bệnh ở heo con mới sinh

• Thread starter trongnhandongthap
  • Ngày gửi
Con heo nái nhà mình đang sinh lứa đầu tiên thì xuất hiện một số heo con có triệu chứng:
heo con yếu ớt, miệng heo há to không khép lại được, bụng hơi lớn hơn bình thường chỉ nằm một chổ không chịu bú mẹ vậy cần điều trị như thế nào. Mình là thành viên mới gia nhập diễn đàn chưa có kinh nghiệm nhờ các bác nhiệt tình giúp cho.

Con heo nái nhà mình đang sinh lứa đầu tiên thì xuất hiện một số heo con có triệu chứng:
heo con yếu ớt, miệng heo há to không khép lại được, bụng hơi lớn hơn bình thường chỉ nằm một chổ không chịu bú mẹ vậy cần điều trị như thế nào. Mình là thành viên mới gia nhập diễn đàn chưa có kinh nghiệm nhờ các bác nhiệt tình giúp cho.

Heo con bạn được mấy ngày tuổi? Có đi tiêu chảy không? Heo mẹ đẻ có mất sữa không?

heo của mình vừa mới sinh ra là bị như vậy heo mẹ thì hoàn toàn bình thường các bác cho mình hỏi thêm khi heo mang thai có cần tiêm những loại thuốc ngừa gì ko, vì mình mới tập nuôi heo nên chẳng biết gì nhiều.

heo của mình vừa mới sinh ra là bị như vậy heo mẹ thì hoàn toàn bình thường các bác cho mình hỏi thêm khi heo mang thai có cần tiêm những loại thuốc ngừa gì ko, vì mình mới tập nuôi heo nên chẳng biết gì nhiều.

Về triệu chứng chắc chưa rõ bệnh gì bạn ạ nhưng khả năng do quá trình đẻ (có thể lâu hay can thiệp) ảnh hưởng đến giai đoạn đầu tiên...
Bạn cần tập cho heo con bú sữa đầu trong vòng 24h sau khi sinh...để nhận được kháng thể từ mẹ truyền.
Trong quá trình heo nái mang thai bạn có thể tiêm trước khi sinh các loại vaccine: E.Coli --> ngừa heo con sau khi sinh, PCV2 (còi cọc --> vaccine gần đây --> hơi mắc), PRRS (khuyến cáo theo từng hãng sản xuất), Mycoplasma --> ngừa hô hấp cho heo con.
Cơ bản là vậy!

Khó quá nhỉ? Bạn kiểm tra xem liệu có phải heo của bạn đẻ lâu quá không? và nếu nắng nóng quá cũng rất dễ xảy ra hiện tượng như vậy. Nếu bạn tập cho heo con bú mà khó khăn có thể hoà một chút đường Glucose uống tạm để miệng không bị khô đồng thời cung cấp năng lượng (không được cho uống sữa đặc hay đường kính nhé)

Bác có tiêm phòng bệnh giả dại (Aujeszky) cho nái trước phối và tiêm nhắc lại trước khi sinh không?

Last edited by a moderator:
may hom nay ban qua khong online duoc truoc het minh xin cam on su giup do cua cac bac. tin buon la heo cua minh die het rui :1^:

Lỡ chết rồi thì xem như mình có 1 kinh nghiệm vậy! Chia buồn cùng bác. Tôi kể cho bác một số kinh nghiệm của tôi (cá nhân thôi)

- Miệng há to không khép lại, ko bú mẹ được

Đó là do heo con bị cứng hàm rồi nên ko bú được --> nằm bẹp --> kêu ẹc ẹc --> tím tái mõm --> có thể bị tím tái dần ở tứ chi.

Dùng Oresol pha nước, bơm vào ống chích, bơm từ từ vào miệng. Làm cẩn thận nhẹ nhàng, ko khéo no chết vì sặc. Khỏang 2h, ra bơm cho nó vài lần. Làm tích cực thì cơ hội sống rất cao

- Heo con mới đẻ bị cứng hàm, yếu ớt, ko bú mẹ được

Nếu trong 24h đầu, mình làm cho nó bú được ít nhiều để nhận kháng thể thì có thể sống được.

Nếu ko thể thì cầm chắc 99% là chết, dù hết cứng hàm, bú được nhưng ko có kháng thể trong sữa đầu, heo con sẽ bị tiêu chảy phân vàng rồi chết.

Heo con mới đẻ, yếu ớt thì việc tăng trọng đến khi xuất chuồng rất kém, nó sẽ bị còi cọc, chi phí thuốc bổ với kháng sinh cũng nhìu hơn.

Trong 1 bầy (cơ số 10 con) thì 1-2 con bị như vậy thì cũng ko vấn đề gì. Nguyên nhân:

• Theo cá nhân tôi, phần lớn là heo nái đẻ nhiều, sẽ có 1 số thai ko nhận đủ dinh dưỡng
  • Do virus hoặc vi khuẩn ? Với các bệnh mà ta đã biết như: E.Coli , thương hàn, mycoplasma, strepto, PCV2… thì ko phải biểu hiện đặc thù

Việc điều trị heo con từ 1 -> 7 ngày tuổi, khả năng thành công rất thấp.

Lịch tiêm vaccin cho nái mang thai: http://agriviet.com/home/threads/44907-vaccine-cho-heo-rung?p=150075#post150075
Lich tiêm vaccin cho heo thịt: http://agriviet.com/home/threads/44907-vaccine-cho-heo-rung?p=150516#post150516
Đó là lịch tiêm chủng mà tôi đã làm.

Anh có thể tham khảo thêm ở bài này: http://agriviet.com/home/threads/77046-Lich-tiem-vaccin-cho-heo#axzz1qQYDyty0

Nếu có chỗ nào sai sót, mong mọi ng chỉ giúp thêm cho tui và bà con đc rõ. Xin cảm ơn đã đọc.

Back