bồ câu bị bệnh mong giúp đỡ

• Thread starter BC_hoangvanphat
  • Ngày gửi
mong ae giúp đỡ bồ câu của mình,bồ câu được khoảng 3-4 tháng thì trong miệng bồ câu có dính chất màu vàng( đặc ) có mùi hôi.bên ngoài thân chim thì vẫn bình thường nhưng khi phát hiện thì chim đã bỏ ăn và rất ốm,sau vài ngày thi chết gần tuần nay đã chết gần chuc con.mong ae giúp gấp chân thành cảm ơn

cơ bản là tốc độ lây lan trong đàn diễn ra nhanh hay chậm, có chướng diều ko, diều có nước ko, có đứng ủ rũ ko, nếu lan nhanh chết nhanh ,nhiều và giống như triệu chứng mình vừa đưa ra thì chim bạn bị newcatxơn ghép nhiễm trùng . Điều trị tiêm kháng thể gum +newcatxơn mỗi con 1cc vàcho uống enroflox . Kháng thể tiêm 3 ngày liên tục. Kháng sinh + ADE cho uống ngày hai lần từ 5 đến 7 ngày. Nhớ vệ sinh phun thuốc sát trùng chuồng nuôi bằng dung dịch haniôtdin hoặc bencoxid.!

cơ bản là tốc độ lây lan trong đàn diễn ra nhanh hay chậm, có chướng diều ko, diều có nước ko, có đứng ủ rũ ko, nếu lan nhanh chết nhanh ,nhiều và giống như triệu chứng mình vừa đưa ra thì chim bạn bị newcatxơn ghép nhiễm trùng . Điều trị tiêm kháng thể gum +newcatxơn mỗi con 1cc vàcho uống enroflox . Kháng thể tiêm 3 ngày liên tục. Kháng sinh + ADE cho uống ngày hai lần từ 5 đến 7 ngày. Nhớ vệ sinh phun thuốc sát trùng chuồng nuôi bằng dung dịch haniôtdin hoặc bencoxid.!
tình trang lây trong đàn rất nhanh bác ạ,gà bỏ ăn ủ rủ,xù lông trong miệng có dịch màu vàng khô và chết rất nhanh,1 số thì phân xanh dính ở hậu môn

bạn hãy tiêm ngay kháng thể vào bắp ở lườn bồ câu...
bác ơi có thể giúp mình là kháng thể gì không ạ,mình vừa tiêm cho 1 con 2cc kháng thể gà nhưng khoảng 5p thì nó chết luôn để mình up hình lên các bạn giúp đỡ mình gấp nhé,cám ơn nhiều lắm
mong anh em giup đỡ mình gấp chân thành cảm ơn rất nhiều hic

sẵn đây mình xin chân thành cám ơn anh chí rất nhiều và chia sẽ với các bạn ( chẳng qua là nhờ anh chí giúp đỡ bây giờ nói lại hi) để các bạn nếu có trường hợp giống mình thì biết đường xử lí.nhưng mong rằng sẽ không ai giống :))
bệnh bồ câu của mình ở hình ảnh trên là bệnh new
cách điều trị dùng kháng thể gà tiêm dưới lườn 1-1.5cc/con ( lưu ý thuốc tiêm không được để lạnh,mà phải để cho hết lạnh thì mới tiêm )
cho uống kháng sinh kèm theo và bổ sung vitamin

bệnh này cũng dễ trị nhưng lây nhanh. thấy bạn up hình lên thì mình nghĩ chắc mấy em nó cũng bị bỏ bê dữ lắm mới ra nông nỗi ấy :)

nhân tiện mong các bác chỉ cách tim cho chim với ạ khi mình tim thì đâm hướng kiêm như thế nào và đâm vào sâu không ạ có hình ảnh kèm theo càng tốt nhá:p

bác ơi có thể giúp mình là kháng thể gì không ạ,mình vừa tiêm cho 1 con 2cc kháng thể gà nhưng khoảng 5p thì nó chết luôn để mình up hình lên các bạn giúp đỡ mình gấp nhé,cám ơn nhiều lắm[/DOUBLEPOST]Xem file đính kèm 1004Xem file đính kèm 1005Xem file đính kèm 1006mong anh em giup đỡ mình gấp chân thành cảm ơn rất nhiều hic

hình của bác, chim của bác ngoài bị bệnh đậu, còn bị bệnh bạch hầu cộng thêm chim ỉa phân xanh, đủ thứ bệnh trong nguời...

bạch hầu nếu bác gần chợ lớn ra tiệm cô yến bán thức ăn chim bồ câu, hỏi mua thuốc bạch hầu cho bồ câu, uống vài 3 ngày là hết, mình quên tên loại thuốc đó rồi...

còn phân xanh thi Antibio+ smecta bơm cho chim uống, tỉ lệ 2+1... trong 100ml...

Bị đậu thì dùng mỏ hàng, nếu ko có dùng cây nhang chích vào thổi khoảng 3,4 giây xong rồi sẽ khô, nhớ khi đậu chưa lớn nhé, chỉ khoảng như hạt mè thì tốt nhất, chích vào sẽ hạt đậu sẽ ko lớn...

còn phân xanh thi Antibio+ smecta bơm cho chim uống, tỉ lệ 2+1... trong 100ml...

bện neu thì bạn dùng thuốc tây sao mà khỏi đc, mặc dù chim bị ỉa phân xanh là do nhiều căn bệnh gây ra nhưng khi đã phát hiện ra bệnh thì chỉ loại thuốc đặc trị mới khỏi thôi, mình đồng ý với bạn là chim trên bị các bệnh ghép, các bệnh khác theo mình ko sợ bằng bệnh neucatson đâu, ngày trước do sơ suất mới nuôi không biết nên mình bị dính bệnh neu chết gần 70 cặp may nhờ có bác nguyễn ngọc chí chỉ cho cách chữa sau đó bệnh mới khỏi, đến nay thì chim phát triển rất tốt, và bệnh neu thì chỉ và chỉ có kháng thể gà tiêm vào thì mới khỏi đc thôi( tiêm vào ức, theo kinh nghiệm tiêm của mình thì bắt chim ra ngồi xổm và kẹp chim 2 cánh vào đầu gối sao cho con chim nằm ngửa lên, 1 tay giữ chân còn 1 tay tiêm rất nhanh, khi tiêm đâm kim vào vùng thịt mềm và dày nhất khoảng 1cm)[/QUOTE]

bệnh này cũng dễ trị nhưng lây nhanh. thấy bạn up hình lên thì mình nghĩ chắc mấy em nó cũng bị bỏ bê dữ lắm mới ra nông nỗi ấy :)
không phải đâu bác ơi.mấy em được chăm sóc kỹ hơn vợ của tui nữa.tại vì mấy em được thả lan nên lúc xảy ra bệnh là tách ly ngay nhưng lây nhanh quá,lúc đầu không bít bệnh gì đợi ae trả lời chậm, sốt ruột nên mình trị nhiều thuốc.số còn lại giờ ổn rùi đang hồi phục.đi hết 30 con.hic, chết đến nổi mình hoảng luôn,có khi cả ngày chia tay 1 lần 5 em hicvài hình ảnh cùng anh em :))

Xem file đính kèm 1047 Xem file đính kèm 1048 Xem file đính kèm 1049
không phải đâu bác ơi.mấy em được chăm sóc kỹ hơn vợ của tui nữa.tại vì mấy em được thả lan nên lúc xảy ra bệnh là tách ly ngay nhưng lây nhanh quá,lúc đầu không bít bệnh gì đợi ae trả lời chậm, sốt ruột nên mình trị nhiều thuốc.số còn lại giờ ổn rùi đang hồi phục.đi hết 30 con.hic, chết đến nổi mình hoảng luôn,có khi cả ngày chia tay 1 lần 5 em hicvài hình ảnh cùng anh em :))
CHúc chim bác mau khỏe

Xem file đính kèm 1047 Xem file đính kèm 1048 Xem file đính kèm 1049
chúc mừng bác đã dập đc bệnh của chim. tổn thất cũng khá đấy nhỉ nhưng đó là 1 kinh nghiệm xương máu cho nghề của mình. mình đã từng bị giống bạn và ngậm ngùi nhìn gần 150 em ra đi ko lời từ giã, nhưng sau thất bại lại cho mình thêm nhiều bài học bổ ích để gặt hái đc nhiều thành công hơn. chúc bác "chim mau lớn" he he

chúc mừng bác đã dập đc bệnh của chim. tổn thất cũng khá đấy nhỉ nhưng đó là 1 kinh nghiệm xương máu cho nghề của mình. mình đã từng bị giống bạn và ngậm ngùi nhìn gần 150 em ra đi ko lời từ giã, nhưng sau thất bại lại cho mình thêm nhiều bài học bổ ích để gặt hái đc nhiều thành công hơn. chúc bác "chim mau lớn" he he
bác này nguy hiểm quá "chim mau lớn" mà còn để trong ngoặc nữa :))

bác này nguy hiểm quá "chim mau lớn" mà còn để trong ngoặc nữa :))
bác biết ko nghề của mình là chăn nuôi và đặc biệt niềm đam mê là nuôi chim bồ câu cho nên cứ mỗi độ xuân về anh em chú bác bà con và cả những người trong nghề đều chúc nhau những điều tốt đẹp nhất và luôn không quên chúc câu" chim mau lớn" mình rất vui và đặc biệt có người vui hơn đó là...vợ mình. nghe đc câu đó cô ta cứ" cười một mình" suốt ko biết các bác thế"lào".ha ha

bện neu thì bạn dùng thuốc tây sao mà khỏi đc, mặc dù chim bị ỉa phân xanh là do nhiều căn bệnh gây ra nhưng khi đã phát hiện ra bệnh thì chỉ loại thuốc đặc trị mới khỏi thôi, mình đồng ý với bạn là chim trên bị các bệnh ghép, các bệnh khác theo mình ko sợ bằng bệnh neucatson đâu, ngày trước do sơ suất mới nuôi không biết nên mình bị dính bệnh neu chết gần 70 cặp may nhờ có bác nguyễn ngọc chí chỉ cho cách chữa sau đó bệnh mới khỏi, đến nay thì chim phát triển rất tốt, và bệnh neu thì chỉ và chỉ có kháng thể gà tiêm vào thì mới khỏi đc thôi( tiêm vào ức, theo kinh nghiệm tiêm của mình thì bắt chim ra ngồi xổm và kẹp chim 2 cánh vào đầu gối sao cho con chim nằm ngửa lên, 1 tay giữ chân còn 1 tay tiêm rất nhanh, khi tiêm đâm kim vào vùng thịt mềm và dày nhất khoảng 1cm)
[/QUOTE]

sao bạn biết là ko hết??? thử xem mình có thời gian trị ko thôi, và mình nuôi chim đua và chim kiểng là chủ yếu... nên chim thịt mình ko trị, trị bằng cách này thì tốn tiền còn nhiều hơn. và bạn có thấy là miệng bên trong của chim cũng bị nhiễm virus rồi. nên hệ tiêu hóa cũng bi nhiễm thôi.mình thì dùng antibio+smecta truờng hợp này, còn các bạn muốn dùng hay ko tùy ý các bạn...

Vì là chim đua nên mình hạn chế chích, chích chim hay gà ko có gì khó, phải nói là rất đơn giản...

Xin các bác giúp đỡ!
Hiện tại nhà em có 1 đôi chim đang bị đi ỉa phân nhầy đen và trắng, phân dính đít, bỏ ăn. Mong các bác bắt bệnh và điều trị bệnh như thế nào ạ?

Bài viết có nội dung tương tự
  • Bệnh ở chim bồ câu
    • Thread starter vietduc2181
    • Ngày gửi
  • Chim bồ câu pháp
    • Thread starter 0982336603
    • Ngày gửi
  • Bồ câu không đẻ
    • Thread starter Le Thanh Dong
    • Ngày gửi
  • Cách đuổi rắn khỏi chuồng bồ câu
    • Thread starter 0982336603