bồ câu bị bệnh newcatsle

• Thread starter phuonglinhdao
  • Ngày gửi
em lại có vấn đề cần hỏi các bác đây. cách đây mấy tuần e có mua một đôi chim thả chung vào với đàn chim nhà em, một thời gian sau e thấy 1 con cù rù, đi ỉa phân lỏng vàng, e mang đi thịt luôn. đến hôm nay thì e phát hiện ra có mấy con đi ỉa phân vàng toàn nước và một số con cù rù. có phải bồ câu nhà e bị bệnh newcatsle ko? điều trị thế nào các bác? các bác chỉ cho e gấp gấp kẻo 2 ngày nữa là đàn chim nhà e ra đi hết thì chết. hic. trong đó có 1 đôi đang ấp, bồ câu con hôm nay mổ vỏ rồi mà con mẹ thì hơi rù rù.
cảm ơn các bác nhiều

Bồ câu bị tiêu chảy

Chào các bác, nãy giờ đọc triệu chứng bệnh bồ câu nhà mấy bác cơ mà bồ câu nhà em bị biểu hiện hơi lạ như sau:
- Bồ câu uống nhiều nước hơn bình thường, ói trào thức ăn
- Đi ra phân lỏng: xanh lẫn trắng, tiếp sau đó nặng hơn là đi đi phân có màu nâu đỏ kèm theo máu
- Các triệu chứng trên kéo dài khoảng 3 ngày thì bồ câu chết
Nhà em đã dùng thuốc: BM-THIAMPHENOICAL 10% của Cty thuốc thú ý Bình Minh, cũng như một số thuốc khác mà hay dùng cho gà thì thành công nhưng đều không có hiệu quả với loại bệnh này.
Bác nào biết bệnh này xin chỉ giáo dùm em với.

cam on bac nguyễn ngọc chí em cũng đang nuôi chim vừa qua em có mua 25 cặp chim BC pháp tại hiệp hòa bắc giang gửi xe đò vào kontum không may chim bị bệnh giống như anh Chí mô tả nhưng em đã cho uống các loại thuốc như: amocyline, genta tylosine,biseptol, genta cóstrime, Bcomlex, điện giải mà chim vẫn không thấy khỏi háng ngày vẫn lây lan ra các con khác khoảng 1 tuàn là chết khi chết chim rất gầy ỉa ra nước lẫn phân xanh hoặc trắng như vôi ban đầu mới nhiễm bệnh chim đi ngoài toàn nước trong lãn phân màu xám. xin hỏi bác có thuốc gì để cứu được đàn chim nhà em ko? xin cảm ơn

--------

em xin mô tả thêm về bệnh trên chim BC nhà em
lúc đầu chim đi cầu lỏng toàn nước kèm theo chát lõi màu xám, chim vãn ăn uống chạy nhảy bt đến ngày thứ 4 thì đi lỏng phân xanh như lá cây có chất nhầy kèm theo, 1 số con đi phân trắng như vôi, chim bắt đầu ủ rũ, lông cánh cụp xuống, chim ít ăn, ít hoạt động và đi cầu nhiều máy ngày sau bỏ ăn hoàn toàn và chết, 1 số con khi sờ vào diều thấy căng nước em đa cho uống các loại thuốc như trên mà chét vẫn chết(chưa tiêm). hiện nay em đang cho uống genta costrim mà vẫn ko thấy thuyên giảm xin cứu giup cam on các bác rất nhiều

Last edited by a moderator:
cam on bac nguyễn ngọc chí em cũng đang nuôi chim vừa qua em có mua 25 cặp chim BC pháp tại hiệp hòa bắc giang gửi xe đò vào kontum không may chim bị bệnh giống như anh Chí mô tả nhưng em đã cho uống các loại thuốc như: amocyline, genta tylosine,biseptol, genta cóstrime, Bcomlex, điện giải mà chim vẫn không thấy khỏi háng ngày vẫn lây lan ra các con khác khoảng 1 tuàn là chết khi chết chim rất gầy ỉa ra nước lẫn phân xanh hoặc trắng như vôi ban đầu mới nhiễm bệnh chim đi ngoài toàn nước trong lãn phân màu xám. xin hỏi bác có thuốc gì để cứu được đàn chim nhà em ko? xin cảm ơn

--------

em xin mô tả thêm về bệnh trên chim BC nhà em
lúc đầu chim đi cầu lỏng toàn nước kèm theo chát lõi màu xám, chim vãn ăn uống chạy nhảy bt đến ngày thứ 4 thì đi lỏng phân xanh như lá cây có chất nhầy kèm theo, 1 số con đi phân trắng như vôi, chim bắt đầu ủ rũ, lông cánh cụp xuống, chim ít ăn, ít hoạt động và đi cầu nhiều máy ngày sau bỏ ăn hoàn toàn và chết, 1 số con khi sờ vào diều thấy căng nước em đa cho uống các loại thuốc như trên mà chét vẫn chết(chưa tiêm). hiện nay em đang cho uống genta costrim mà vẫn ko thấy thuyên giảm xin cứu giup cam on các bác rất nhiều
U0pppppppppppp

chào các ace xin giúp dùm em gấp với,vấn đề là mấy ngày nay đàn chim nhà em thường bị ho vào ban đêm.nhưng ho khoảng được 2 ngaỳ thì chim bắt đầu há miệng ra thở và chảy dịch ( chỉ với chim lớn và đang sinh sản ),chim gầy kinh khủng bỏ ăn rùi chết,em đã tiêm thử genta tylosin nhưng chim vẫn chết và không khỏi,rùi em cho uống panadol (thuốc tây) vẫn không xong.chết tổng cộng hết 5 con rùi:1^:.bây giờ vẫn còn 3con tình trạng như vậy,và 1 số con khỏe mạnh khác đang bi ho vào ban đêm.mong mọi người giúp em.em chân thành cảm ơn

Lần sau bạn muốn tư vấn là bạn phải viết thật rõ:
_ Biểu hiện của bịnh:
+ Nhìn thấy: bên ngoài về , cánh, đầu, da, lông, mắt, mũi, dáng đi...hoạt động như thế nào...
_ Ăn uống như thế nào: (diều có chướng hơi ko tiêu có dịch nhầy lỏng bõng hay ko?)
_ Phân như thế nào?
_ Hô hấp (thở) như thế nào?

+ Bên trong: (nếu có điều kiện mổ khám)
_ Bệnh tích:
_ Xuất huyết ở vùng nào, lấm tấm hay từng mãng, huyết đen đặc hay loãng,,,
_ Gan, Phôi, Thận, ruột, dạ dày cơ, dạ dày tuyến và các hạch lâm pa ở đâu sưng phù...

* Nếu bạn post được hình những vùng khác thường khi mổ khám thì tốt hơn

**Bạn đã dùng thuốc gì:
_Tên thương mại, công ty.?
_ Lọ thuốc gồm bao nhiêu hoạt chất & chất đó là chất gì (viết rõ thành phần)
Dùng trong bao lâu, kiều lượng như thế nào, bớt dần hay bệnh năng thêm..

++ Phải đầy đủ thông tin như vậy người tư vấn họ mới có cơ sở để tư vấn, vì hiện nay có cả 100 công ty dược thú y & có ngàn tên thuốc, ko có 1 ai tài giỏi khi chỉ nghe nói tên thương mại của thuốc là họ đã nhận ra ngay...!

* Vừa rồi tôi biết bạn đã nói sai, bạn chưa dùng kháng thể DT và GUM của Han vet, vì kháng thể tiêm thì 1cc còn uống thì gấp đôi,,...bạn bảo pha 2,5cc/1lit là ko đúng rồi..!

_ Còn phân vẫn đi màu vàng và loãng đó là hiện tượng xuất huyết ở đường ruột (viêm ruột hoại tử). Bạn nên đổi kháng sinh khác có hoạt chất là:
_ Tiamulin của pháp
_ Lincomycin sep ( của công ty Bio).
Vì tôi nghi đây là trực khuẩn Clostridium gây viêm ruột hoại tử...chứ ko phải dịch tả, vì dịch tả bạn dùng kháng sinh ko bao giờ bớt bịnh cả.
Bạn nên dùng 1 trong những kháng sinh ở trên, liều dùng bạn nên hỏi kĩ người bán thuốc cho bạn nhé...tránh lạm dụng quá liều..!
Chúc thành công.
Xin hỏi a Nguyễn Ngọc Chí 1 tí
Bồ câu e đi phân lỏng xanh, vàng xám và xám. Đã bị 1 tuần rồi, e cho uống coli nortgen với điện giải mà k hết. Con nào khỏe 1 tí ăn vô thì lại bị ối, e cho uong them men tieu hóa ma cug chua bớt. Chim chết lác đác. Bồ câu e vậy có phải bị dịch tả k a? Ah them nửa là trong miệng nó có bựa trắng vàng. Thường thì ban ngày k thấy ối, ăn xong qua sáng sớm bữa sau thì ối quá chừng. Chim k ăn được nên rất ốm, cầm nó thì k thấy thịt nửa.
Mong a giúp đỡ. Kỳ này tiêu he6r1 rồi.
Cảm ơn anh!

Anh Nguyễn Ngọc Chí ơi làm ơn giúp em với
Em mới mua 2 đôi bồ câu Pháp về 5 ngày trước không sao, nhưng từ hôm qua tới giờ cả 4 con đều đi ỉa phân lỏng nước( đặc sền sệt như lòng trắng trứng gà) kèm theo phân xanh như lá cây, thỉnh thoảng lại ỉa lỏng màu nâu nâu,
Liêu chim của em bị bệnh gì ạ? Có nguy hiểm tính mạng không? Anh vui lòng cho em biết liều thuốc để chữa với ạ, e lo quá anh ơi!

Back