bệnh ỚT quéo đọt có khắc phục được không?

• Thread starter phitran
  • Ngày gửi
Số là nhà mình có trồng 2000m vuông ớt chỉ thiên khổ nỗi lúc xuồng giống thì bị mưa liên tục nên ớt bị quéo đọt hết cả không biết có biện pháp nào khắc phục được năng suất không các bác ạ

Last edited by a moderator:
bó tay bạn ạ
thua keo này ,bày keo khác . chúc bạn thành công lần sau

Ớt bị như thế nhiều ko? nếu bị hết thì nên nhỗ bỏ. còn dưới 1/3 thì cứu dc chút it.
Theo mình ớt cậu ko phải do mưa mà do rầy mềm truyền bệnh khảm, lây lan rất nhanh, nếu rầy còn nhìu

Ớt bị như thế nhiều ko? nếu bị hết thì nên nhỗ bỏ. còn dưới 1/3 thì cứu dc chút it.
Theo mình ớt cậu ko phải do mưa mà do rầy mềm truyền bệnh khảm, lây lan rất nhanh, nếu rầy còn nhìu
Ớt bệnh nhiều nhưng hết mưa thì cũng đỡ hơn vẫn cho trái và ra lá nhưng không bằng lúc không có bệnh

do các loại chích hút chứ ko liên quan đến mưa đâu bạn ơi. bạn ko cẩn thận nắng lên nó phát ra còn khủng khiếp hơn đấy

Ớt bệnh nhiều nhưng hết mưa thì cũng đỡ hơn vẫn cho trái và ra lá nhưng không bằng lúc không có bệnh
Theo mình bạn nên phun thuốc trừ rầy bọ trĩ nhiều vào, 5 ngày 1 cử. dưới gốc tưới phân pha thêm comcat, bỗ sung kẽm magie cho cây, thì sẽ phục hồi từ từ. nhớ kiểm tra rầy, dùng đèn pha vào buổi tối, nếu có xịt ngay.

Theo mình bạn nên phun thuốc trừ rầy bọ trĩ nhiều vào, 5 ngày 1 cử. dưới gốc tưới phân pha thêm comcat, bỗ sung kẽm magie cho cây, thì sẽ phục hồi từ từ. nhớ kiểm tra rầy, dùng đèn pha vào buổi tối, nếu có xịt ngay.
Cảm ơn bạn nha

Bạn vạch xem kỹ dưới lá và trong bông ớt, quéo quéo thế là thường bọ trĩ và nhện đỏ
Tưới thuốc thì bạn nên chọn tưới vào lúc 6h chiều tối ! vì lúc này bọ trĩ sẽ nằm trên mặt lá và thuốc phun mới hiệu quả, k phun khi có nắng => khuyến cáo sử dụng thuốc sinh học
tăng cường thăm đồng, xác định cho rõ bệnh hay sâu để chon thuốc ...
chúc bạn thành công

Back