Biện pháp phòng ngừa bệnh tốt nhất cho cây trồng

• Thread starter taynamviet
  • Ngày gửi
thân chào diển đàn!
Qua tham thảo mình nhận thấy có rất nhiều nhu cầu V/việc phòng hay trị các bệnh cho cây trồng. tuy nhiên các tình huống các bạn đều đưa ra trong trạng thái cây đã trồng, hoặc cây trong trạng thái mắc bệnh...
Mình muốn nói điều này là vì mình muốn nhắc các bạn hãy quan tâm đến việc phòng ngừa từ đầu! từ gốc! Các bạn hãy quan tâm đến việc làm đất và xử lý đất trước khi trồng. Đất là nguồn nền tảng cho sự phát triển của cây trồng và đó cũng là mầm một số bệnh lây truyền cho cây... vì vậy muốn cây trồng có đủ đề kháng tốt trong quá trình phát triển thì việc xử lý đất trong quá trình trồng cây là điều không thể thiếu
Nguồn đất sản xuất nông nghiệp hiện nay do đã qua nhiều năm canh tác, quá trình canh tác do các nhà sản xuất xử lý rất nhiều hoá chất, thuốc bảo vệ thực vật, thậm chí là dùng các hoá chất khác... vì vậy việc xử lý cho đất tốt, đất sạch trong quá trình sản xuất, thì chúng ta sẽ có được cây tốt và cây sạch, kháng thể tốt, phòng bệnh cao thì mùa bội thu.
Dẫn chứng cho thấy, cây trồng ở vùng đất mới khai thác, thì cây trồng ít bệnh, thậm chí là không bệnh! chúc các bạn thành công!

Bài bạn viết có chủ đề rất hay, và nội dung rất
đúng, không có gì sai. Có điều, bạn né tránh vấn
để.

Vấn đề là 99% chúng ta trồng trọt trên đất đã
khai hoang rồi. Ví dụ như tôi, mua được nhà đất
đã 10 năm. Vài năm đầu, trồng cây gì cũng không
có bệnh tật gì cả. Sau đó, không biết làm sao,
bỗng nhiên bị bệnh nấm cây. Nấm này ăn cây Cà pháo,
cây Rau Giền, và cây Dựa Chuột. Nó ăn từ gốc lên.
Cây mọc nhanh thì lâu chết. Cây mọc chậm hơn tốc
độ nó ăn từ gốc lên, thì chóng chết. Tôi tìm tòi
trên Google, thì chẳng ai biết cách chữa cả. Chỉ
còn cách không trồng mấy cây đó. Cứ trồng những
cây khác là xong.

Mong đó là điều chia sẻ với bà con, không lẩn tránh
vấn đề, bỏ ruộng vườn, mà đi khai hoang đất mới.

đó là dẫn chứng gữa đất lâu năm và đất mới khai hoang mà.

bác bị làm sao vây. chúng ta đang nói vấn đề cây trồng bị bệnh và cách phòng bệnh hại cho cây trồng mà .bao trai gì chứ

Có bác nào biết cách phòng trừ sâu bệnh cho Cam không ah. Nhất là đối với loại sâu đục quả ý. Bưởi còn bọc trái được chứ Cam mà bọc trái thì tốn lắm

Bác hướng dẫn ba
thân chào diển đàn!
Qua tham thảo mình nhận thấy có rất nhiều nhu cầu V/việc phòng hay trị các bệnh cho cây trồng. tuy nhiên các tình huống các bạn đều đưa ra trong trạng thái cây đã trồng, hoặc cây trong trạng thái mắc bệnh...
Mình muốn nói điều này là vì mình muốn nhắc các bạn hãy quan tâm đến việc phòng ngừa từ đầu! từ gốc! Các bạn hãy quan tâm đến việc làm đất và xử lý đất trước khi trồng. Đất là nguồn nền tảng cho sự phát triển của cây trồng và đó cũng là mầm một số bệnh lây truyền cho cây... vì vậy muốn cây trồng có đủ đề kháng tốt trong quá trình phát triển thì việc xử lý đất trong quá trình trồng cây là điều không thể thiếu
Nguồn đất sản xuất nông nghiệp hiện nay do đã qua nhiều năm canh tác, quá trình canh tác do các nhà sản xuất xử lý rất nhiều hoá chất, thuốc bảo vệ thực vật, thậm chí là dùng các hoá chất khác... vì vậy việc xử lý cho đất tốt, đất sạch trong quá trình sản xuất, thì chúng ta sẽ có được cây tốt và cây sạch, kháng thể tốt, phòng bệnh cao thì mùa bội thu.
Dẫn chứng cho thấy, cây trồng ở vùng đất mới khai thác, thì cây trồng ít bệnh, thậm chí là không bệnh! chúc các bạn thành công!

Bác hướng dẫn bà con cách xử lý đất đi. Em đang chờ chia sẻ của bác đây. Bác nói rất đúng. Đất cũ sinh bệnh cây rất mạnh. Như vườn quýt của em mới xuống giống đc 3 tháng nay mà thán thư phá dữ quá, trở tay ko kịp, vườn te tua hết. Nguyên nhân từ đâu? Và còn câu hỏi này nữa... lỡ trồng rồi,làm thế nào khắc phục cho đất ít sanh bệnh hại cây?
Em cảm ơn!

em cũng đồng tình với anh HTX VƯỜN XANH, như em đây được cha mẹ cho 1,8ha măng cụt 14 năm tuổi, do trc ông bà k chăm sóc gì cả nên giờ cây bệnh liên miên:Dapdau: trong khi đi xuống Long Khánh thấy cây ngta bằng tuổi cây mình mà to lớn, mạnh khỏe k bệnh gì cả cho năng suất gấp mấy lần mình mà thèm, giờ đang gòng mình gây dựng lại vườn mà đôi lúc cũng nản lắm, mấy bác làm vườn cứ động viên ráng thêm 2,3 năm nữa nó lớn sẽ tự hết bệnh, cũng hy vọng vậy :(

Nhiều loài côn trùng như châu chấu sinh sản nhanh đến nỗi chúng có thể bao phủ Trái Đất chỉ trong một mùa sinh sản. Tuy nhiên lại có hằng trăm loài côn trùng khác ăn trứng của chấu chấu, một số loài thì ăn cả những con trưởng thành. Vai trò này trong sinh thái thường được cho là của chuỗi thức ăn, mạng lưới lưới thức ăn tự nhiên, gọi chung là thiên địch, có vai trò cân bằng và ổn định hệ sinh thái. Sự quan tâm với việc kiểm soát dịch hại bằng thuốc trừ sâu từ nguồn gốc hóa học có thể có tác dụng ngược lại, vì chúng ta đã không nhận ra rằng trong tự nhiên chính sinh vật đã tự kiểm soát lẫn nhau và kiểm soát các quần thể có hại. Vì thế việc kiểm soát dịch bệnh bằng thuốc hóa học có thể dẫn đến sự bùng phát một loại dịch bệnh nào đó…

Back