• Dismiss Notice

bệnh trên cây mai

Thảo luận trong 'Cây cảnh - bonsai' , 12/3/15

1. ducky Nhà nông nghiệp dư

các bác cho em hỏi , cây mai của em không biết bị nấm gì mà vỏ cây khô rồi nức ra ,mình có thể lấy tay cậy ra được vỏ rất khô , còn ở dưới gốc khi bóc ra thì có một lớp mầu vàng vàng ,lớp vỏ khô ấy cứ lan dần trên thân cây , em có hỏi mấy người họ nói cây nó to ra thì thay vỏ mới, em không biết có đúng không , vì mới tập chơi nên em chưa có kinh nghiệm , em có cạo thử vỏ cây thì chổ khô không có mầu xanh , vậy có phải là cây của em đang thay vỏ mới hay bị nấm ...? mong các bác có kinh nghiệm giúp em với , em xin chân thành cảm ơn ...

Last edited: 12/3/15
      Đang tải...
    2. truonghack

truonghack Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      đi kiếp vốn
      chết cây rồi bạn ơi, có phải chết ở 1 chỗ rồi lan rộng ra phải không? cái cũng không biết nguyên nhân, nhưng nhà mình trồng thấy cây vậy thì cho nó đi sớm.

3. ducky

ducky Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      buonban
      chào bạn ... cây của mình lúc đầu nó chỉ nức ra thôi sau khi mình làm vệ sinh thân cành cách đây khoảng một năm vì mới chơi cây nên không biết , mãi sau một thời gian mình cũng không nhớ rõ nữa ... thì mình mới thấy trên thân cây nức ra , mình cũng không hiểu tại sao ,mình nghĩ chắc cây to lên thì thay vỏ ...
      cho đến hôm nay khi vào lại đất mới mình mới để ý , chỗ bộ rễ lồi vỏ cây rộp lên mình lấy tay bóc nhẹ ra thì thấy sau lớp vỏ có một lớp vàng vàng như đã trình bầy ở trên , mình mới để ý lên trên thân cây thì những chỗ nức vỏ khô lại
      có thể dùng móng tay cậy ra , còn những chỗ không bị nức mình cạo ra vẫn thấy mầu xanh , mình mới tỉa tàn hôm rằm tháng riêng và thay chất trồng mới luôn gồm đất sạch tribat và trâu sống , vậy bây giờ có cách nào cứu cây không ... cây của mình chất trồng trước đây toàn bằng cát hình như cây mai này của phú yên ... mong các bác giúp đỡ cho em ... xin chân thành cảm ơn !!!

4. truonghack

truonghack Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      đi kiếp vốn
      pác chụp cái hình thử xem nào.