Bệnh Ở Lợn Thịt

• Thread starter thanhtung1707
  • Ngày gửi
chào cả nhà, hiện nay mình đang bắt đầu nuôi lợn thịt. Đã bắt lợn con được vài ngày thì thấy lợn có biểu hiện bệnh. Mình chưa xác định được chính xác bệnh gì và cách chữa nên post lên tham khảo mọi người.
Đây là hình ảnh:
Đầu tiên chỉ là những chấm nhỏ như muỗi cắn:

Qua vài ngày thì vết càng hiện rõ đặc biệt ở tai :

Lợn vẫn ăn bình thường, không có hiện tượng tiêu chảy tuy nhiên có 1 số con bị sốt nhẹ. Mình nghĩ là bệnh ghẻ ngứa vì Lợn có hiện tượng cọ tường nhưng không chắc chắn.
Bạn nào có kinh nghiệm nuôi lợn thịt thì vào xem và hướng dẫn cách điều trị cho mình với, cám ơn mọi người rất nhiều.

Chẩn đoán ghẻ: lợn có các nốt đỏ (sáng đỏ chiều thâm), lợn cọ nhiều vào tường, mức độ lây lan và tiến triển bệnh chậm.
Với lợn của bạn mình nghi nhiều đến bệnh Viêm da thể thận (PDNS), bệnh thường xảy ra sau tai xanh hoặc trong chuồng có mầm bệnh của tai xanh (sốt lửng, bỏ ăn, lúc bỏ lúc ăn). Bạn có thể tham khảo thêm tại http://violet.vn/leminhthanh1905/present/show/entry_id/5293540

Trước hết xin được cảm ơn bạn, mình đã xem bài giảng của bạn trên violet thấy có một số triệu chứng giống như trên đàn Lợn nhà mình. Bạn có thể chỉ cho mình các điều trị được không? Thanks bạn trước: thanhtung1707@gmail.com
Hiện nay mình đang cho Lợn uống giải độc + điện giải để tăng sức đề kháng cho Lợn, mình thấy bệnh không phát triển thêm nhưng cũng không thấy khỏi nên rất lo, không biết phải làm sao đây.

Trước hết xin được cảm ơn bạn, mình đã xem bài giảng của bạn trên violet thấy có một số triệu chứng giống như trên đàn Lợn nhà mình. Bạn có thể chỉ cho mình các điều trị được không? Thanks bạn trước: thanhtung1707@gmail.com
Hiện nay mình đang cho Lợn uống giải độc + điện giải để tăng sức đề kháng cho Lợn, mình thấy bệnh không phát triển thêm nhưng cũng không thấy khỏi nên rất lo, không biết phải làm sao đây.
Với bệnh PDNS thì không có thuốc trị căn nguyên, bạn chỉ có thể dùng thuốc điều trị triệu chứng và nâng cao sức đề kháng thôi.
1. Phun thuốc sát trùng định kỳ.
2. Dùng kháng sinh trộn toàn đàn phòng các bệnh kế phát (khoảng 5 ngày).
3. Thuốc bổ trợ: Men vi sinh, điện giải và các dòng bổ gan thận
4. Lợn bệnh: Tiêm Amoxycilline 15% LA để đề phòng nhiễm trùng da, 1 lần/2 ngày. Hằng ngày tiêm Urotropin + Vinathazin để giải độc thận và chống kích ứng.
Chúc bạn thành công.

Back