mình cũng bị. nhà mình thì sử dụng cách 1 như chưa biết kết quả ra sao. nếu bạn nhantqt xài cách nào mà hết bệnh thì pm mình với.

ở nhà mình cũng bị. nhà mình thì sử dụng cách 1 như chưa biết kết quả ra sao. nếu bạn nhantqt xài cách nào mà hết bệnh thì pm mình với.
Haha mình cũng đã làm cách một.Nhưng mình tính đợi cách khảong 14 ngày xịt thêm nhưng sẽ cho thêm tí sunfat Đồng.Tại mình có đọc thông tin trên bì chai sunfat là giúp phục hồi da.Hi vọng sẽ hết bệnh.Nếu OK mình sẽ pm bạn liền.

Back