Hỏi đáp Biogas vẫn còn hôi ?

• Thread starter VanHung
  • Ngày gửi
Gia đình mình nấu rượu và nuôi heo, sử dụng biogas cũng đã lâu. Có một vấn đề là tuy có biogas thì bớt mùi hôi nhưng chất thải từ hầm biogas vẫn gây mùi khó chịu. Các bác ở đây chắc có nhiều kinh nghiệm, có cách nào hay có thể chỉ mình không. Mình không muốn gây ảnh hưởng tới bà con xung quanh.
:):):):):)

Nước thải bioga vẫn có mùi. Nhà b nuôi bnhieu heo, hàng ngày nước thải ra bao nhiêu, hầm bioga bao nhiêu khối. Thường thì hầm bioga thể tích không đủ thì chất thải vào đang phân giải nữa chừng thì bị đẩy rr ngoài, cái này thì hôi hơn khi chưa cho vào hầm nữa.

Gia đình mình nấu rượu và nuôi heo, sử dụng biogas cũng đã lâu. Có một vấn đề là tuy có biogas thì bớt mùi hôi nhưng chất thải từ hầm biogas vẫn gây mùi khó chịu. Các bác ở đây chắc có nhiều kinh nghiệm, có cách nào hay có thể chỉ mình không. Mình không muốn gây ảnh hưởng tới bà con xung quanh.
:):):):):)

lượng vi sinh vật trong hầm không đủ để phân hủy phân
đổ thêm men vi sinh vào nhân số lượng vk lên sẻ giãm mùi

Nước thải bioga vẫn có mùi. Nhà b nuôi bnhieu heo, hàng ngày nước thải ra bao nhiêu, hầm bioga bao nhiêu khối. Thường thì hầm bioga thể tích không đủ thì chất thải vào đang phân giải nữa chừng thì bị đẩy rr ngoài, cái này thì hôi hơn khi chưa cho vào hầm nữa.
Có khoảng 20 con lớn nhỏ. Hầm nhà mình 7 khối, đủ ko bạn?
lượng vi sinh vật trong hầm không đủ để phân hủy phân
đổ thêm men vi sinh vào nhân số lượng vk lên sẻ giãm mùi
Cách của bạn rất hay, mình cũng đã từng làm.
Cho mình hỏi là gom chất thải này lại để bón cây, gom lại nhiều thì chắc chắn sẽ gây ra mùi đúng không? Vậy có hướng nào giải quyết không?
Ngoài cách nghỉ nuôi ra mình chưa nghỉ ra cách nào :p. :Botay:

Như vậy bị hôi là đúng rồi. 20 con một ngày thải ra 600 lít nước, thời gian phân hủy là 21 ngày thì thể tích tối thiểu là 12m3.

Như vậy bị hôi là đúng rồi. 20 con một ngày thải ra 600 lít nước, thời gian phân hủy là 21 ngày thì thể tích tối thiểu là 12m3.
Ra vậy. Xây biogas 7 khối là mất 10tr thì phải (xây gạch còn dùng nhựa thì ko biết giá). Nếu tính cho đơn giản thì gấp đôi là 20tr: 14 khối. Đúng là bảo vệ môi trường tốn kém thật bác nhỉ.
Cảm ơn bác nhiều!

Không có giá đó đâu. Hầm composite 1 khối 1 triệu thoi, có cả bếp ga nữa. Còn quy mo lớn vài trăm khối thì dùng bạt nhựa hdpe chỉ khoảng 200-300 nghìn một khối. Nhưng nói chung là tốn kém thật

:) Cảm ơn anh vì đã tiếp chuyện. :)
Em đang nghiên cứu, sắp ra kỹ sư xây dựng nhưng thấy về chăn nuôi và kinh doanh thêm mà hay hơn. Đổi cái đời con

Ra vậy. Xây biogas 7 khối là mất 10tr thì phải (xây gạch còn dùng nhựa thì ko biết giá). Nếu tính cho đơn giản thì gấp đôi là 20tr: 14 khối. Đúng là bảo vệ môi trường tốn kém thật bác nhỉ.
Cảm ơn bác nhiều!
Lien he phuong xa de nhan tai tro xay ham biogas, co chinh sach het.

Nếu quy mô chăn nuôi 20 con thì lượng phân cũng chưa nhiều lắm nhưng nguyên nhân chính gây ra mùi hôi là do lượng bã phân lâu ngày trong biogas đã đầy tràn dẫn đến biogas gần như không hiệu quả vào là ra luôn.
Phương án xử lý theo ý kiến riêng:
1. cải tại lại hầm biogas hút bỏ hoàn toàn vệ sinh lại xây thêm 1 bể nhỏ trước khi vào biogas càng sâu càng tốt để lắng lại lượng đất, cát, bã phân khiến tuổi thọ biogas có thể nâng lên gấp 3 lần mà lượng phân trong hầm lâu lâu vớt lên làm phân vi sinh....vv.
2. thêm 1 hầm biogas phía sau nữa để xử lý thêm 1 lần.
3 là xử lý bằng hóa chất.
đây là ý kiến riêng thôi chúc bạn có một môi trường chăn nuôi sạch sẽ thơm tho hàng xóm nhìn vẫn cười tươi như hoa.
»
Có khoảng 20 con lớn nhỏ. Hầm nhà mình 7 khối, đủ ko bạn?

Cách của bạn rất hay, mình cũng đã từng làm.
Cho mình hỏi là gom chất thải này lại để bón cây, gom lại nhiều thì chắc chắn sẽ gây ra mùi đúng không? Vậy có hướng nào giải quyết không?
Ngoài cách nghỉ nuôi ra mình chưa nghỉ ra cách nào :p. :Botay:
Gom chất thải bạn đánh thành đống sau đó bạn mua men vi sinh Tricodakma về phun lên cứ khoảng 3-4 ngày thì đảo 1 lần giảm thiểu rất nhiều về mùi nhé nhớ phun đẫm men lên sau này phân vi sinh rất tốt.

Back