bồ câu Bố mẹ nhổ lông bồ câu con

• Thread starter bocauanhhung
  • Ngày gửi
mấy anh cho em hỏi bồ câu bố mẹ nó cứ nhổ lông bồ câu con là sao vậy.trà lời giúp mình với

Thiếu khoáng rùi bác ơi!
Bổ xung khoáng cho nó đi.
thank bạn nhá.mà bạn cho hỏi câu nữa là chồng bồ câu nhà mình thường có kiến bò vào.vậy mình dùng bình xịt muỗi xịt nó có ảnh hưởng đến bồ câu không vậy

mình hiện đang nuôi cũng khá nhiều dạng nuôi nhốt công nghiệp nhưng thời gian gần đây có 1 số chim bố mẹ vẫn hay nhổ lông của con để ăn có khi nhổ ko ăn mà nhả ra đây chuồng trông mấy con chim con rất tội nghiệp, máu me chảy tùm lum. Chế độ ăn uống mình cho rất đầy đủ, gạo lứt trộn với cám 5202 của cargill. thỉnh thoảng cho uống vitamin tổng hợp, ngoài ra môic ô chuồng mình làm 1 hũ khoáng riêng gồm cát khô trộn với muối hạt rang khô dã nhuyễn và thành phần chính là khoáng premix mua ngoài tiệm bán thức ăn gia cầm và còn trộn thêm cả bột canci nữa nhưng vẫn bị hiện tượng ăn lông chim con như nói ở trên(chỉ khoảng 5 đôi) những đôi này khi đã nhổ lông chim con 1 lần rồi thì lứa sau lại tiếp diễn rất khó khắc phục mặc dù mình đã cắt mỏ con chim trống nhưng nó vẫn nhổ lông chim con, mình cũng đang ko biết xử lí thế nào đây mong các cao nhân có cao kiến gì giúp với.

mình hiện đang nuôi cũng khá nhiều dạng nuôi nhốt công nghiệp nhưng thời gian gần đây có 1 số chim bố mẹ vẫn hay nhổ lông của con để ăn có khi nhổ ko ăn mà nhả ra đây chuồng trông mấy con chim con rất tội nghiệp, máu me chảy tùm lum. Chế độ ăn uống mình cho rất đầy đủ, gạo lứt trộn với cám 5202 của cargill. thỉnh thoảng cho uống vitamin tổng hợp, ngoài ra môic ô chuồng mình làm 1 hũ khoáng riêng gồm cát khô trộn với muối hạt rang khô dã nhuyễn và thành phần chính là khoáng premix mua ngoài tiệm bán thức ăn gia cầm và còn trộn thêm cả bột canci nữa nhưng vẫn bị hiện tượng ăn lông chim con như nói ở trên(chỉ khoảng 5 đôi) những đôi này khi đã nhổ lông chim con 1 lần rồi thì lứa sau lại tiếp diễn rất khó khắc phục mặc dù mình đã cắt mỏ con chim trống nhưng nó vẫn nhổ lông chim con, mình cũng đang ko biết xử lí thế nào đây mong các cao nhân có cao kiến gì giúp với.
Xin nói vài câu, nếu k phải mong các bác bỏ quá cho ! E cũng có lần thấy 1 vài cặp có hiện tượng mổ lông, và theo quan sát thì đó là những cặp mà chim con đã đước khoảng 12-20 ngày tuổi và đang trong giai đoạn mọc lông ống, và điều quan trọng nhất đó là trong giai đoạn này chúng ta thường hay đưa chim con khỏi ổ và cho xuống dưới nền lồng, việc đó tưởng như đơn giản nhưng lại chính là nguyên nhân dẫn đến chim con bị chim bố mẹ mổ lông. Cách khắc phục là : Bỏ chim con xuống dưới phải kèm theo cho thêm ổ vào để chim con nằm trong ổ ở dưới, có thể sẽ thành công 80%(k để chim con nằm trực tiếp dưới nền chuồng, nhất là trong gai đoạn 12-20 ngày tuổi), tất nhiên là chỉ áp dụng với những cặp có tập tính mổ lông chim con, còn những cặp bình thường thì sẽ k cần thiết. nếu áp dụng rồi mà vẫn k hết hiện tượng mổ thì chỉ còn cách k cho những cặp đó nuôi con (1 thời gian thôi). và những cặp chim con nào đang bị mổ rồi thì nên bôi thuốc tím vào để chim mẹ đỡ rỉa hơn, đồng thời cho ngay vào rổ. Một vài ý kiến cũng mọi người ! Hy vọng sẽ có ích !
Thân ái !

Tất nhiên khi đưa chim con xuống là phải bỏ vào ổ rồi, tất cả đều làm như vậy hết nhưng chỉ có mấy cặp là mổ lông con thôi, theo mình nghĩ thì ko phải thiếu chất mà do thói quen xấu của từng cặp chim bố mẹ thôi( mà chỉ con trống mổ lông con thôi) khi nó đã mổ lông con thì bạn để rổ trên khi chim con mọc lông là nó đã mổ rồi chứ ko phải đem xuống dưới mới mổ đâu. do trại mình đang thiếu chim trống nếu ko đổi con trống khác là ok thôi, 1 số cặp khi đc 12-15 ngày mình đem ra ngoài nuôi bộ bằng cám gà thế là bố nó hết mổ he he

mình trộn khoáng vào cát cho nó ăn được hả bạn.và bạn cho mình hỏi là cám 5202 đó có để lâu được không bạn.

Callgril 5202 đắt quá ! Chỗ mình họ bán giá 285k/ bao 25kg, Mình cũng có ý định dùng thử nhưng giá hơi cao nên đang phân vân !

cám đó ở chỗ e bán 290k bao .chỗ bác nó có bán lẻ không bác.chỗ e tìm được tiệm thú y bán khoáng premix với cám 5202 cũng khó.nó toàn bán loại khoáng gi đó

bác thử lên huyện xem, chỗ e thì thoải mái
em kiếm mấy chỗ rùi.mà nó toàn nói khong có.mà bồ câu nhà em ấp hôm 31 và mồng 2.vậy mà hôm nay vẫn chưa nở con nào.không biết mình tính ngày là mình tính từ quả thứ 2 hay sao hả bác

thank bạn nhá.mà bạn cho hỏi câu nữa là chồng bồ câu nhà mình thường có kiến bò vào.vậy mình dùng bình xịt muỗi xịt nó có ảnh hưởng đến bồ câu không vậy
Tốt nhất là dùng thuốc sát trùng chuồng trại bác à! Ngoài kiến ra nó còn diệt 1 số vi khuẩn, côn trùng khác mà ko ảnh hưởng gì tới chim non....

Tốt nhất là dùng thuốc sát trùng chuồng trại bác à! Ngoài kiến ra nó còn diệt 1 số vi khuẩn, côn trùng khác mà ko ảnh hưởng gì tới chim non....
thuốc đó mua ở đâu vậy bác

thuốc đó mua ở đâu vậy bác
Thú y nào củng có bán mà bác.
Tất nhiên khi đưa chim con xuống là phải bỏ vào ổ rồi, tất cả đều làm như vậy hết nhưng chỉ có mấy cặp là mổ lông con thôi, theo mình nghĩ thì ko phải thiếu chất mà do thói quen xấu của từng cặp chim bố mẹ thôi( mà chỉ con trống mổ lông con thôi) khi nó đã mổ lông con thì bạn để rổ trên khi chim con mọc lông là nó đã mổ rồi chứ ko phải đem xuống dưới mới mổ đâu. do trại mình đang thiếu chim trống nếu ko đổi con trống khác là ok thôi, 1 số cặp khi đc 12-15 ngày mình đem ra ngoài nuôi bộ bằng cám gà thế là bố nó hết mổ he he
Bác nói đúng, do thói quen xấu của chim bố mẹ hình thành khi bị thiếu khoáng chất, sau nhiều lần như vậy thành quen

mình trộn khoáng vào cát cho nó ăn được hả bạn.và bạn cho mình hỏi là cám 5202 đó có để lâu được không bạn.
thành phần trộn khoáng cho chim thì đã có hướng dẫn nhiều rồi do bạn ko chịu khó tìm đọc trên mạng thôi, còn cám cargill thì thời hạn là 3 tháng nhưng mình thì mua từng bao về cho ăn hết thì mua tiếp nên ko khi nào để hết hạn cả, nếu bạn nuôi ít thì mua lẻ lần 2-3kg hết thì mua tiếp chắc sẽ ổn thôi

Last edited by a moderator:
nó không bán lẻ mới chán chú.mình nuôi có 10 cặp thui bạn.mình mua 1 bao về ăn từ từ không biết có hết hạn không bạn
thành phần trộn khoáng cho chim thì đã có hướng dẫn nhiều rồi do bạn ko chịu khó tìm đọc trên mạng thôi, còn cám sargill thì thời hạn là 3 tháng nhưng mình thì mua tùng bao về cho ăn hết thì mua tiếp nên ko khi nào để hết hạn cả, nếu bạn nuôi ít thì mua lẻ làn 2-3kg hết thì mua tiếp chắc sẽ ổn thôi
Thú y nào củng có bán mà bác.
Bác nói đúng, do thói quen xấu của chim bố mẹ hình thành khi bị thiếu khoáng chất, sau nhiều lần như vậy thành quen
bác cho em hỏi vấn đề nữa là bồ câu mổ vỏ khoảng bao lâu thì chui ra được vậy bạn.

nó không bán lẻ mới chán chú.mình nuôi có 10 cặp thui bạn.mình mua 1 bao về ăn từ từ không biết có hết hạn không bạn

bác cho em hỏi vấn đề nữa là bồ câu mổ vỏ khoảng bao lâu thì chui ra được vậy bạn.
BC mổ vỏ thì củng tùy con ạnh yếu nữa bác à? cái này mình củng ít quan tâm lắm...
Trước mình nuôi 12 cặp củng mua cám lẻ về cho nó ăn, mình đang dùng cám vịt đẻ C64 nè, thấy củng ok lắm...

Bài viết có nội dung tương tự

Back